ผู้เขียน หัวข้อ: // รายงาน ทำนายสถานการณ์น้ำท่วม โดย พี่ต้น...ทำนายน้ำ ประจำวันที่ 7 ต.ค. 2013 //  (อ่าน 17892 ครั้ง)

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ขอบพระคุณมากครับ จะขอคอยติดตามข้อมูลอยู่เรื่อยๆนะครับผม

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ขอรายงานจากคนที่อยู่ปราจีนบุรีนะครับ
เมื่อวานนี้ในตัวเมืองได้ทำการสูบน้ำออกจนเกลี้ยงแล้ว แต่ตอนเย็นมวลน้ำจากสระแก้วเข้ามาถึง นะตอนนี้ท่วมอีกแล้ว ศรีมหาโพธิ กบินทร์บุรี บ้านสร้าง ท่วมสนิท แต่อาจจะไม่ค่อยหนักเท่าตอนเริ่มต้น เพราะคนทำใจได้บ้างแล้ว และที่ไม่มีคนพูดถึง ก็คือ ศรีมโหสถ โคกปีบ บ้านผม ในตัวอำเภอไม่ท่วม แต่รอบๆๆที่บ้านติดชายทุ่งนี่อ่วมครับ หนักกว่าทุกปีเลยเพราะบริเวณนี้เป็นแอ่งรับน้ำจากต้นน้ำ  ซึ่งปี้นี้พื้นที่ไม่เคยท่วมปรากฏว่าท่วมระนาวเลยครับ บ้านแม่ยายผมนี่หนักเลย ที่อื่นๆๆที่ต่อจากโคกปีบ บ้านสร้าง พนมสารคาม บางคล้า จะท่วมไปเรื่อยๆๆๆนะครับ ทำใจนะครับอย่าเครียด เพราะยังงั้ย ก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับต้องรอให้น้ำมันลดเองอย่างเดียว ;D
ปกติ ปราจีนบุรี ท่วมทุกปีไหมครับ แล้วที่ไม่เคยท่วมทำไมถึงท่วมได้ครับ เพราะอะไร พอจะบอกได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ปกติทุกปีแถวบ้านผมจะเป็นที่รับน้ำจากตัวเมืองปราจีนและศรีมหาโพธิอยู่แล้วครับเพราะแถบนี้จะมีทุ่งนาเยอะมาก จำโฆษณา ดับเบิลเอ ได้ไหมครับ นั่นถ่ายแถวบ้านผมเลย ตอนนี้ที่ถ่ายเหลือแต่ยอดต้นยูคาแล้วครับ ปกติในอำเภอผมมันจะเข้ามาแค่ริมๆๆชายบ้านเท่านั้นแต่ปีนี้มันมามากกว่าทุกปีคือเกินจากของเก่ามาประมาณ2-3ซอยเลยครับ ยิ่งน้ำล๊อตใหม่ที่จะมาจากสระแก้วอรัญนี่ คงจำทำให้ท่วมมากกว่าเดิมเลยครับ :o

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
ผมอยู่บางกรวย-บางใหญ๋ นนทบุรี ตรงนี้จะเป็นจุดที่น้ำเหนือกับน้ำหนุนมาเจอกัน ทำให้น้ำช่วงนี้จะขึ้นๆลงๆตามเวลา
อย่างเมื่อคืนน้ำขึ้นสูงสุดทางเดินเข้าบ้านอยู่ประมาณหัวเข่า แต่เมื่อเช้าเหลือไม่ถึงตาตุ่มแล้ว
เท่าที่ดูสถานการณ์น้ำปีนี้คงเหมือนหลายๆปี่ที่ผ่านมา ยังไงๆก็ไม่มากไปกว่าปี54แน่ๆ(อย่าให้เท่าเลย)
ณเวลานี้ที่บ้านผมก็ใช้เรือเพื่อมาที่จอดรถแล้วขับรถมาทำงานแล้วล่ะ ลำบากหน่อย แต่ก็เป็ฯแบบนี้มาตั้งแต่เด็กๆแล้วชินซะแล้ว

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ขอรายงานจากคนที่อยู่ปราจีนบุรีนะครับ
เมื่อวานนี้ในตัวเมืองได้ทำการสูบน้ำออกจนเกลี้ยงแล้ว แต่ตอนเย็นมวลน้ำจากสระแก้วเข้ามาถึง นะตอนนี้ท่วมอีกแล้ว ศรีมหาโพธิ กบินทร์บุรี บ้านสร้าง ท่วมสนิท แต่อาจจะไม่ค่อยหนักเท่าตอนเริ่มต้น เพราะคนทำใจได้บ้างแล้ว และที่ไม่มีคนพูดถึง ก็คือ ศรีมโหสถ โคกปีบ บ้านผม ในตัวอำเภอไม่ท่วม แต่รอบๆๆที่บ้านติดชายทุ่งนี่อ่วมครับ หนักกว่าทุกปีเลยเพราะบริเวณนี้เป็นแอ่งรับน้ำจากต้นน้ำ  ซึ่งปี้นี้พื้นที่ไม่เคยท่วมปรากฏว่าท่วมระนาวเลยครับ บ้านแม่ยายผมนี่หนักเลย ที่อื่นๆๆที่ต่อจากโคกปีบ บ้านสร้าง พนมสารคาม บางคล้า จะท่วมไปเรื่อยๆๆๆนะครับ ทำใจนะครับอย่าเครียด เพราะยังงั้ย ก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับต้องรอให้น้ำมันลดเองอย่างเดียว ;D
ปกติ ปราจีนบุรี ท่วมทุกปีไหมครับ แล้วที่ไม่เคยท่วมทำไมถึงท่วมได้ครับ เพราะอะไร พอจะบอกได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ขออย่าขยายความในสิ่งที่จะแชร์นะครับ

ปราจีนน้ำท่วมทุกปีอยู่แล้วครับ ท่วมจนเป็นเรื่องปรกติ แต่ข่าวพึ่งจะมาเล่นกันเพราะ
1. เพราะปีนี้น้ำท่วมแค่โซนทางนี้้
2. เพราะปีนี้น้ำท่วมหนักจริงๆ

สาเหตุ
1. เคยมีใครบางคนขอคะแนนเสียง จากคนในเมืองปราจีนและสัญญาว่าจะไม่มีน้ำท่วมเมืองปราจีนปีนี้แน่นอน
2. จึงสั่งปิดประตูน้ำทั้งหมดที่กบินฯ และสั่งเปิดเพียงแค่ 30 ซม.
3. สุดท้ายน้ำท่วมกบินฯ สูงมาก จนชาวบ้านทนไม่ไหวต้องชุมนุมเรียกร้องให้เปิดประตูน้ำ
4. ผู้มีอำนาจไม่สั่งเปิด
5. สุดท้ายผู้มีอำนาจทานการชุมนุมไม่ไหวจึงจัดตัวแทนประชาชนในเมือง ให้มาเจรจากับคนอ.กบินฯ
6. ยังไม่ได้เจรจา ฝายกั้นน้ำพังซะก่อน

ถ้าไม่ปิดประตูน้ำแต่แรก ปล่อยผ่านไปตามปรกติเหมือนทุกปีที่ผ่านมา มันก็จะท่วมเท่ากันหมด
เฉลี่ยๆกันไปเหมือนทุกๆปีที่คนปราจีนเขาเจอมานั่นแหละ แต่พอไปกั้นมันไว้ เมื่อฝายพังมวลน้ำจำนวนมาก
จึงไหนไปท่วมทุกที่และท่วมสูงกว่าที่เคยเป็นมาอย่างที่เห็นครับ

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
คุณต้นกลับมาอีกแล้ว ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี ;D
ตอนคุณต้นยังไม่ออก ตามอ.เสรี ฟังดูแล้วก็ไม่น่าใช่้ แต่ไม่รู้จะฟังจากใครดี
พอคุณจิ่มมี่เอา ข้อมูลจากคุณต้น มาลง มันใช่้เลย 
และที่ทึ่งมากๆ ก็คือ น้ำมาจอพระราม๒  แต่มันจะมุดหายไป  มันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ
ตามต่อครับ

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
อ.กบินทร์บุรี เส้น 304 ช่วง เลย รพ.กบินทร์บุรีไป จนเกือบถึง สี่แยกสามทหาร ใช้การไม่ได้เพราะน้ำท่วมสูงนะครับ..
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ scorpions

• **
เวรแล้วว่าจะกลับไปเยี่ยมบ้านซะหน่อย ดันท่วมเส้น304อีกแล้ว คงกลับไม่ได้แว้ววววว :-\

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
ล่าสุดจากทีบ้านผมแถวบางบัวทองตอนนี้ยังไม่ท่วมครับทุกๆตอนนี้อ.บ.ตบ้านผมเตรียมเครีองสูบน้ำพร้อมแล้วกั้นกระสอบทรายไว้แล้วครับไม่น่าวิตกอะไรครับนอกจากว่าเขีอนคลองพิมลราชแตกครับผม

ถ้าพิมลราชแตก บางใหญ่คงไม่เหลือ คิดแล้วสยองเหลือเกิน วันที่น้ำเริ่มเข้าหมู่บ้าน เอารถออกแทบไม่ทัน มันเร็วจนน่ากลัวมาก โกลาหลวุ่นวายกันไปหมดทั้งซอย

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอให้คนที่บ้านสุ่มสี่ยงน้ำท่วม แคล้วคลาดทุกท่าน

ท่านที่เจอก็ขอให้เสียหายน้อยที่สุด

จากใจคนเจอหนักมาด้วยคนนึงครับ เข้าใจเลยว่ามันระทมขนาดไหน

ออฟไลน์ kapaopae

• **
เวรแล้วว่าจะกลับไปเยี่ยมบ้านซะหน่อย ดันท่วมเส้น304อีกแล้ว คงกลับไม่ได้แว้ววววว :-\
304 ต้องอัพเดททุกวันเลยครับ เพราะน้ำมันเป็นน้ำป่า มีเช้าฝนตกทั้งเช้าเลย น้ำเลยสูงขึ้นมาอีก ตอนนี้เส้น 304 ตรงกบินทร์ตัดขาดแล้วครับ ผมพักอยู่ศรีมหาโพธิ ผมก็ไม่ได้วิ่งดูไปบ่อยๆ ด้วย เพราะล่าสุดวันอาทิตย์ลองขับไปจากศรีมหาโพธิ ไปกบินทร์ แล้วเลี้ยวซ้ายไปวงเวียนศาลเนเรศวร ยังได้อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ล่าสุดจากทีบ้านผมแถวบางบัวทองตอนนี้ยังไม่ท่วมครับทุกๆตอนนี้อ.บ.ตบ้านผมเตรียมเครีองสูบน้ำพร้อมแล้วกั้นกระสอบทรายไว้แล้วครับไม่น่าวิตกอะไรครับนอกจากว่าเขีอนคลองพิมลราชแตกครับผม

ถ้าพิมลราชแตก บางใหญ่คงไม่เหลือ คิดแล้วสยองเหลือเกิน วันที่น้ำเริ่มเข้าหมู่บ้าน เอารถออกแทบไม่ทัน มันเร็วจนน่ากลัวมาก โกลาหลวุ่นวายกันไปหมดทั้งซอย
ผมเหมีอนกันครับตอนนันวันทีพิมลราชแตกผมกะว่าสู้กับน้ำโดยกั้นชอยสูบน้ำออกเหมีอนตอนน้ำท่วมปี2538ครับผมช่วยคนนอกชอยด้วยจนตี3ผมก็ไปพักตอนเช้าทีบ้านผมบอกว่าเอาไม่อยู่แล้วเลยต้องเอาของทีอยู่ข้างล่างขึ้นชั้น2ต้องออกจากบ้านเช้านันทันทีเพราะตอนนันย่าผมและน้าผมอยู่ด้วยเพราะทีเค้าอยู่ท่วมเหมีอนกันครับเลยต้องออกจากบ้านไปเชียงใหม่ครับถ้อาท่วมอีกผมไม่ย้ายแล้วสู้กับน้ำครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003