ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีและคำแนะนำในการขายรถเองหน่อยครับ (ไม่มีประสบการณ์เลย)  (อ่าน 2401 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
จากกระทู้ก่อนหน้านี้ ที่เคยขอคำปรึกษาเรื่องตั้งราคาขายรถไป
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57647.0

ตอนนี้มีคนมาติดต่อขอซื้อแล้ว กำลังจะมาดูรถจริงๆในสัปดาห์นี้ ถ้าให้ราคาที่ผมรับได้ก็จะขายไปเลย คุณพ่อ(เจ้าของรถ)ให้ผมติดต่อเรื่องนี้เองทั้งหมด ท่านจะรอเซ็นเอกสารอย่างเดียว แต่ผมไม่มีความรู้และไม่เคยมีประสบการณ์เรื่องขายรถเองเลย

ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆใน Webboard หน่อยครับ ถ้าได้ขั้นตอนโดยละเอียดได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

อีกเรื่องนึงครับ รถคันนี้ประกันชั้น 1 แบบระบุผู้ขับ (พ่อกับผม) ก่อนจะขายผมต้องแจ้งอะไรกับประกันบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2017, 23:38:10 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอารถไปล้างสีภายนอก ดูดฝุ่นภายใน กับเตรียมสัญญามัดจำการซื้อขายครับ
ปริ้นเองที่บ้าน ตัวอย่างหนังสือสัญญามีให้โหลดในเน็ต
เรื่อง ป.1 โทรไปหาประกันเลย ปกติเปลี่ยนชื่อได้อยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Smith686

ให้เจ้าของรถทำหนังสือมอบอำนาจพร้อมสำเนาบัตรประชาชนของผู้มอบอำนาจและผู้รับมอบอำนาจเพื่อเป็นตัวแทนทำสัญญาซื้อขายรถ  ถ้าตกลงราคาซื้อขายกับผู้ซื้อได้แล้วก็ทำสัญญาซื้อขายหรือสัญญามัดจำกันก่อนก็ได้แล้วค่อยทำสัญญาซื้อขายเมื่อชำระราคาครบ  ส่วนประกันชั้นหนึ่งนั้นเดี๋ยวคนซื้อจะเป็นผู้แจ้งขอเปลี่ยนตัวผู้เอาประกันเอง

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ของผมเพิ่งขายเจ้าสวิฟไปเมื่อ2 อาทิตย์ครับ ก็ดูก่อนว่าผู้ซื้อจะจัดไฟแนนซ์หรือซื้อสด อย่างของผมผู้ซื้อจะจัด ไฟแนนซ์ ผมก็ให้เค้าไปหาไฟแนนซ์มาเอง พวกเอกสารต่างๆทางไฟแนนซ์จะเป็นคนเตรียมให้เองครับ และเอกสารส่วนตัวของผู้ขายทางไฟแนนซ์ก็จะบอกเองว่าทางเราจะต้องเตรียมอะไรบ้าง เราก็แค่เอาเอกสารของเราไปให้ทางไฟแนนซ์ครับ ทางเรามีหน้าที่รอรับเงิน เอารถไปเก็บละเอียดนิดๆหน่อยๆ ล้างรถดูดฝุ่น หรือถ้าไม่สบายใจก็อาจจะร่างหนังสือที่ว่าจะไม่รับผิดชอบกับเหตุการณ์ใดๆก็ตามที่เกิดขึ้นกับรถคันนี้หลังจากทีผู้ซื้อได้รับรถไปแล้วด้วยก็ได้ครับ (อันนี้ของผมทำไปเพราะคุณพ่อผมเค้าไม่สบายใจครับ)

อ้อ ทางไฟแนนซ์บางทีเค้าจะขอถ่ายรูปรถเราเพื่อเป็นการประเมินราคาที่ผู้ซื้อจะกู้ได้ด้วยนะครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับราคาที่เราตกลงกันไว้ ทางผู้ซื้อจะจ่ายส่วนต่างเอง อย่างของผม ขายไป300,000 ไฟแนนซ์ประเมินให้295,000 ทางผู้ซื้อต้องจ่ายให้ผมเพิ่ม5,000ครับ  ตอนผมขายก็ประมาณนี้ครับ ขอให้ขายได้เร็วๆนะครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มได้นะครับ :)
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่ลำบากอย่าโอนลอยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

โอนลอย ท่านอาจจะเจอปัญหาในภายหลังได้ คนที่ซื้อรถท่านเอารถไปขนยาเสพติดแล้วรถยังเป็นชื่อท่านอยู่
จะรู้อีกทีก็เมื่อตำรวจมาเคาะประตูบ้านแล้วครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

ไปซื้อขายกันที่ ขนส่ง เลยครับ โอน+รับเงิน กันวันนั้นเลยครับ เสร็จ จบ ใน1วัน สบายใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Smith686

เพิ่มเติมอีกนิดว่าถ้าคนซื้อจ่ายเป็นแคชเชียร์เช็ก บอกให้เขาถ่ายภาพแคชเชียร์เช็กส่งมาให้เราดูก่อนล่วงหน้าด้วยนะครับ เพื่อที่เราจะได้โทรศัพท์ไปตรวจสอบกับธนาคารก่อนว่าเป็นของแท้หรือไม่