ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ช่วง4โมงมีใครเจอ jazz ชนอยู่ถนนวงแหวนช่วง ลำลูกกา-คลองหลวงมั๊ยครับ  (อ่าน 8484 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีใครเห็นช่วยบอกทีนะครับว่าเป็นอะไรมากรึเปล่า ชนหนักขนาดไหน

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ประมาณ4โมง ผมใช้เส้นวงแหวนตะวันออกจากรามคำแหงไปคลองหลวง
ระหว่างทางเจอ jazz ตัวปัจจุบันสีฟ้าขับอยู่เลนขวาสุด ผมมาเร็วกว่าและข้างหน้าjazzโล่ง ผมจึงขับเข้าไปจี้ท้ายนิดนึงเพื่อให้เค้าหลบ
แต่เค้ากลับเร่งเครื่องขึ้นไป ผมก็เลยไม่ได้ยุ่งด้้วยต่อ ก็ไม่น่าจะมีอะไร

สักพักก็เข้าด่านจ่ายตังค์ ช่วงที่เลยลำลูกกาขึ้นมา มุ่งหน้าคลองหลวง และ บางปะอิน
เค้าออกจากด่านไปก่อนผม พอผมออกจากด่านนี้ผมก็กดเต็ม ซึ่งเป็นปกติเพราะทางช่วงนี้จะค่อนข้างโล่งกว่าก่อนหน้า

แล้วก็แซงรถหลายคันไปอย่างรวดเร็ว โดยที่คันที่อยู่หน้าสุดของกลุ่มอยู่คือ jazz คันนั้น

อยู่ดีๆเค้าก็กดตามมาเต็มที่ ความเร็วตอนนั้นประมาณ 160-180
ตอนนั้นผมเจอกลุ่มรถขวางหน้าหลายคัน ผมก็หาช่องทลุผ่านไป พอเหลือบมองกระจกหลังก็เห็นว่า

Jazz ที่ตามมาปัดซะแล้ว ปัดขวางซ้าย แล้วหักกลับไปขวางขวากลับไปถึงขวาสุด มีรถตามมาตรงนั้นด้วย อยู่กลางกลุ่มหลายคันที่ผมผ่านมา
จากนั้นก็ลับตาผมไปพอดี

โอกาสโดนชนหรืออัดเข้ากับกำแพงมีมากทีเดียว หรือถ้าเกิดโชคดีหยุดได้แต่ขวางลำอยู่ละก็ ไม่อยากจะคิด
ตรงนั้นรถออกจากด่านมาเร็วๆกันทั้งนั้น

ถ้าใครผ่่นแล้วเห็นก็ช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะผม  รู้สึกผิด :'(

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
จะขับเร็วขนาดนั้นกันทำไม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ohmmypp

คุณไม่มีอะไร แต่เค้าอาจจะมีก็ได้ครับ ;D หรืออาจจะไม่มี แค่อยากลองกดตาม แต่.... :-\
JC TU #54

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
ขับเร็วขนาดนั้น ถ้าเป็นอะไร คงไม่เหลือ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
อย่ารู้สึกผิดเลยครับ เขาเลือกที่จะกดตามคุณมาเอง
เราไม่ได้มีจิตใจที่คิดจะขับบี้หรือแซงคืนก็โอเคแล้วครับ
ทางช่วงหลังจากจ่ายเงินออกจากด่านมันโล่ง
เป็นโอกาสที่จะได้แซงรถจำนวนมากที่วิ่งเกะกะขวางทางมานาน
ผมเองก็เป็นคนที่ใช้เส้นทางนี้ค่อนข้างบ่อยและกดมิดหลังออกจากด่านแบบคุณเช่นกันครับ

อาจจะเป็นศุกร์ 13 ที่แย่ที่สุดของเขาก็เป็นได้...

ออฟไลน์ roongkul

ถนนเป็นที่สาธารณะอย่ามาแข่ง, จี้ตูด (เกลียดมาก)
อุบัติเหตุเกิดได้เสมอ คนที่ไม่ได้แข่งด้วยก็จะ-ซ-วยไปด้วย(ขออภัยที่ไม่สุภาพ)

ออฟไลน์ Fly to dream

มันเกินลิมิต ผมเชื่อว่า Jazz คันนั้นพยายามมุดตามครับ แล้วเสียหลักเพราะรถมันเต็มที่แล้ว  

ปล. ช่วงนั้นผมก็กดครับซัก 140 พอ แต่มี 2 ช่วงที่มีกล้อง ก่อนเข้าด่าน เลยกดแค่ตอนพ้นด่านไปแล้ว  :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 01:32:08 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอโทษนะครับ แต่อยากจะบอกว่า

1. ถ้าจะขอทาง จากรถคันข้างหน้า ที่อยู่เลนขวา

"อย่าขึ้นไปดันจี้ตูด!"

แต่ควรใช้วิํธี เปิดไฟเลี้ยวขวา
ถ้าเขายังไม่เห็น แต๊บไฟสูง สั้นๆ  1 ครั้ง พอ

หากรถคันข้างหน้ายังไม่หลบ ก็แต๊บไฟสูงอีกสักครั้ง ทีนี้ ถ้าไม่หลบอีก ค่อยฉีกแซงออกทางซ้ายไปครับ

นี่คือ มารยาทในการขับขี่ บนทางหลวง หรือเส้นทางต่างจังหวัดหนะครับ

---------------------------

2. ในช่วงกลางวัน และยิ่ง บ่าย 4 โมง การจราจรหนาแน่น
การใช้ความเร็วสูงถึงระดับ 160-180 กิโลเมตรชั่วโมง เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ
ไม่ว่ารถเราจะมีสมรรถนะสูงแค่ไหน หรือ ระบบเบรกดีขนาดไหนก็ตาม

เรื่องผิดกฎหมาย ผมว่ายังไม่เท่าไหร่
แต่ที่ห่วงก็คือ การเกิดเหตุการณ์แบบนี้ นั่นละครับ....

รถเรา อาจจะมีสมรรถนะดี เราอาจมีทักษะการขับขี่ที่ดี แต่ให้คิดเสมอว่า เพื่อนร่วมท้องถนน ไม่ได้ตัสินใจไวเท่าเราเสมอครับ
โอกาสเกิดเหตุแบบนี้ มันง่ายมากๆ

คราวหลัง ฝากด้วยนะครับผม

ขอบคุณครับ

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
เคสคุณนี่ขับเร็วเกินมั้ยครับ? ผมเจอพวกขับรถกินลมดูวิวแล้วแช่ที่ความเร็วเก้าสิบอยู่เลนขวาบ่อย แต่ไม่อยากไปยุ่งกับเค้าครับ ผมออกซ้ายแล้วตบกลับมาเสมอ สังคมสมัยนี้รู้หน้าไม่รู้ใจ ไปจี้ท้ายเค้า เดี๋ยวเกิดเค้าบ้ามั่วนิ่มขึ้นมา ไม่คุ้มครับ อีกอย่างความเร็ว160นี่เกิดอะไรเหนือการควบคุมจะอันตรายมากนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

กรณีแจ๊สคันนั้น คุณ จขกท. ไม่ผิดหรอกครับ

ทุกคนเคยขับเร็วกันมาแล้วทั้งนั้น
เร็วแล้วไม่พลาด เลยกลับมาเล่าได้
ถ้าเร็ว แล้วพลาด เป็นอีกเรื่องนึง

รุ่นน้องผม ขับแจ๊สเหมือนกัน
ปีใหม่ที่ผ่านมา ไปเที่ยวลำปาง โดนกระบะเจ้าถิ่นสวนเอาบนเขา
ไม่ยอม เลือดร้อน เลยกดตาม แต่ไม่ชินทาง เจอโค้ง เข้าไลน์ไม่เป็น รถเลยแถเข้าไปในเลนตรงข้าม
โดนรถสวนมา ประสานงาเต็มๆ(ยังดี ที่ไม่เร็วมาก)
คนที่รอด เพื่อนมัน นั่งหลัง

เคสนี้ แจ๊สคันนั้น เพราะความซ่าล้วนๆครับ
แต่ จขกท ก็ขับเร็วไปในเวลาที่รถเยอะๆจริงนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ nemesis

ขอโทษนะครับ แต่อยากจะบอกว่า

1. ถ้าจะขอทาง จากรถคันข้างหน้า ที่อยู่เลนขวา

"อย่าขึ้นไปดันจี้ตูด!"

แต่ควรใช้วิํธี เปิดไฟเลี้ยวขวา
ถ้าเขายังไม่เห็น แต๊บไฟสูง สั้นๆ  1 ครั้ง พอ

หากรถคันข้างหน้ายังไม่หลบ ก็แต๊บไฟสูงอีกสักครั้ง ทีนี้ ถ้าไม่หลบอีก ค่อยฉีกแซงออกทางซ้ายไปครับ

นี่คือ มารยาทในการขับขี่ บนทางหลวง หรือเส้นทางต่างจังหวัดหนะครับ

---------------------------

คราวหลัง ฝากด้วยนะครับผม

ขอบคุณครับ

ผมทำแบบนี้มาตลอด ไม่เคยรู้เลยว่านี่เป็นมารยาทที่ทำกัน ดีใจครับ
คิดเอาเองว่าทำแบบนี้คงสุภาพและไม่ทำให้คันหน้าตกใจ ในการขอทางของเรา
การเปิดไฟเลี้ยวขวา ทำให้คันหน้ารู้ว่าเราไม่ออกไปซ้ายแน่ๆ เค้าสามารถหลบซ้ายได้อย่างปลอดภัย
การดิ๊ปไฟอย่างเดียว บางทีคันหน้าเค้าลังเลไม่รู้ว่าต้องทำยังไง อยู่เฉยๆหรือให้หลบซ้าย ถ้าเค้าจะหลบซ้ายก็กลัวเราออกซ้ายไปป๊ะกันอีก

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
กรณีทางวิ่งมีหลายช่องจราจร การแซงซ้ายไม่ผิดกฎหมายนะครับ ถ้าตบไฟสูงแล้วเค้าไม่หลบเราก็แซงซ้ายไป ส่วนการขับไปจี้ตูดให้หลบมันเป็นมารยาทที่ไม่ดีครับ และก็อันตรายมากด้วย เพราะบางครั้งมันไปกระตุ้นอารมณ์ฉุนเฉียวของคันหน้า เพื่อนผมเคยขับเก๋งจี้ตูดกระบะแล้วเค้าเบรคเฉยๆเลย กระบะก็กันชนบุบนิดหน่อย แต่รถเพื่อนนี่ยุบมาถึงเครื่องเลย ผลก็คือเราผิด ต้องซ่อมเองและซ่อมให้เค้าอีก เป็นไงล่ะ  :(
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ adis

ผมชื่นชม จขกท. นะครับ ที่รู้สึกผิด คงจะไม่สบายใจมาก ๆ นะครับ
แต่ขอเถอะครับ ขับเร็วไปนะ อันตรายมาก
ผมเป็นห่วงครับ  อย่าขับรถเร็ว ๆ เลยครับ 120 เต็มที่แล้วนะ

• **
 :-[ รับผิดครับ ขับเร็วเกินครับ
แต่ขับแบบนั้ยแค่ช่วงหลังด่านน่ะครับ

ช่วงก่อนด่านขับสัก 100-120 เท่านั้น แล้วตอนที่ตามเค้าครั้งแรกเค้าขับอยู่ไม่ถึงร้อยน่ะครับ
ข้างหน้าเค้าก็ว่างอยู่

ผมตามอยู่แป๊บแล้วเค้าไม่หลบก็เลยขึ้นไปกดดันนิดนึงเท่านั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่เป็นไรครับ ผ่านมาแล้ว ใหมันผ่านไป เราก็ระลึกไว้เป็นบทเรียนก็พอครับ ทำใจสบาย เนาะ

;D

• **
อีกอย่างยอมรับครับว่านิสัยการขับของผมเวลาใช้ถนนเส้นนี้เปลี่ยนไป

เมื่อก่อนจะไม่เคยเข้าไปใกล้ก้นใครเค้าเลย ถ้ามาแล้วเค้าช้ากว่าผมจะรอดูข้างหน้าเค้าก่อนเลย
ถ้าไม่ห่างมากก็จะยอมตามแต่โดยดี หรือ แซงซ้ายไป คนขับแช่ขวาช้าๆตลอดทาง 40 โลที่ผมวิ่งประจำนี่เจอคันสองคันเท่านั้นหละ
ถ้าเจอก็แค่เปิดไฟขอทางด้วย ไม่ให้จริงๆก็แซงไป

แต่ช่วงสัก 4 เดือนหลังนี่เส้นนี้วิ่งได้ช้าลงมาก ใครใช้บ่อยจะรู้ โดยเฉพาะเลนขวาสุด รถช้าแช่เยอะมากๆ หลายคันขับแค่ 70-80
ถ้าอยากแซงส่วนใหญ่ต้องออกซ้ายไปถึง 2 เลนอีกต่างหาก ซึ่งไม่ค่อยอยากทำ อันตรายเกิน

ดังนั้นผมเลยทนไม่ค่อยได้ เดี๋ยวนี้ถ้าขอแล้วทำเฉยผมจะไปกดดันหน่อยให้รู้ว่าไม่ใช่มาวิ่งสบายๆอยู่ขวา
อย่างงี้น่าเกลียดมากมั๊ยครับ รึว่าผมควรเปลี่ยนนิสัย

ออฟไลน์ adis

อีกอย่างยอมรับครับว่านิสัยการขับของผมเวลาใช้ถนนเส้นนี้เปลี่ยนไป

เมื่อก่อนจะไม่เคยเข้าไปใกล้ก้นใครเค้าเลย ถ้ามาแล้วเค้าช้ากว่าผมจะรอดูข้างหน้าเค้าก่อนเลย
ถ้าไม่ห่างมากก็จะยอมตามแต่โดยดี หรือ แซงซ้ายไป คนขับแช่ขวาช้าๆตลอดทาง 40 โลที่ผมวิ่งประจำนี่เจอคันสองคันเท่านั้นหละ
ถ้าเจอก็แค่เปิดไฟขอทางด้วย ไม่ให้จริงๆก็แซงไป

แต่ช่วงสัก 4 เดือนหลังนี่เส้นนี้วิ่งได้ช้าลงมาก ใครใช้บ่อยจะรู้ โดยเฉพาะเลนขวาสุด รถช้าแช่เยอะมากๆ หลายคันขับแค่ 70-80
ถ้าอยากแซงส่วนใหญ่ต้องออกซ้ายไปถึง 2 เลนอีกต่างหาก ซึ่งไม่ค่อยอยากทำ อันตรายเกิน

ดังนั้นผมเลยทนไม่ค่อยได้ เดี๋ยวนี้ถ้าขอแล้วทำเฉยผมจะไปกดดันหน่อยให้รู้ว่าไม่ใช่มาวิ่งสบายๆอยู่ขวา
อย่างงี้น่าเกลียดมากมั๊ยครับ รึว่าผมควรเปลี่ยนนิสัย

เมื่อก่อนผมก็ขับแบบคุณนี่ล่ะครับ พอตอนนี้อายุเยอะขึ้น เจอประสบการณืไม่ดีมาหลายครั้งทั้งของตัวเองและรถคันอื่น ๆ
ก็เลยใจเย็นลง ขับรถของเราไป เอาให้เราปลอดภัยที่สุด แต่ก๋็ต้องมีมารยาทที่ดี ไม่ไปขับขวางทางให้คนอื่นเค้าขับยากหรือรำคาญด้วย
ใครที่เราให้สัญญาณแล้ว เค้าเฉย ๆ ไม่หลบให้ทางเราแซง ก็ช่างมันครับ ไปกดดันเค้าก็แค่นั้น อันตรายเปล่า ๆ เพราะเค้าก็คงไม่แก้นิสัยง่าย ๆ
อาจจะเพราะเค้าไม่รู้วิธีขับรถที่ถูกต้องก็ได้ครับ เราก็ใจเย็น ๆ คอยหาจังหวะที่ปลอดภัยทิ้งช่วงให้ห่างเพื่อความปลอดภัย แล้วค่อยแซงเอาก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
ผมชื่นชม จขกท. นะครับ ที่รู้สึกผิด คงจะไม่สบายใจมาก ๆ นะครับ
แต่ขอเถอะครับ ขับเร็วไปนะ อันตรายมาก
ผมเป็นห่วงครับ  อย่าขับรถเร็ว ๆ เลยครับ 120 เต็มที่แล้วนะ
ใช่ครับ 120 เต็มที่แล้ว สำหรับผม เพราะเดี๋ยวนี้รถเยอะอย่างแรง ไม่เหมือนสมัยที่หัดขับรถใหม่ๆ หลายปีก่อนโน้น (อายุเริ่มมาก ;D) ระวังไว้ดีกว่าครับ บางครั้งเราไม่รู้หรอกว่าคนอื่นเขาขับดีหรือไม่ดี ดังนั้นเกิดสุดวิสัย จะได้แก้ไขทันบ้าง  :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถนนไม่โล่งจริงก็ไม่ควรกดมาก (แต่ตอนเช้าๆ เส้นบางปะอิน พอเลยเมืองทอง ผมกด 140 เหมือนกัน แต่ก็เพราะมันโล่ง แหะๆ)

แต่ก็นะครับ อย่าคิดมากเลย เพราะเขาเลือกที่จะตามเรามาเอง เราไม่ได้ไปชนเขา ถ้าเขาไม่สามารถเอารถตัวเองอยู่ก็ไม่ควรกดตามเรามา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tae_polestar

เคสคุณนี่ขับเร็วเกินมั้ยครับ? ผมเจอพวกขับรถกินลมดูวิวแล้วแช่ที่ความเร็วเก้าสิบอยู่เลนขวาบ่อย แต่ไม่อยากไปยุ่งกับเค้าครับ ผมออกซ้ายแล้วตบกลับมาเสมอ สังคมสมัยนี้รู้หน้าไม่รู้ใจ ไปจี้ท้ายเค้า เดี๋ยวเกิดเค้าบ้ามั่วนิ่มขึ้นมา ไม่คุ้มครับ อีกอย่างความเร็ว160นี่เกิดอะไรเหนือการควบคุมจะอันตรายมากนะครับ

เห็นด้วยกับพี่จิม และคุณแพนด้าครับ

แรกๆเราอาจรู้สึก ว้าว มุดทัน ฉีกได้ หนีได้เฟ้ย แต่เอาจริงๆแล้ว ผมว่าบางคนก็แบบ ข้าไม่ยอม

บางคัน เกิดเราจี้ท้าย หรือ (เข็นตูดนั่นแหละ) บางคนบ้าๆบอนี่ ควักปืนจริงออกมานี่ชีวิตมะคุ้มเลย หากสอยกันนี้ ไม่อยากจะคิด

เลือดร้อนมากครับสำหรับนักขับบางคน :o
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Action

ขับรถก็ระวังกันหน่อยนะครับ ช่วงนี้ข่าวอุบัติเหตุเยอะพอสมควร ใจเย็น ๆ ครับไม่ต้องรีบ เดี๋ยวก็ถึงบ้าน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ 2k

การเข้าไปจี้ท้ายรถที่ขับช้าชิดขวานั้นไม่ถูกต้องนะครับเพราะคุณจะเปลี่ยนจากคนถูกเ็นคนผิดได้ในทันทีถ้าหากว่ารถคันหน้มีการเบรคกะทันหันไม่ว่าจะจงใจหรือไ่ม่ก็ตาม คุณชนท้ายเค้าโดยไม่เว้นระยะห่างที่เหมาะสมยังไงก็ผิด ใช้วิธีบีบแตรเตือนจากระยะ่่ห่างแล้วเปิดไฟสูงกระพริบจะดีกว่า หากเค้าไม่สนใจก็ใช้วิธีเลี่ยนเลนแซงเอาดีกว่า แล้วตามทางใึครทางมันไม่ต้องแกล้งขับช้าข้างหน้าเค้าคืน   :)

คนจำนวนมากไม่รู็้้เลยว่า้ามขับฃ้าชิดขวาเลนขวามีใว้แซง ขนาดบอกด้วยากยังใม่เชื่อเลยดังนั้นการจะี้จี้ท้ายหรือขับช้าข้างหน้ารถพวกนี้ยังงก็ไม่ทำใ้ห้เค้าทำถูกกฏจราจรได้เลย อย่าไปยุ่งด้วยเลยจะดีกว่า   :) 

แจ๊สที่คุณเจอมาเกินครึ่งก็มาจากการกระทำของตัวเองน่ะครับ ขับช้าชิดขวาแต่พอมีคนอื่นมาแซงข้างหน้ากลับไม่พอใจวิญญาณนักแข่งเข้าสิงยอมไม่ได้ที่จะโดนแซงเลยลงเอยแบบนี้  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

การเข้าไปจี้ท้ายรถที่ขับช้าชิดขวานั้นไม่ถูกต้องนะครับเพราะคุณจะเปลี่ยนจากคนถูกเ็นคนผิดได้ในทันทีถ้าหากว่ารถคันหน้มีการเบรคกะทันหันไม่ว่าจะจงใจหรือไ่ม่ก็ตาม คุณชนท้ายเค้าโดยไม่เว้นระยะห่างที่เหมาะสมยังไงก็ผิด ใช้วิธีบีบแตรเตือนจากระยะ่่ห่างแล้วเปิดไฟสูงกระพริบจะดีกว่า หากเค้าไม่สนใจก็ใช้วิธีเลี่ยนเลนแซงเอาดีกว่า แล้วตามทางใึครทางมันไม่ต้องแกล้งขับช้าข้างหน้าเค้าคืน   :)

คนจำนวนมากไม่รู็้้เลยว่า้ามขับฃ้าชิดขวาเลนขวามีใว้แซง ขนาดบอกด้วยากยังใม่เชื่อเลยดังนั้นการจะี้จี้ท้ายหรือขับช้าข้างหน้ารถพวกนี้ยังงก็ไม่ทำใ้ห้เค้าทำถูกกฏจราจรได้เลย อย่าไปยุ่งด้วยเลยจะดีกว่า   :) 

แจ๊สที่คุณเจอมาเกินครึ่งก็มาจากการกระทำของตัวเองน่ะครับ ขับช้าชิดขวาแต่พอมีคนอื่นมาแซงข้างหน้ากลับไม่พอใจวิญญาณนักแข่งเข้าสิงยอมไม่ได้ที่จะโดนแซงเลยลงเอยแบบนี้  :P

บีบแตร ผมว่าไม่ควรนะครับ บีบไปเผลอจะมีเรื่องกันเปล่าๆครับ เห็นเป็นข่าวบ่อยไปครับ ทำตามแบบคุณ J!MMY บอก ผมว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 2k

บีบปี๊นๆสั้นๆน่ะครับอย่าลากยาวมันคือการด่า  :)

แต่ถ้าเป็นพวกชอบหาเรื่องจริงๆต่อให้เราต่อท้ายแล้วค่อยๆแซง หรือว่าบีบแตรขอทาง หรือว่าค่อยๆแล่นเข้าไปใกล้ก็โดนหาเรื่องอยู่ดี  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jubjeab

• **
คนขับรถสมัยนี้  บ้าบอกันเยอะ  เรื่องไม่เป็นเรื่องก็เป็นเรื่องกันได้

ผมคิดเตือนตัวเองตลอดว่า  ทางใครทางมัน  ต่างคนต่างไป

ออฟไลน์ Thailand01

เมื่อก่อนผมก็ขับแบบคุณนี่ล่ะครับ พอตอนนี้อายุเยอะขึ้น เจอประสบการณืไม่ดีมาหลายครั้งทั้งของตัวเองและรถคันอื่น ๆ
ก็เลยใจเย็นลง ขับรถของเราไป เอาให้เราปลอดภัยที่สุด แต่ก๋็ต้องมีมารยาทที่ดี ไม่ไปขับขวางทางให้คนอื่นเค้าขับยากหรือรำคาญด้วย
ใครที่เราให้สัญญาณแล้ว เค้าเฉย ๆ ไม่หลบให้ทางเราแซง ก็ช่างมันครับ ไปกดดันเค้าก็แค่นั้น อันตรายเปล่า ๆ เพราะเค้าก็คงไม่แก้นิสัยง่าย ๆ
อาจจะเพราะเค้าไม่รู้วิธีขับรถที่ถูกต้องก็ได้ครับ เราก็ใจเย็น ๆ คอยหาจังหวะที่ปลอดภัยทิ้งช่วงให้ห่างเพื่อความปลอดภัย แล้วค่อยแซงเอาก็แล้วกันครับ

เหมือนผมเลย...  ตอนนี้ผมใจเย็นขึ้นเยอะเลย แต่ผมอยยุยังไม่เยอะนะ.....อิอิ
^^~

ออฟไลน์ H.

ความเร็วขนาดนั้นเสียหลักทีคงได้หมุนสัก 3-4 ตลบ คงจะเละน่าดู  :)
H.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!