ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างคนไปต่อภาษีรถ ให้ถ่ายเอกสารไปก็พอใช่ไหมครับ  (อ่าน 5089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
สอบถามครับ รถที่ผ่อนหมดจนได้เล่มทะเบียนมาแล้ว ถ้าจะต่อภาษี โดยจ้างร้าน หรือคนรู้จักไปทำให้
ให้เราถ่ายเอกสารหน้าที่เป็นชื่อเราเป็นเจ้าของให้เขาไป ใช่ไหมครับ
ถ้าให้เล่มจริงไป อาจจะไม่ปลอดภัยก็ได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Shimura

ได้ครับ เพราะผมก็ฝากรุ่นน้องไปต่อภาษี โดยให้แต่สำเนาเหมือนกัน
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ตรอ.เลยครับ ผมจ้างมาหลายสิบรอบแล้ว ไม่เคยมีปัญหา ร้อยกว่าบาทเองไปขนส่งทำไมให้เมื่อย เสียเวลา เสียอารมณ์ สนิทๆกันรับส่งเล่มถึงบ้านเลย เส้นดีด้วยเคยเปลี่ยนป้ายชำรุดป้ายเก่าลืมเอาไปหรือ ล๊อคเลขไว้วานให้ไปรับป้ายมาแทนยังทำให้ได้เลย

ออฟไลน์ john

ต่อทางอินเตอร์เน็ตเอาครับ ง่ายดีสมัยนี้

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่ไปเอง ผมต่อผ่านไปรษณีย์ครับ 40 กว่าบ้าน ค่าส่งป้าย

แต่ส่วนมากผมจะต่อเอง ที่ Big C

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ต่อทางอินเตอร์เน็ตเอาครับ ง่ายดีสมัยนี้

เห็นด้วยครับ ต่อทางอินเตอร์เน็ตได้เลย. ง่ายๆ. ไม่กี่คลิก เลือกให้มาส่งที่บ้านที่ทำงานได้แล้วแต่สะดวก จ่ายผ่านบัตรเครดิตออนไลน์ ไม่เกิน 5 วัน ป้ายมาถึงมือเลยครับ ผมต่อให้ทั้งบ้านทั้งรถและมอเตอร์ไซค์เลยครับ สะดวกสุดๆ

ผมลองเข้าไปยื่นชำระภาษีผ่านอินเตอร์เน็ตแล้วครับ อยากสอบถามว่า
ถ้าเลือก ชำระผ่านเคาน์เตอร์บริการ   เราก็ปริ้นเอกสารไปจ่ายที่ เซเว่น ได้ใช่ไหมครับ

แต่น่าเสียดาย เปลี่ยน พาส ไม่ได้

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
ถ้ารถยังไม่เกิน 5 ปี ก็ถ่ายแต่สำเนาให้เขาไปครับ เขาต้องเอาไปทำ พรบ ให้เราก่อน พอได้ พรบ เขาก็เอาหาง พรบ ไปต่อภาษีอีกทีหนึ่ง
แต่หากรถอายุเกิน 5 ปี เราต้องเอารถไปตรวจสภาพ เพื่อให้ได้ใบตรวจสภาพเสียก่อนครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
ผมลองเข้าไปยื่นชำระภาษีผ่านอินเตอร์เน็ตแล้วครับ อยากสอบถามว่า
ถ้าเลือก ชำระผ่านเคาน์เตอร์บริการ   เราก็ปริ้นเอกสารไปจ่ายที่ เซเว่น ได้ใช่ไหมครับ

แต่น่าเสียดาย เปลี่ยน พาส ไม่ได้
ได้เลยครับผม ผมก็ใช้วิธีการนี้ครับประมาณ2สัปดาห์เอกสารส่งมาถึงบ้านครับ

ออฟไลน์ SLuang

เสียภาษีโดยไม่มีเล่ม ย่อมทำได้ครับ

ขอเพียงมีข้อมูลรถ  ที่สำคัญ หาง พ.ร.บ. สำหรับประกอบการเสียภาษีด้วยนะครับ (อันนี้สำคัญกว่าเล่ม)

ข้อเสีย  ไม่มีข้อมูลการเสียภาษีในเล่ม  (แต่จะพิมพ์เข้าไปให้ภายหลัง หากมีเล่มเข้าไปเสียภาษี)

ปัจจุบันนี้เสียภาษีทาง 7-11 ได้ด้วยนะครับ ลองเข้าไปติดต่อดู

promt

• บุคคลทั่วไป
หลักฐาน
1. สำเนาใบรายการจดทะเบียน+สำเนารายการเสียภาษี
2. พรบ. ไปซื้อเอา 690 บาท
3. รถเกิน 7 ปี ต้องมีใบรับรองตรวจสภาพรถ ตรวจที่ ตรอ. ง่ายกว่าที่ขนส่ง

ทรัพย์
4. เงินค่าต่อทะเบียน

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

ผมทดลองยื่นทางอินเตอร์เน็ตแล้วครับ เสียค่าส่งไปรษณีย์ 40 บาท เสียค่าบริการเซเว่น 20 บาท
รับเอกสารหลังจากชำระเงิน ประมาณ 1 อาทิตย์
โดยภาพรวม เป็นบริการที่ดีเลยครับ