ผู้เขียน หัวข้อ: คราบน้ำบนกระจก จะเรียกว่า คราบสปรก คราบหินปูน คราบฝังแน่น มีวิธีทำความสะอาดไหม  (อ่าน 1986 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มีรถกระบะ ใช้งานน้อย ขับทั่วไป อายุ 10 ปีละ เพราะส่วนใหญ่ผมใช้ เก๋ง และ SUV

แต่ปัญหาคือ คราบน้ำบนกระจก จะเรียกว่า คราบสปรก คราบหินปูน คราบฝังแน่น หรือ คราบอะไรก็สุดแล้วแต่ แต่มันเห็นชัด จนบางทีจนรู้สึกว่ากระจกมัว ไม่ใสเอาซะเลย มีวิธีทำความสะอาดแบบเห็นผลไหมชัดเจนครับ

ตอนนี้ผมลองใช้วิธี น้ำส้มสายชู น้ำยาล้างมือ น้ำยาล้างจาน ยัน ยาสีฟัน ก็ไม่ออก เรียกว่า ไม่จางลงเลยแม้แต่น้อยด้วยซ้ำ

แถมผมใช้เครื่องขัด ไม่ได้ขัดมือด้วยนะ ก็ไม่มีทีท่าว่าจะจางลงเลย

เหลือแต่น้ำยาล้างห้องน้ำ แต่กลัวมันสร้างปัญหาให้สีรถเลยยังไม่กล้าลอง

ผมว่าจะลองสั่งซื้อน้ำยาทำความสะอาดคราบพวกนี้ในแอพส้มมาลองดู ไม่รู้มันได้ผลไหม

สมช.ท่านไหนมีวิธีที่ได้ไหมครับ ขอแนวทางหน่อยครับ

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ผมเคยจะหาน้ำยามาขัดเองเหมือนกัน เจอร้านชื่อ Osaka99 เขาบอกขับไปหาเขา เดียวเขาเลือกน้ำยาให้
แต่ผมยังไม่ได้ใช้บริการนะครับ ขายรถไปก่อน

ส่วนวิธีที่ จขท ใช้ ผมก็ลองมาหมดละ ไม่ออกสักวิธี

ออฟไลน์ Buffy

ไม่รู้คราบเดียวกันไหม  มันเป็นบนกระจกห้องน้ำส่วนเปียกน่ะครับ  เหมือนคราบหินปูน

ผมใช้ น้ำยาขจัดคราบหินปูนห้องน้ำเข้มข้น HG 1,000 มล. หาซื้อได้ตาม homepro

แต่เอาจริงๆ กลัวมันจะกัดสีรถ

ไม่รู้คราบเดียวกันไหม  มันเป็นบนกระจกห้องน้ำส่วนเปียกน่ะครับ  เหมือนคราบหินปูน

ผมใช้ น้ำยาขจัดคราบหินปูนห้องน้ำเข้มข้น HG 1,000 มล. หาซื้อได้ตาม homepro

น่าจะใช่ครับ ผมก็เข้าใจว่ามันคือ คราบหินปูน เนี่ยะละ มันสีขาวๆ มองด้วยตาก็เห็น

ผมยังไม่กล้าใช้ยาแรง พวกน้ำยาขัดห้องน้ำ กลัวมันกัดสีรถ เหมือนกัน

ออฟไลน์ Magl

ผสมน้ำ ใช้ได้ครับ ตรงสีรถก็ได้ รีบล้างน้ำหน่อย แต่ไม่เห็นกัดสีรถน่ะ กัดคราบหินปูนหลุดเป็นแผ่นเลย

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ครีมขัดสีกาน่า ขัดด้วยฟองน้ำล้างแก้ว

ออฟไลน์ tom46

ของผม ผมให้ร้านที่เขาซ่อมกระจก ขัดให้ครับ เขาจะมีน้ำยาขัดที่ใช้กับเครื่องขัดแบบปรับรอบได้ ขัดให้ครับ

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเขาใช้น้ำยาอะไรนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lepon

• **
ผมใช้น้ำยา getf1 watermark remover
ทำตามขั้นตอน คราบน้ำออกง่ายๆเลย

ข้อควรระวัง ห้ามใช้กับกระจกมองข้าง
และสำหรับกระจกหน้าที่มีรอยปัดกระจก .. ควรทดลองที่มุมๆ ก่อน

ผสมน้ำ ใช้ได้ครับ ตรงสีรถก็ได้ รีบล้างน้ำหน่อย แต่ไม่เห็นกัดสีรถน่ะ กัดคราบหินปูนหลุดเป็นแผ่นเลย

อ้อ ครับ เดี๋ยวผมหามาลอง

ผมใช้น้ำยา getf1 watermark remover
ทำตามขั้นตอน คราบน้ำออกง่ายๆเลย

ข้อควรระวัง ห้ามใช้กับกระจกมองข้าง
และสำหรับกระจกหน้าที่มีรอยปัดกระจก .. ควรทดลองที่มุมๆ ก่อน

เดี๋ยวผมหาก่อน ที่ไหนมีขาย เดี๋ยวเอามาลองครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คราบขาวๆ วงๆ เวลาน้ำแห้งใช้ไหมครับ น่าจะเกิดจาก โดนน้ำแล้วปล่อยแห้ง ป้องกันง่ายสุดคือจอดในร่มครับ แต่ถ้าขับเข้ามาตอนเปียก ก็เป็นอยู๋ดี

ถ้าแชมพูเอาไม่ออก ผมขยับไปพวก ดินน้ำมัน > clanner ครับ
คราบน้ำ จริงๆมีพวก water spot removal ครับ ลองหาร้านแบ่งน้ำยาตามเวปส้มก็ได้ครับ เอารูปให้เขาดูอาจมีสินค้าที่จัดการได้อยู่
หรือถ้าหนักๆ ลองเอาใบมีดคัดเตอร์ใหม่ๆ ขูดออกได้ครับถ้าบนกระจกไม่น่าจะทิ้งรอย
ถ้าไม่ไหว แล้วจะไปใช้พวก HG แนะนำให้ หยดน้ำยาลงผ้าแล้วเอาผ้าถู อย่าเทใส่โดยตรงครับ เสร็จแล้วเช็ดให้สะอาด

หลังจากนั้นลง น้ำยากันน้ำเกาะพวก glaco กันน้ำแกาะจะได้ไม่มีคราบครับ

หรือเอาง่ายสุด เข้า carcare เลย เผื่อเขารับจบ ในงบที่ไม่สูงมาก และเราไม่ต้องมาลองเอง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2024, 15:14:28 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมหาทางอยู่เหมือนกัน เป็นรถสำรอง ใช้งานเข้าปีที่ 14 ล่ะครับ

เคยลองเหมือนกัน   เอาไปเข้าคาร์แคร์บ้านๆก็ไม่หาย 
ถ้าคาร์แคร์ทั่วไปผมลองมาหลายร้านละ  ทุกร้านจะบอกว่าถ้าไม่หายไม่คิดเงินก็เลยให้ลอง   มีจางไปบ้างแต่ก็ไม่หายสนิท (ไม่เคยโดนคิดเงินนะครับ)

เคยถามร้าน Car detailing พวกนี้จะบอกว่าทำได้ครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

คราบขาวๆ วงๆ เวลาน้ำแห้งใช้ไหมครับ น่าจะเกิดจาก โดนน้ำแล้วปล่อยแห้ง ป้องกันง่ายสุดคือจอดในร่มครับ แต่ถ้าขับเข้ามาตอนเปียก ก็เป็นอยู๋ดี

ถ้าแชมพูเอาไม่ออก ผมขยับไปพวก ดินน้ำมัน > clanner ครับ
คราบน้ำ จริงๆมีพวก water spot removal ครับ ลองหาร้านแบ่งน้ำยาตามเวปส้มก็ได้ครับ เอารูปให้เขาดูอาจมีสินค้าที่จัดการได้อยู่
หรือถ้าหนักๆ ลองเอาใบมีดคัดเตอร์ใหม่ๆ ขูดออกได้ครับถ้าบนกระจกไม่น่าจะทิ้งรอย
ถ้าไม่ไหว แล้วจะไปใช้พวก HG แนะนำให้ หยดน้ำยาลงผ้าแล้วเอาผ้าถู อย่าเทใส่โดยตรงครับ เสร็จแล้วเช็ดให้สะอาด

หลังจากนั้นลง น้ำยากันน้ำเกาะพวก glaco กันน้ำแกาะจะได้ไม่มีคราบครับ

หรือเอาง่ายสุด เข้า carcare เลย เผื่อเขารับจบ ในงบที่ไม่สูงมาก และเราไม่ต้องมาลองเอง...

เดี๋ยวผมลองแนวนี้ดูครับ ได้ผลไหม ผมจะมาแจ้งครับ

ผมหาทางอยู่เหมือนกัน เป็นรถสำรอง ใช้งานเข้าปีที่ 14 ล่ะครับ

เคยลองเหมือนกัน   เอาไปเข้าคาร์แคร์บ้านๆก็ไม่หาย 
ถ้าคาร์แคร์ทั่วไปผมลองมาหลายร้านละ  ทุกร้านจะบอกว่าถ้าไม่หายไม่คิดเงินก็เลยให้ลอง   มีจางไปบ้างแต่ก็ไม่หายสนิท (ไม่เคยโดนคิดเงินนะครับ)

เคยถามร้าน Car detailing พวกนี้จะบอกว่าทำได้ครับ

ถ้าร้าน detailing น่าจะทำได้แหละครับ แต่ราคาผมก็ไม่ทราบ พอมันเป็นสำรอง ผมก็กะทำเล่นเอง เปิดวิธีที่เขาแนะนำมาลองทำดู ก็ยังไม่ออก เลยว่าจะหาวิธีอื่นดู

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
ผมเพึ่งมีปัญหาคราบหินปูนเลยครับ ปลายปีที่แล้วขับไปเที่ยวน้ำพุร้อนสันกำแพงแล้วโดนละอองน้ำพุที่กระจกหน้าทั้งบาน ล้างยังไงก็ไม่ออก น้ำส้มสายชูก็ไม่ออก สุดท้ายลองสั่งน้ำยาขจัดคราบน้ำบนกระจกจากแอพส้ม ออกเกลี้ยงครับ ตอนสั่งก็ไม่ได้หาข้อมูลว่ายี่ห้อไหน เลยกดสั่งของร้านที่ยอดขายเยอะๆไว้ก่อน (11.9 k ถ้าดูตอนนี้) ลองดูครับ ถ้ายังไม่ออกอีกคงต้องให้ร้าน car detailing จัดการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2024, 00:58:55 โดย Norgaard »

ออฟไลน์ panupong508

ใช้น้ำยา Water spot ส่วนตัวของผมเองนั้นเลือกใช้ของ chemical guys ครับ  ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบล้างรถเอง เข้ารถ Car wash ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Bear

• **
เข้า car detailing ดีๆครับ ทำได้ รถผมเคยเป็น อาจจะแพงหน่อย
ถ้าร้านล้างรถทั่วๆไปอาจจะไม่จบครับ
หรือถ้าจะซื้อน้ำยามาทำเอง เคยใช้ของ CGหรือinvisible glass ทำในร่ม ตอนกระจกเย็นนะครับ
ถ้าคราบไม่หนักมาก พอได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
สำหรับผม น้ำยาล้างจาน กับ น้ำยาเช็ดกระจก ไม่ค่อยออกเท่าไหร่

ลองน้ำยา(แว็กซ์)ขัดสีรถยนต์ ออกเกลี้ยงเลยครับ แต่รู้สึกว่ามันมีฝ้ามัวๆ ไม่เคลียร์เท่าไหร่ ทิ้งไว้(ขับปกติ)สักวันสองวัน ผมตามด้วยน้ำยาล้างจานอีกดอก

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
ไม่ควรนำน้ำยาล้างห้องน้ำมาทำความสะอาดคราบน้ำบนกระจกนะครับ ถ้าใช้จริงๆ คุณต้องรับความเสี่ยงที่จะทำให้สีรถเสียหาย ถ้าเสียหายก็ต้องซ่อมสีที่อู่ซ่อมรถ

น้ำยา Water Spot Remover สูตร Heavy Duty ของ Chemical Guys คือทางออกที่ดีที่สุดครับ

2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ผมเพึ่งมีปัญหาคราบหินปูนเลยครับ ปลายปีที่แล้วขับไปเที่ยวน้ำพุร้อนสันกำแพงแล้วโดนละอองน้ำพุที่กระจกหน้าทั้งบาน ล้างยังไงก็ไม่ออก น้ำส้มสายชูก็ไม่ออก สุดท้ายลองสั่งน้ำยาขจัดคราบน้ำบนกระจกจากแอพส้ม ออกเกลี้ยงครับ ตอนสั่งก็ไม่ได้หาข้อมูลว่ายี่ห้อไหน เลยกดสั่งของร้านที่ยอดขายเยอะๆไว้ก่อน (11.9 k ถ้าดูตอนนี้) ลองดูครับ ถ้ายังไม่ออกอีกคงต้องให้ร้าน car detailing จัดการ

เดี๋ยวผมหาดูครับ ขอบคุณครับ

เข้า car detailing ดีๆครับ ทำได้ รถผมเคยเป็น อาจจะแพงหน่อย
ถ้าร้านล้างรถทั่วๆไปอาจจะไม่จบครับ
หรือถ้าจะซื้อน้ำยามาทำเอง เคยใช้ของ CGหรือinvisible glass ทำในร่ม ตอนกระจกเย็นนะครับ
ถ้าคราบไม่หนักมาก พอได้อยู่ครับ

เป็นรถเก่า รถสำรอง และรถอยู่ต่างจังหวัด หาร้านทำยากครับ มีแต่ร้านล้างรถทั่วไป ทำโน่นนี่ได้นิดหน่อย ผมคิดว่าไม่จบ

ไม่ควรนำน้ำยาล้างห้องน้ำมาทำความสะอาดคราบน้ำบนกระจกนะครับ ถ้าใช้จริงๆ คุณต้องรับความเสี่ยงที่จะทำให้สีรถเสียหาย ถ้าเสียหายก็ต้องซ่อมสีที่อู่ซ่อมรถ

น้ำยา Water Spot Remover สูตร Heavy Duty ของ Chemical Guys คือทางออกที่ดีที่สุดครับ

เดี๋ยวผมลองสั่งมาลองดูครับ ขอบคุณครับ