โพลล์

Civic vs Accord ปีนี้หรือปีหน้า

Civic 1.8 ES
0 (0%)
Civic - Model Change 2016
10 (20.8%)
Accord 2.0 EL
7 (14.6%)
Accord - Minor Change 2016
31 (64.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 48

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดโพลล์ ขอคำแนะนำทุกๆท่านด้วยครับ คิดไม่ตกเรื่องการออกรถ 2 รุ่น (Honda)  (อ่าน 4395 ครั้ง)

ออฟไลน์ of

• Newbie
  • *
ประเด็นตอนี้นะครับ
1. งบผมไม่เกิน 1.4m
2. ต้องการรถนั่งสบาย ใช้งานทั่วไป (ขับปกติ ไม่ค่อยเร็ว ซิกแซกบ้างบางอารมณ์)
3. คือตอนนี้กำลังเล็งรถอยู่ 2 รุ่น ระหว่าง (1. Civic 1.8 ES // 2. Accord 2.0 EL)
4. ในปี 2559 ทั้ง 2 รุ่นมี (Model Change) ของ Civic และ (Minor Change) ของ Accord
5. ภาษีสรรสามิตที่มีผลบังคับใช้ 1 มกราคม 2559
6. คาดว่าจะดาวน์ 600k ผ่อน 60 งวด

ปล: คิดไม่ตกเรื่องภาษีสรรสามิตที่กำลังจะบังคับใช้ ไม่รู้ผมคำนวณถูกหรือเปล่านะครับ (คำนวณจาก Accord 2.0 EL ภาษีปัจจุบันตอนนี้อัตราภาษีอยู่ที่ 30% (มั้ง) เมื่อเปรียบเทียบกับโครงสร้างใหม่ เครื่องต่ำว่า 3,000 CC และสามารถเติม E85 ได้ คิด Co2 อยู่ที่ 150-200 ซึ่งทำให้ ภาษี ยังคงอยู่ที่ 30% เท่าเดิม) หากการคำนวณผมถูกคงคิดว่าจะถอยปีหน้า และคอยตัว MC ไปเลย แต่ถ้าไม่ใช่อย่างที่คำนวณก็อาจจะจำเป็นที่ต้องเป็นภายในปีนี้

(ขอค่ายนี้ค่ายเดียวนะครับ ไม่อยากเอาค่ายอื่นมาทบทวนให้ปวดหัวแล้วครับ)

รบกวนทุกท่านให้คำแนะนำและความคิดเห็นด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 10:42:27 โดย of »

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
รอ accord mc ครับ เติม E85 ได้ประโยชน์จากภาษีใหม่ด้วย

ออฟไลน์ kez

เลือก size รถก่อน  จะเอารถ กลาง หรือ รถ ใหญ่

ออฟไลน์ kris-lack

ตัวเลือกแบบนี้เราว่าอยู่ที่เงินล้วนๆๆนะ ถ้าไม่ลำบากเรื่องเงิน เรื่องค่าน้ำมัน เรื่องบำรุงรักษา
ก็จัดรถใหญ่เลย ขับสบาย นั่งสบายกว่า ภูมิฐานกว่า บลาๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Tommo

• Newbie
  • *
ปกตินั่ง 1-2 คน จอดง่าย ซิกแซก ขับประหยัดกว่า = Civic
มากกว่า 2 คน ดูเป็นผู้ใหญ่ = เชียร์ Accord ครับ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
ผมใช้ Civic fb 2014 ตัว Navi  เป็นรถที่ขับสนุก อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน แต่ ช่วงล่างออกทางแข็งๆ นิดๆ และถ้าต้องนั่งกันหลายๆ คน นี่ก็นั่งได้ครับ แต่น่าจะไม่สบายเท่า Accord

ถ้าขับรถแบบทั่วไปๆ ผมว่า accord 2.0 น่าจะเหมะกว่านะครับ หรือถ้าไม่รีบใช้รถ ผมว่ารอ civic Model change หรือ Accord MC ก็ดีครับ

ส่วนเรื่องภาษีและราคาขายรถหลังปี 59 คงจะคาดเดาเวลานี้ยากครับ ผมแนะนำว่า ซื้อรถตามความต้องการใช้ และไม่เป็นภาระกับเงินในกระเป๋าเรามากจนเกินไปครับ

ออฟไลน์ ps000000

ราคาต่างกัน ขนาดต่างกัน คลาสต่างกัน

ถ้าไม่รีบ รอ 2016 ไม่รู้เริ่มขายเดือนไหนมั่งครับแต่ละรุ่น

ออฟไลน์ yourturle

ไม่มีอะไร แน่ชัด ถ้ายังไม่ปีใหม่
แต่ก็ อีก ทุกอย่างอาจมีทางเลี่ยง

ช่วงปี55 ทุกคนอยากออกรถ (ไว้ก่อน แต่ยังไม่ใช้ แค่อยากได้ของถูก) ซื้อสิทธิ
พอผ่านปี56 ค่ายรถ จัดแคมเปญ เกือบจะเท่ากัน ลดเท่า ตอนซื้อสิทธิเลย 

ซื้อรถใช้ ตอนที่ต้องการใช้
อย่าซื้อเพราะ PASSION
แต่ถ้าไม่รีบ รอดูทั้งสองรุ่นก่อน ค่อยตัดสินใจ
One Day.

ออฟไลน์ of

• Newbie
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

- รถคันนี้เป็นรถคันแรก ยังไม่รีบใช้รถครับ ทุกวันนี้ใช้บริการแทกซี่ (เสียดายค่าเดินทางตกเดือนนึงประมาณ 5 - 6 พัน) เลยคิดว่าซื้อรถน่าจะดีกว่าแต่กำลังลังเลว่าจะเป็นรุ่นไหน
- แฟนขับ City ใจนึงอยากได้คันใหญ่เพื่ออนาคตไปเลย

ขอบคุณทุกความคิดเห็น + ผมยังเปิดความคิดเห็นจากท่านอื่นอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 13:17:27 โดย of »

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผม ใหญ่ไว้ก่อนได้เปรียบ

ใหญ่โต โปร่ง นั่งสบาย นุ่มกว่า เกาะกว่า ภาพลักษณ์ดูดีกว่า ปลอดภัยกว่า
อัตราเร่งไม่หนีกันมาก ซีวิคประหยัดกว่านิดหน่อย แล้วแต่ชอบ

เห็นงบตั้ง 1.4 ล้าน จัด Accord ล่างสุดได้สบายๆครับ ช่วงนี้โปรน่าจะแรงอยู่
ถ้าไม่รีบ รอ MC ก็ได้ แต่ถ้าไม่แคร์ เอาโฉมนี้ก่อน MC ก็ได้โปรลดเยอะอยู่

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

- รถคันนี้เป็นรถคันแรก ยังไม่รีบใช้รถครับ ทุกวันนี้ใช้บริการแทกซี่ (เสียดายค่าเดินทางตกเดือนนึงประมาณ 5 - 6 พัน) เลยคิดว่าซื้อรถน่าจะดีกว่าแต่กำลังลังเลว่าจะเป็นรุ่นไหน
- แฟนขับ City ใจนึงอยากได้คันใหญ่เพื่ออนาคตไปเลย

ขอบคุณทุกความคิดเห็น + ผมยังเปิดความคิดเห็นจากท่านอื่นอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเคยนั่งcity ผมแนะนำให้ไปลองนั่ง civic ดูก่อนครับ เบาะคู่หน้าผมว่า civic ใหญ่กว่ายี่ห้ออิื่นๆ ในระดับเดียวกัน (เผลอๆขนาดเบาะแทบไม่ต่างกับ accord ด้วย)

ถ้าใช้ในเมืองตลอด ไม่แนะนำ Accord 2.0 เพราะกินน้ำมันมากกว่าแน่ๆโดยเพาะเวลารถติดแบบนิ่งสลับคลาน

แต่หากรอได้รอดู civic 2016 ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ AkE

คือรีบมั้ยครับ ถ้ารีบก้เอา accord 2.0 ตอนนี้เลยถ้าไม่รีบรอซื้อ ไมเนอครับ

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
งบ1.4m หากมีCityอยู่แล้วไปAccordครับ
จากที่ผมเคยนั่งมาทั้ง3คัน
Accord G9  Civic FB  City 2013
หากเทียบกับCity สรุปได้ว่ามิติภายในCivicเด่นกว่าแค่เรื่องlegroomนอกนั้นแทบไม่ต่างอะไรเลยกับCity
เรื่องความโปร่งของห้องheadroomโดยสารจากที่เคยนั่งมารู้สึกว่าเรื่องนี้Cityจะเหนือกว่าด้วยครับ

สรุปหากงบถึงและมีCityอยู่แล้วไป Accordแบบไม่ต้องคิดเลยครับดีกว่าในทุกด้าน ส่วนถ้าไม่รีบรอตัวMCครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 14:45:49 โดย Z_5 »

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
หากรอได้ อีกซัก6เดือน ภายในไตรมาสแรกปีหน้า civic จะ เปิดตัวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord ไปเลยครับ รอดูตัวไมเนอร์ ออฟชั่นเพิ่มขึ้นแน่ๆ
อาจจะได้ถุงลม6ใบตั้งแต่ตัวเริ่มต้น
ส่วนภาษีผมไม่แน่ใจครับว่าแอคคอร์ด2.0ปล่อย Co2เท่าไหร่

แต่2.0เครื่องมันสั่นนะครับ ผมรำคาญมากเลย ถ้ารับได้ก็จัดไป
ถ้าเป็นผมเลือก 2.4EL pre mc+ส่วนลด แล้วรอเปลี่ยนไฟท้ายตัวMCเอา

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
ไม่รู้จะทำได้รึปล่าว
จองปีนี้ ราคาปีนี้ แต่รับรถปีหน้า :-X
หลบภาษี

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ที่บ้านผมมี ทั้ง
- City 08 ก่อน MC
- City 10 MC
- Civic FD 07
- Civic FB 13
- Accord G9 2.4

บอกเลยครับว่า เลือก Accord แบบไม่ต้องคิด ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน
ดีกว่าทุกอย่าง แม้จะเป็นแค่ 2.0 ก็ตาม
เวลานั่งในรถที่ภายในสวยๆ เปิดเพลงเพราะๆ แอร์เย็นสบายๆ รถติดก็ยังชิลๆครับ ยิ่งถ้าวันไหนได้ออกทริปไกลๆ บรรยากาศสบายๆ มันจะเป็นอะไรที่สุนทรีย์มากกกกก

แต่ก่อนที่ผมจะใช้ Accord ผมก็ขับ FD มาหลายปี ซึ่งผมชอบภายในของรุ่นนี้มากๆ และยังชอบมากกว่า FB เวลาได้ขับไปไหนมาไหน เราจะไม่ค่อยขี้เกียจ ไม่ค่อยเบื่อ อยากจะหาเรื่องขับแต่รถ ซึ่งพอได้ครอบครอง Accord บอกเลยว่าผมใช้รถหนักมาก ออกมา 2 ปี ตอนนี้ขับไป 1.7 แสนโลแล้ว (น่าจะเป็น Accord G9 ที่เลขไมล์เยอะที่สุดในไทยแล้วมั้งครับ ฮ่าๆ) ก็เพราะเวลาได้ขับแล้วมีความสุข ไม่รู้สึกเบื่อกับการขับรถ อาจจะมีขี้เกียจบ้าง แต่เชื่อว่าขี้เกียจขับน้อยกว่ารถทุกคันแน่ๆ

อันดับแรก เลือกรถที่ใช่ ใช้รถที่ชอบ สมตติคุณชอบ FB มากแต่สุดท้ายไปออก Accord ยังไงคุณก็จะยังชอบ FB อยู่ดี และก็จะต้องเหลียวทุกครั้งที่เห็นมัน

แต่รถผมกล้าฟันธงครับ ขับ Accord G9 ขับสบาย มุดมันส์ กว่า FD FB พอตัวครับ ถึงแม้เครื่อง 2.0 อาจจะไม่แรงเท่า 2.4 ผม แต่พวงมลัย+ช่วงล่าง มันอำนวยมากกก หักซ้ายหักขวาตามสั่งทันใจ เป็นรถที่ขับแล้ว เอาแต่ใจตัวเองตามคนขับมากกกกก แบบอย่างเจอคันหน้าขับช้าๆ กั๊กๆเลน จะหลบก็ไม่หลบ จะไปซ้ายไปขวาก็ไม่ไป ทำนองแบบอะไรของมัน ผมหักพวงมลัยเปลี่ยนเลนกระทันหัน กระทืบคันเร่งแซง แซงพ้นหักเข้าเลนเดิม แบบทันใจสุดๆไม่มีสะดุดงองแง เป็นรถที่ตามใจมากๆมากๆ ข้บแล้วจะรักเลย

C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ SM.

ขนาดรถ ต่างกันพอสมควร ควรจะชัดเจนตรงนี้ก่อนนะครับ แต่เห็น concern เรื่องอัตราภาษี งบ ผมเลยเลือก civic ไป คิดว่าน่าจะเหมาะและเพียงพอกับการใช้งานทั่วไปของคุณ และไม่ต้องกังวลเรื่อง งบจะบานปลาย

ออฟไลน์ of

• Newbie
  • *
ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าคงเลือกเป็น Accord MC แล้วคอยลุ้นภาษีสรรพสามิตปีหน้าว่าจะเป็นอย่างไร

ขอบคุณพื้นที่ Headlight Magazine และสมาชิกอีกครั้งนะครับสำหรับข้อคิดและคำแนะนำต่างๆ

ขอบคุณครับ