ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถที่ญี่ปุ่นเบาะหลังนั้ง 3 คนได้มั้ยครับ  (อ่าน 7103 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
คือทริปนี้มีผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 ขวบ 1 ครับ

กำลังมองๆพวก Prius อยู่ครับ ถ้าเบาะหลังติดคาร์ซีท แล้วผู้ใหญ่สามารถนั่ง 2 คนได้มั้ยครับ

หรือว่าผมควรจะขยับไปเอา 7 ที่นั่ง หรือรถตู้เลยดีกว่าครับ (กลัวว่าจะจุกระเป๋าไม่พอด้วยครับ)

ท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: ขับรถที่ญี่ปุ่นเบาะหลังนั้ง 3 คนได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:20:12 »
ถ้ามี Safety Belt ก็นั่งได้นะครับ ตอนนั้นผมไปโอซาก้ามีผู้ใหญ่ 6 เด็กเล็ก 1 เด็กโตหน่อย 1 ก็เช่ารถแวน 8 ที่นั่งครับ (2+3+3)
หน้า 2 คน กลางเด็กเล็กนั่ง Car Seat กับพ่อแม่ (แม่นั่งกลาง) เบาะหลังเด็กโตนั่ง Booster Seat กับผู้ใหญ่ 2 คน

ถ้าเป็นรถ Wagon 5 ที่นั่งก็น่าจะพอได้นะครับ ด้านหลังน่าจะวางของได้มาก (มีเด็กไปด้วยของต้องเยอะแน่เลย)
ปล.ผมอยากไปลอง Alphard ที่นั่น แต่กลับไม่มี 7 ที่นั่งให้เลือกครับ มีแต่ 8 ที่นั่ง (2+3+3)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ขับรถที่ญี่ปุ่นเบาะหลังนั้ง 3 คนได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:27:36 »
ยังไม่มี ปสก ขับรถในญี่ปุ่น
แต่ถ้า prius เบาะหลังติด car seat 1 ที่นั่ง
จะนั่งอีก 2 ไม่น่าจะนั่งได้ครับ

ปัจจุบันลูกชายต้องนั่งรถไปกับครอบครัว
และต้องนั่งด้านหลังกับผู้ใหญ่ 2 ต้องวางกลางกับรถที่มีเข็มขัดกลางแบบ 3 จุด แล้วผู้ใหญ่จะนั่งไหล่ชน car seat พอดี ในรถ d segment ครับ

จริงๆนั่งกลางก็ไม่ใช่ที่ปลอดภัยนัก แต่ไม่มีรถที้ใหญ่กว่า d segment ครับ ก็ต้องนั่งไปงั้น ถ้าเอา car seat วางข้างใดข้างหนึ่ง คนนั่งกลางก็เมื่อยและแคบ

ถ้า กม. ญี่ปุ่นไม่ห้าม cat seat อยู่กลาง และนั่งรถไม่ไกลเกิน 2 ชม ผมว่าใช้ d segment เช่น teana camry ได้ครับ แต่ในญี่ปุ่นมีรถหลากหลาย หาพวก 6-7ที่นั่งขนาดไม่ใหญ่มากก็พอได้ครับ

ในไทย เพื่อนผมใช้ mobilio นั่ง 5
เขาก็ว่าสบายกว่านั่งเก๋ง d seg เพราะใช้แถว 3 ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 22:06:15 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:28:50 »
ทำให้ผมนึกภาพรถบ้านเราครับ กระบะแค็ป เบาะหน้า 2คน ในแค็ปผู้ใหญ่วัน 50+ อีก4คน คือ เบียดได้เท่าไหร่ก็ใส่ไปเท่านั้น นี่วิ่งเที่ยวละ 40โลนะครับ ไม่ใช่ 4โล ขอโทษนะครับที่โยงไปเรื่องนี้ ทำให้ผมนึกถึงคุณภาพชีวิตที่แตกต่างกันนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:50:58 »
ตามจำนวนเข็มขัดนิรภัยนะครับ

PKS8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 22:29:15 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ปัญหาของผมคือผมต้องจองขอโตโยต้าเท่านั้น เพราะจุดคืนรถผมไปคืนในเมือง ไม่ได้คืนที่สนามบินครับ

ตอนนี้เลือกไปดูที่ MiniVan มี 3 ตัวให้เลือกคือ Wish/Noah/Alphard

พอจะแนะนำได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 22:38:30 »
แนะนำรุ่นประตูสไลด์ครับ รถใหญ่ที่จอดแคบจะได้ขึ้นลงง่ายครับ

Noah ก็น่าจะดีนะครับ เพราะคันเล็กกว่า ALPHARD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 05:39:19 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 00:09:23 »
เด็ก2ขวบ คอยังอ่อนอยู่ ถ้าเลือก คาร์ซีท เลือกแบบหันไปด้านหลังก็ดีนะครับ ปลอดภัยกว่า
https://www.facebook.com/BeSafeGreece/videos/10154177533466229/?hc_ref=ARTNxIqikepRh_esm4azRBq_x6zO5npaOmZhbP1mkLJLHNRbnz7Rc8qswvr-YJ0-jo4

ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 ผม ว่า D segment ก็พอแล้วครับ แต่สบายๆ ก็ รถตู้ดีกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:14:13 »
ตามหลักควรจะใช้ 7 ที่นั่งครับ
คาร์ซีท จะกิน พ.ท. เบาะหลัง2จุด เบาะหลังจะนั่งได้แค่เด็ก 1 ผู้ใหญ่ 1 ครับ (นั่งหลัง 3 คนไม่ได้แน่)
อันนี้ผมเคยใส่ใน City 2012 แล้วไปเที่ยวกับครอบครัวนะครับ ถ้าเป็นซีดานคิดว่าคงไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:26:21 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ปัญหาของผมคือผมต้องจองขอโตโยต้าเท่านั้น เพราะจุดคืนรถผมไปคืนในเมือง ไม่ได้คืนที่สนามบินครับ

ตอนนี้เลือกไปดูที่ MiniVan มี 3 ตัวให้เลือกคือ Wish/Noah/Alphard

พอจะแนะนำได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนเหมาะสมครับ
ต้องดูว่าเที่ยวในหัวเมืองใหญ่หรือนอกเมืองเป็นหลักครับ ถ้าไปตามหัวเมืองใหญ่ Noah ดีกว่าเพราะถนนโดยเฉพาะซอยในหัวเมืองใหญ่แคบกว่าบ้านเราเยอะครับ แต่ถ้าเน้นนอกเมือง Alphard ชนะเลิศ คันใหญ่นั่งสบายใส่ของได้เยอะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:30:27 »
ถ้าเที่ยวในเมือง ผมยังเชียร์ Wish เหมือนเดิมครับ Noah ก็ได้

แต่ถ้าเที่ยวชานเมือง นอกเมือง หรือที่ไม่แออัด Alphard ไปเลยดีที่สุดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 07:35:34 »
ทาิปผมเฉพาะที่ขับรถ มีจากสนามบินไป Kawaguchi--Hakone และวนกลับมาคืนที่ Ueno ครับ

ทริปในเมืองนั่งรถไฟเอาครับ ไม่ทราบว่าเอา Alphard หรือ Noah ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 08:14:56 »
ไปจับรถ 7 ที่นั่งเลยครับ เด็กเล็ก 2 ขวบ ควรนั่งที่คาร์ชีทที่หันหลังหาหน้ารถ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 09:55:05 »
นั่งได้เท่าที่มีเข็มขัดนิภัยครับ ซึ่ง จริงๆ แล้ว ในหน้าเว็บรถเช่าจะมีบอกครับว่านั่งได้กี่คน
https://rent.toyota.co.jp/eng/service/wagon.html

ส่วนเด็กอาจจะต้องใช้ Car Seat ครับ

เป็นผม ผมเอา โนอา หรือไม่ก็ เซียนต้า ครับ
ที่ญี่ปุ่นนี่ ยิ่งรถใหญ่ ยิ่งขับลำบาก โดยเฉพาะในเมือง หรือต่างจังหวัดที่ถนนแคบๆ

---------------------------------
มีทริก เล็กๆ น้อยๆ ในการขับรถในญี่ปุ่นคือ

ถ้าเห็นคันหน้าเปิดไฟเลัี้ยวขอเข้าเลน ปกติแล้ว จะชลอให้เข้า
ในทางร่วม (โดยเฉพาะบนทางด่วน) ปกติ จะเว้นระยะห่างให้รถจากทางร่วมเข้าได้ (ไม่ใช่ขับจ่อตูดคันหลัง ปิดช่องไม่ให้เข้าเหมือนบ้านเรา)

แล้วก็ เลี้ยวซ้ายติดไฟแดง ไม่ผ่านตลอดนะครับ แต่ถึงจะได้ไฟเขียวแล้ว ต้องหยุดให้คนข้ามผ่านก่อน

อ๊อ ห้ามยูเทินร์ ซี้ซั้วนะครับ ผมเคยเห็น คนไทยโดนจับ เพราะอยู่ๆ พี่ก็ยูเทินร์ เพราะไม่เห็นมีเกาะกลางถนน
ถ้าเลยแล้ว ให้วนเอาครับ (ผังเมืองญี่ปุ่นจะเป็นสี่เหลี่ยม จะวนได้)

อ๊อ ถ้ารถติดหนัก อย่าไปเปิดเลนพิเศษเพิ่มนะครับ เปิดเลนพิเศษปุ๊บ ตำรวจตามปั๊บ นะครับผม

แล้วก็ โรงแรมบางที่ ต้องจองที่จอดรถไปก่อนนะครับ ถ้าจะเอารถไปจอดที่โรงแรม ลองสอบถามทางโรงแรมดูนะครับ
-----------------------

ส่วนประกันภัยรถเช่า แนะนำให้ซื้อแบบแพงสุดครับ
เพราะถ้ามีอะไรขึ้นมาค่าซ่อมแพงมากกก

แต่ถึงจะซื้อแพงสุด ถ้ารถเสียหายจนขับไม่ได้ เราต้องจ่ายเงินชดเชยให้บริษัทรถเช่าด้วยนะครับ

ขับขี่ปลอดภัยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 10:02:41 โดย joufo »

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:00:59 »
เด็ก2ขวบ คอยังอ่อนอยู่ ถ้าเลือก คาร์ซีท เลือกแบบหันไปด้านหลังก็ดีนะครับ ปลอดภัยกว่า
https://www.facebook.com/BeSafeGreece/videos/10154177533466229/?hc_ref=ARTNxIqikepRh_esm4azRBq_x6zO5npaOmZhbP1mkLJLHNRbnz7Rc8qswvr-YJ0-jo4

ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 ผม ว่า D segment ก็พอแล้วครับ แต่สบายๆ ก็ รถตู้ดีกว่า

รอบคอบมากครับ นึกกระทั่งเด็กอ่อนคอยังไม่แข็ง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:52:05 »
นั่งได้เท่าที่มีเข็มขัดนิภัยครับ ซึ่ง จริงๆ แล้ว ในหน้าเว็บรถเช่าจะมีบอกครับว่านั่งได้กี่คน
https://rent.toyota.co.jp/eng/service/wagon.html

ส่วนเด็กอาจจะต้องใช้ Car Seat ครับ

เป็นผม ผมเอา โนอา หรือไม่ก็ เซียนต้า ครับ
ที่ญี่ปุ่นนี่ ยิ่งรถใหญ่ ยิ่งขับลำบาก โดยเฉพาะในเมือง หรือต่างจังหวัดที่ถนนแคบๆ

---------------------------------
มีทริก เล็กๆ น้อยๆ ในการขับรถในญี่ปุ่นคือ

ถ้าเห็นคันหน้าเปิดไฟเลัี้ยวขอเข้าเลน ปกติแล้ว จะชลอให้เข้า
ในทางร่วม (โดยเฉพาะบนทางด่วน) ปกติ จะเว้นระยะห่างให้รถจากทางร่วมเข้าได้ (ไม่ใช่ขับจ่อตูดคันหลัง ปิดช่องไม่ให้เข้าเหมือนบ้านเรา)

แล้วก็ เลี้ยวซ้ายติดไฟแดง ไม่ผ่านตลอดนะครับ แต่ถึงจะได้ไฟเขียวแล้ว ต้องหยุดให้คนข้ามผ่านก่อน

อ๊อ ห้ามยูเทินร์ ซี้ซั้วนะครับ ผมเคยเห็น คนไทยโดนจับ เพราะอยู่ๆ พี่ก็ยูเทินร์ เพราะไม่เห็นมีเกาะกลางถนน
ถ้าเลยแล้ว ให้วนเอาครับ (ผังเมืองญี่ปุ่นจะเป็นสี่เหลี่ยม จะวนได้)

อ๊อ ถ้ารถติดหนัก อย่าไปเปิดเลนพิเศษเพิ่มนะครับ เปิดเลนพิเศษปุ๊บ ตำรวจตามปั๊บ นะครับผม

แล้วก็ โรงแรมบางที่ ต้องจองที่จอดรถไปก่อนนะครับ ถ้าจะเอารถไปจอดที่โรงแรม ลองสอบถามทางโรงแรมดูนะครับ
-----------------------

ส่วนประกันภัยรถเช่า แนะนำให้ซื้อแบบแพงสุดครับ
เพราะถ้ามีอะไรขึ้นมาค่าซ่อมแพงมากกก

แต่ถึงจะซื้อแพงสุด ถ้ารถเสียหายจนขับไม่ได้ เราต้องจ่ายเงินชดเชยให้บริษัทรถเช่าด้วยนะครับ

ขับขี่ปลอดภัยครับ ;)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

PKS8

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 23:01:00 »
ขอบคุณมากๆครับ