ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปว่า Lancer EX 1.6 ไม่มาหรอครับ  (อ่าน 7345 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
สรุปว่า Lancer EX 1.6 ไม่มาหรอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:19:50 »
ตอนแรกเห็นบอกว่าจะมา motorshow นี้
แต่ ณ วันนี้ ข่าวเงียบกริบ
สรุปว่า Lancer EX 1.6 ไม่มาหรอครับ
แล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: สรุปว่า Lancer EX 1.6 ไม่มาหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:16:19 »
นั่นสิตัว Cng จะมาๆ ไม่มาซักที เขาไม่เน้นขายรุ่นนี้แล้วมั้งครับ ขายก็คงเน้นตัว2.0(หน้าปลาดุก)
โปรใหม่ก็เงียบเชียบ จริงๆน่าจะจัดสีชมพูม่วงแบบมิราจให้ Lancer EXโหดหวานกะเขาด้วย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: สรุปว่า Lancer EX 1.6 ไม่มาหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:26:55 »
ก็ในเมื่อเจ้าตัวแซยิดยังขายได้เรื่อยๆ แล้วจะเอา ex 1.6 มาทำไมอ่ะคับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 00:06:10 »
มาแล้วคงอืดน่าดูครับ  :'(

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 00:08:53 »
ผมลืมรุ่นนี้ไปแล้วนะครับเนี่ย EX  :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:37:43 »
จัดแคมเปญหนักๆ ขาย 1.8 2.0 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:37:11 »
ก็ในเมื่อเจ้าตัวแซยิดยังขายได้เรื่อยๆ แล้วจะเอา ex 1.6 มาทำไมอ่ะคับ

รุ่นแซยิดยุติไลน์ผลิตไปหลายเดือนแล้วละคับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:18:33 »
ขนาด 1.8 กับ 2.0 ยังเข็นยอดกันไม่ไป
ผมว่าเค้าคงไม่แตกไลน์ให้มาแป๊กเพิ่ม แน่ๆครับ
แล้วก็ไม่เห็นวี่แววว่า มิตซู จะทำการตลาดกับเจ้า EX นี่ต่อยังไงเลย
จะ minor ก็คงไม่ช่วยอะไร รอปล่อยให้ตายตามอายุไข
รอ lancer ตัวใหม่มา  ผมแอบงงนะ รถสวย ขับดี
ชื่อชั้น lancer มีในไทยมา 30 ปี ทำไมๆ มาตายเอารุ่นนี้เน้อะ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:39:06 »
ผมก็แปลกใจเหมือนกันครับ ดูหน้าตาด็สวยดี เรื่องเครื่องยนต์มิตซูก็จัดว่าใช้ได้ แต่ทำไมรุ่นนี้มันเงียบเชียบมากเลยครับ
ไม่ทราบมันมี defect ตรงไหนครับ รอผู้รู้ช่วยมาตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:50:00 »
ขายไปแบบเรื่อยๆครับ ไม่ได้เน้นอะไรมากมาย สำหรับ lancer ขายไปจนกว่าจะเปลี่ยนโฉมกันไปเลย   ก็มีแคมเปญ ลด แลก แจก แถม ออกมาตลอด

ไปดันยอดขาย mirage ดีกว่า ดูแล้วจะไปได้ดีกว่า

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:32:31 »
คือเคยได้ยินว่า 1.6 จะมาแทน 1.8 อ่ะครับ
แม้ว่าจะอืดกว่าแต่น่าจะมีการแก้ปัญหา โดยเฉพาะเรื่องลูกลอยที่เปลี่ยน 6 ชุดแล้วไม่หายอ่ะครับ
อีกทั้งน่าจะทำรุ่น CNG 1.6 ด้วย

ปล. แซยิดเลิกขายไปแล้วไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:56:08 »
ขนาด 1.8 กับ 2.0 ยังเข็นยอดกันไม่ไป
ผมว่าเค้าคงไม่แตกไลน์ให้มาแป๊กเพิ่ม แน่ๆครับ
แล้วก็ไม่เห็นวี่แววว่า มิตซู จะทำการตลาดกับเจ้า EX นี่ต่อยังไงเลย
จะ minor ก็คงไม่ช่วยอะไร รอปล่อยให้ตายตามอายุไข
รอ lancer ตัวใหม่มา  ผมแอบงงนะ รถสวย ขับดี
ชื่อชั้น lancer มีในไทยมา 30 ปี ทำไมๆ มาตายเอารุ่นนี้เน้อะ

ราคา มันจะไปทะลุ D-segment แล้วนะครับ
ถ้าบอกตายคงไม่ตายเพราะ

ลองไปเช็ค ยอดขาย รถ C-segment คลาสเดียวกัน รุ่น 1.8 กับ 2.0 ของค่ายๆ อื่นๆดูครับ
ถ้าตายคงตายกันหมดเหลาะ ขายดีกันแต่รุ่น 1.6 นะเหลาะซึ่ง lancer ไม่มี

Lancer หรือ C segment ตัวนี้ มันไม่ใช่ C-segment ธรรมดาครับ มันก้าวจะไปติด D-segment แล้ว

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:52:57 »
เอาความคิดเห็นของผมเลย
ผมกลัวอย่างเดียว มันซดน้ำมัน
ไม่รู้คนอื่นคิดแบบนี้ป่าว

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 19:41:32 »
ผมก็แปลกใจเหมือนกันครับ ดูหน้าตาด็สวยดี เรื่องเครื่องยนต์มิตซูก็จัดว่าใช้ได้ แต่ทำไมรุ่นนี้มันเงียบเชียบมากเลยครับ
ไม่ทราบมันมี defect ตรงไหนครับ รอผู้รู้ช่วยมาตอบหน่อยครับ

1.8 มี Defect เรืื่องลูกลอยขณะที่ 2.0 ไม่มี

-ประเด็นแรก ผู้บริหารมิตซูก็ออกมายอมรับว่ารูปทรงเป็นผู้ชายเกินไป   ทั้งที่ในโลกนี้มีสัดส่วนผู้หญิงมากกว่าผู้ชายเท่าตัว   จึงทำให้หลายครอบครัวไม่ผ่าน ผบ. อนุมัติ
-ประเด็นที่ 2 คือภายในเรียบเกินไป   เพราะถูกออกแบบมาพร้อม EVOLUTION X  ที่ต้องการให้มีพื้นที่ว่างใส่อุปกรณ์แต่งสำหรับรถแข่งเยอะๆ
-เรื่องกินน้ำมันหนักกว่าเพื่อนไม่เหมาะสำหรับคนเท้าหนัก   เนื่องจากน้ำหนักรถ  ปริมาณเหล็กกล้าในตัวถัง RISE BODY มากเกินไป   
-เรื่องเสียงรบกวนดังพอๆกับ CIVIC
-ไม่มีรุ่น 1.6  ทั้งที่รุ่นนี้ไม่ว่ายี่ห้อไหนๆก็เป็นรุ่นที่ขายดีที่สุดใน C-Segment (2.0 ที่ขายดีที่สุดในประเทศไทยยังเป็น Mazda 3 เลย  ไม่ใช่ Altis หรือ CIVIC) 

ตอนผมตัดสินใจซื้อมีแค่ 2 ประเด็น
1. ชอบช่วงล่าง พวงมาลัยคมๆ  และอัตราเร่งแซง   
2. ตั้งใจอัพเกรดเป็น EVOLUTION X  ถัดไปในอีก 2 ปีข้างหน้า

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 00:08:46 »
หน้าตามันอาจจะดูเป็นผู้ชายเกินไป ผู้หญิงหลายคนบอกว่าไม่ค่อยสวยครับ รุ่นนี้ผมว่าแป๊กมากๆ เลยนะครับ ก่อนเข้ามาก็เป็นกระแสว่าสวย เทห์ พอเอาเข้ามาจริง บางเดือนขายได้น้อยกว่า Lancer รุ่นเก่า

ถ้า Mitsu เอาโฉมไต้หวันมา อาจจะได้ลูกค้าที่กลุ่มใหญ่ขึ้นกว่านี้

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 02:38:42 »
ผมว่าตัวรถมันใหญ่พอสมควรนะครับ กลัวว่าเครื่อง 1.6 จะรับน้ำหนักไม่ไหว ถ้าไม่มีพวกอัดอากาศ หรือฉีดตรง น่ะสิครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 15:35:07 »
1.8 ผมว่าเหมาะแล้วครับเพราะตัวรถเดิมน้ำหนักค่อนข้างเยอะ แต่ถ้า1.6มาผมว่ามันจะอืดๆกว่าเดิม(1.8ก็แอบอืดนิดนึงนะ)

ปล.ผมเองก็ใช้ EX ตัว1.8 อยู่ครับ ทั้งๆที่รู้ว่ามีปัญหาโน่นนี่นั่น แต่ก็ซื้อเพราะใจรักครับ 555+

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 15:45:16 »
ผมว่า ควรปรับ Lancer ไปเปน lower D-seg ครับ คือขนาดใหญ่กว่านี้อีกนิดประมาณ sylphy

แต่ option ครบ มี brand ที่น้องๆ camry accord teana ขับไปไหนก็น่าเชื่อถือ คนมองว่ามีฐานะในระดับนึง

ราคาก็เกือบๆ ล้านถึงล้านนิดๆ

และที่สำคัญ มันไม่ควรชื่อ EX เลยครับ และไม่ควรเอาหน้าแบบนี้มาขายเลย ;)

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:29:20 »
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับที่ทำให้รถรุ่นนี้ขายไม่ดีเท่าค่ายอื่น

1.หน้าตารถ ออกไปทางดุดัน สปอต เกินกว่าหลายๆค่าย สำหรับผู้ชายอาจชอบเพราะหน้าตาที่ดูสปอต ดุดัน แล้วก็สไตล์ EVO ครับ แต่ในมุมมองผู้ซื้อที่เป็นผู้หญิงจะมองว่าไม่สวยเท่าที่คสร(ผู้หญิงน้อยมากจะชอบรถรุ่นนี้) มันเลยมาผลต่อการตัดสินใจในการซื้อของเพศด้วยครับ เพราะไหนจะต้องแข่งกับค่ายอื่นแล้ว หน้าตารถยังต้องแข่งกับความชอบของเพศผู้ซื้ออีก

2.เรื่องราคาขายต่อครับ รถมิชซูเป็นธรรมดาว่าราคาขายต่ออาจไม่ดีเท่า โตโยต้า หรือฮอนด้า ซึ่งผู้ซื้อบางท่านสนใจกับจุดนี้พอสมควรครับจึงถูกตัดออกไป

3.ข่าวที่ไม่ค่อยดีเรื่องศูนย์บริการครับ อันนี้ลือเลื่องกันค่อนข้างหนาหูเลยทีเดียวครับ

4.ออฟชั่นที่ให้มาน้อยกว่ารถค่ายอื่น อันนี้ก็สำคัญครับเพราะผมก็คิดเรื่องนี้เหมือนกันตอนตัดสินใจซื้อ ผมเทียบ EX1.8 กับ Slyphy 1.6V ยอมรับเหมือนกันครับว่าแอบเสียดายออฟชั่นของทางนิสสันที่ให้มาเยอะกว่า ดูหรูกว่า แต่ความชอบส่วนตัวผมชอบ EVO ครับเลยเป็นเหตุผลที่เลือกตัวนี้

5.เรื่องอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เนื่องจากหลายๆคนทราบเกี่ยวกับอัตราการสิ้นเปลือง ซึ่งก็มีผลต่อการตัดสินใจเช่นเดียกวันครับ เดี๋ยวนี้เชื้อเพลิงแพง อะไรประหยัดได้ก็อยากประหยัดครับ

ปล.เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของเด็กคนนึงครับผม แต่ผมก็ขับเจ้า EX1.8 ได้อย่างสบายใจ มีความสุขเพราะผมซื้อเพราะชอบมันเนี่ยแหละครับ ^^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:38:47 »
เอาเครื่อง 1.6 Turbo ของโปรตอนมาใส่   น่าจะแหล่มครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:50:26 »
ตัวรถใหญ่แบบนี้ผมว่าคงไม่เอาเครื่อง 1.6มาใส่หรอก เว้นแต่เป็น1.6 แต่มีโบ หรือมีไฮบริดส์  หรือใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ แต่จะเอามาใส่ทำไมในเมื่อตัวรถรุ่นนี้ออกมาหลายปีแล้ว สู้เอาไปใส่ในรถบอดี้ใหม่จะดีกว่า 

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:09:50 »
มิราจขายดีแบบนี้้ ถ้าเป็นผมคงไม่ปั้น แลนเซอร์แล้วหละครับ เข็นเหนื่อย

ไปอัดการตลาดของมิราจจะดีกว่า ถึงมีไลน์การผลิตอยู่แล้วแ่ต่การเพิ่มจำนวน มันหมายถึงอะไรหลายอย่างที่ตามมา อีกเยอะ

ถ้ากดเครื่องคิดเลขแล้วไม่คุ้ม เอากำลังพลไปลงทางที่ได้เงินเยอะกว่า ง่ายกว่าคุ้มกว่าครับ