ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว Headlightmag ถ้าเริ่มต้นธุรกิจได้อยากทำธุรกิจอะไรครับ  (อ่าน 20280 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบครับว่าถ้าทำธุรกิจของตนเองได้ อยากทำธุรกิจอะไร

สำหรับตัวผม พรุ่งนี้จะทำอาชีพสายราชการ(นักวิชาการ) แล้ว

แต่ใจลึกๆ อยากทำธุรกิจขายอุปกรณ์ PPE(อุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคล) กับเครื่องมือตรวจวัดสภาพแวดล้อม

เพราะตรงสายที่เรียนมามากกว่า(จป.วิชาชีพ)

แต่ตนเองดันจะมาทำราชการ งงเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เอาจริงๆแล้วตอนนี้ก็พิมพ์ออกมาจากร้านเกมที่ลงทุนอยู่แหละครับ ซอยข้างมหาลัยชื่อดังที่มีแฝดอยู่บางนา

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

Hardware คอมพิวเตอร์ แบบ D.I.Y.

รับจัดสเปค อัพเกรด ประกอบคอมตามออเดอร์

ธุรกิจด้าน iT ทั้งหลาย

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ร้านขายเหล้า+คอกเทล

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ร้านขายหรือเช่านังสือการ์ตูนครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ apinui

ถ้ามีเงินลงทุนสัก 200-300 ล้าน ...

ผมจะเปิดโรงงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ ซัพพอร์ท บริษัทฯผลิตรถยนต์สัก 1-2 ยี่ห้อ ทดแทนบริษัทที่จมน้ำและปิดกิจการไป ......

จริงๆ มีลูกค้าบางราย บอกผมว่าถ้ามีเงินไปทำโรงงานผลิต Part .... (ขอไม่บอกละกันครับว่า Part อะไร) เพราะโรงงานที่ทำส่ง ยี่ห้อดัง เดิม เค้าจมน้ำและปิดกิจการไป และขาดคนทำแทน และคาดว่า port ตัวนี้ จะเป็นปัญหาในการส่งมอบรถในอีก 2-3 เดือนข้างหน้านี้ ....

พอดีผมพึ่งเปิดบริษัทฯ ผลิตเครื่อง Part Feedder และ จำหน่าย Bearing ไปแล้ว และมารู้ทีหลัง เสียดายมากมายครับ

ออฟไลน์ MoLee

ในฝันผม อยากจะเป็นดีลเลอร์ รถยนต์ซักยีห้อ และร้านยาง (อันหลังดูจะเป็นฝันใกล้ตัวที่มีความเป็นไปได้สูงสุดแต่ยาก)

ณ ตอนนี้ที่ง่ายสุดคือเต็นรถมือ2

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขายรถมือสองจากญี่ปุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 22:39:36 โดย Iwata Kana ZR-FXE »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีเงินลงทุนสัก 200-300 ล้าน ...

ผมจะเปิดโรงงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ ซัพพอร์ท บริษัทฯผลิตรถยนต์สัก 1-2 ยี่ห้อ ทดแทนบริษัทที่จมน้ำและปิดกิจการไป ......

จริงๆ มีลูกค้าบางราย บอกผมว่าถ้ามีเงินไปทำโรงงานผลิต Part .... (ขอไม่บอกละกันครับว่า Part อะไร) เพราะโรงงานที่ทำส่ง ยี่ห้อดัง เดิม เค้าจมน้ำและปิดกิจการไป และขาดคนทำแทน และคาดว่า port ตัวนี้ จะเป็นปัญหาในการส่งมอบรถในอีก 2-3 เดือนข้างหน้านี้ ....

พอดีผมพึ่งเปิดบริษัทฯ ผลิตเครื่อง Part Feedder และ จำหน่าย Bearing ไปแล้ว และมารู้ทีหลัง เสียดายมากมายครับ

น่าทำมากครับ ;) สนใจร่วมทำไหม :)

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
ปั้มน้ำมัน+อู่ฟิตครับ ;D

ออฟไลน์ Zx-III

สายอาหารครับ เรียนมาต้องใช้ความรู้ที่เรียนมาให้เกิดประโยชน์นะครับ แต่ก็อยากมีร้านแบบ meetingสำหรับรถแต่ละรุ่น ในร้านอาหาร น่าจะแจ่ม เรียกลูกค้าดี

ออฟไลน์ Pluem_411

อยากจะเป็นดีลเลอร์ครับ  ดีลเลอร์รถ Grey ด้วย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
อยากเปิดม่านรูด ;D

ออฟไลน์ tokyo

อยากเป็นลูกค้า ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs

อยากเป็นลูกค้า ;D

ถ้าผมได้เปิดเมื่อไร จะทำเป็น 3 ระดับ
1.Eco Mode เน้นราคาประหยัด
2.Sport Mode เน้นพวกที่ชอบ Adventure เปิดโล่งหลังคา 55555
3.Luxury Mode เน้นพวกไฮโซ
เอาราคา 99-399 ต่อชั่วโมงก็พอ
ค้างคืนเอาราคา 199-999

ออฟไลน์ Zx-III

เปิดเเล้วบอกด้วยนะครับ จะแวะไป 555

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ถ้าว่างจากเจาะน้ำมันก็อยากทำร้านกาแฟสไตล์อิตาเลี่ยนครับ (แต่ถ้าปล่อยเช่าตึกไม่ได้ก็คงได้เปิดสมใจแน่ครับ)  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อยากทำร้านขายของเกี่ยวกับรถครับ
แต่ไม่เอาแบบทำทุกอย่างนะ
อย่างเน้นไปที่การขายชุด Set สำหรับการเพิ่มพลังเครื่องยนต์มากกว่า
รองรับแต่ตลาดรถบ้าน Set เทอร์โบลงรถตัวเอง
ถ้ามีงบมากพอจะซื้อเครื่องแต่ละรุ่นมาวิจัยแล้วยำจนรู้ดำแดงไปเลยว่า
ทนแรงม้ากันได้เท่าไหร่

ผมอยากทำการจูนในลักษณะ Improvement คือทำให้รถสักคันที่มีจุดอ่อน
กลายเป็นรถที่ทำให้เจ้าของมีความสุขที่จะขับมากขึ้น
อย่าง Almera นี่ผมอยากทำชุดช่วงล่างที่ดี ปรับจูนพวงมาลัย
และสร้างชุดซูเปอร์ชาร์จที่ติดตั้งง่ายๆสักชุด แบบไม่ต้องเดินท่ออินเตอร์
เอาแค่อัพพลังเครื่องจาก 79 ม้าให้ไปแตะ 105-110 ม้า ทัดเทียมสู้รถ 1,500 cc ได้

เอารถตลาดมาวิเคราะห์ว่าทำอะไรกับเครื่องหรือช่วงล่างให้มันขับสนุก
อารมณ์ประมาณว่าคุณเอารถบ้านขับหน้ามา เราใส่วิญญาณ Golf GTi ลงไปให้

นอกเหนือไปจากนี้ ไม่ทำ รถ 5-6-7ร้อยม้า ไม่สน มันเกินเอื้อมคนส่วนใหญ่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Arado_kung

หลังจากที่ลงมาทำธุระกิจเองแล้ว ผมมีความรู้สึกอยากทำงานแบบ one man show ไม่ต้องมีลูกน้องครับ มีลูกน้องแล้วปวดกระบาลจริงๆ ทำงานอะไรก็ได้ที่เราสามารถทำคนเดียวแล้วอยู่ได้ก็เอาแล้วล่ะ นี่เพื่อนผมก็ชวนไปลงขันนำเข้า-ส่งออกอัญมณีอยู่เพราะเพื่อนมันก็ทำคนเดียวทุนไม่เยอะอยากขยายตลาดแต่ทุนไม่พอมาชวนผมไปทำด้วยกันอยู่เนี่ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เปิดโชว์รูมซูซุกิ+ศูนย์บริการ หน้าบ้านก็ทำเต้นท์มือสอง แล้วก็รับต่อประกัน พรบ ทะเบียน จัดไฟแนนท์ ถ้าโอกาสอำนวย อีก 10 ปี เจอกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
เปิดโชว์รูมซูซุกิ+ศูนย์บริการ หน้าบ้านก็ทำเต้นท์มือสอง แล้วก็รับต่อประกัน พรบ ทะเบียน จัดไฟแนนท์ ถ้าโอกาสอำนวย อีก 10 ปี เจอกัน

คิดเหมือนผมเลยครับ  แต่ตอนนี้โอกาศยังไม่อำนวย

ออฟไลน์ DArkMaster

นำเข้า-ส่งออก
รับเหมาก่อสร้าง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เปิดเเล้วบอกด้วยนะครับ จะแวะไป 555

ถ้าเปิดแล้วขอลายแทงด้วยครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ธุรกิจ ที่เกี่ยวเนื่องกับ ปัจจัย4 ครับ (ปัจจุบัน อาจเป็น ปัจจัย5 หรือ6)  วางแผนดีๆ ทำดีๆ รับรองมีแต่รุ่งไม่มีร่วงครับ

;D

น่าทำมากครับ ;) สนใจร่วมทำไหม :)
ของผมก็น่าทำครับ อยากเชิญชวนมาร่วมหุ้นด้วยจังเลย

ผมอยากทำการจูนในลักษณะ Improvement คือทำให้รถสักคันที่มีจุดอ่อน
กลายเป็นรถที่ทำให้เจ้าของมีความสุขที่จะขับมากขึ้น
อย่าง Almera นี่ผมอยากทำชุดช่วงล่างที่ดี ปรับจูนพวงมาลัย
และสร้างชุดซูเปอร์ชาร์จที่ติดตั้งง่ายๆสักชุด แบบไม่ต้องเดินท่ออินเตอร์
เอาแค่อัพพลังเครื่องจาก 79 ม้าให้ไปแตะ 105-110 ม้า ทัดเทียมสู้รถ 1,500 cc ได้

เอารถตลาดมาวิเคราะห์ว่าทำอะไรกับเครื่องหรือช่วงล่างให้มันขับสนุก
รออุดหนุนครับท่าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คาร์แคร์ครบวงจร แบบมีร้านกาแฟ ครับ
(ผมคุมงานเองนะ เด๋วลูกน้องมันจะชุ่ย)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tan Int

ออกแบบชุดแต่งรถยนต์ครับ
เป็นความชอบอยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยจะเก่งอะนะ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
1.อยากเป็นเสี่ย มีรถบรรทุก ซัก 10 คัน  แล้วแต่จะจ้างขนอะไรก็ไป ขนดิน ขนผลไม้ ฯลฯ

แล้วมีลูกน้องไว้วิ่งรถ   เราเก็บเงินดูแลรักษารถ 

2. อยากเปิดร้านท่อไอเสีย แบบดี เทคนิคดี รู้เรื่องท่อไอเสียอย่างปราดเปรื่อง ไม่ใช่ ช่างที่เอาแต่กะๆๆ ว่าเท่านั้นเท่านี้

พร้อมกับท่ออินเตอร์ ดัดทราย

3. เจ้าของฟาร์มเห็ด  แล้วแปรรูปขาย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

(ผมคุมงานเองนะ เด๋วลูกน้องมันจะชุ่ย)
"When you want it done, you have to do it yourself".

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ส่วนผมอยากมีสวนปาล์มหรือสวนยางก็ได้ สัก 100-300 ไร่
อยากได้ยินเสียงเรียกว่า  "นายหัว"  :D :D :D