ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องการเอาเบาะรถคันอื่นมาใส่รถตัวเอง  (อ่าน 9927 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ลังเลอยู่นาน แต่คิดว่าจะเปลี่ยนแน่ๆแล้ว
เลยอยากขอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกดังนี้ครับ
- คิดว่าจะหาเบาะคู่หน้าพร้อมรางของ teana มาลงใน tiida  อยากรู้ราคาควรอยู่ประมาณไหนครับ ถ้าสภาพดีๆหน่อย จะ j31 หรือ j32 ก็ได้
- ว่าจะไปเดินหาแถวเซียงกง พอจะมีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ (pm)
- ขอ pm ร้านรับแปลงเบาะ งานดีๆ  ถ้าแถวบ้านพุทธมณฑลสาย 2 ยิ่งดีครับ ....แต่ไม่ซีเรียส เน้นฝืมือมากกว่า
- ตั้งงบรวมทุกอย่างไว้ 15,000  เต็มที่ 20,000 พอได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 08:43:08 โดย YZA »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เคยเห็นผ่านตามาบ้างครับ ราคาคู่หน้าน่าจะประมาณที่ตั้งไว้ แต่ตัวเบาะจะใส่ได้รึเปล่าสิครับ ทั้งขนาดไดเมนชั่นของเบาะ ทั้งตำแหน่งขา อ็อพชั้นที่ติดมา และความปลอดภัยที่จะได้รับ (safety) หากติดตั้งไม่ดี ผมก็เคยคิดจะเอาเบาะของ Lexus มาใส่รถ b seg แต่ขนาดเบาะมันกว้างเกิน และอ็อพชั้นพวก นวด ถุงลม ฯลฯ และการติดตั้ง ดูแล้วจะไม่คุ้มค่า เลยเอาเงินไปซื้อ lazy boy มานั่งที่บ้านตอนดูหนัง ฟินกว่าเยอะ จบไม่เจ็บ (ขออภัยที่พาออกทะเลไปบ้างครับ)  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
วันมิติแล้วใช่ไหมว่าใส่ได้ ถ้ารางเบาะไม่เหมือนกัน ขนาดไม่เท่ากัน ก็ถอดรางเบาะเก่าออกเอารางเบาะใหม่ใส่ก็จบแล้ว ส่วนเรื่องปรับไฟฟ้าก็ให้เป็นหน้าที่ช่าง

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เคยเห็นผ่านตามาบ้างครับ ราคาคู่หน้าน่าจะประมาณที่ตั้งไว้ แต่ตัวเบาะจะใส่ได้รึเปล่าสิครับ ทั้งขนาดไดเมนชั่นของเบาะ ทั้งตำแหน่งขา อ็อพชั้นที่ติดมา และความปลอดภัยที่จะได้รับ (safety) หากติดตั้งไม่ดี ผมก็เคยคิดจะเอาเบาะของ Lexus มาใส่รถ b seg แต่ขนาดเบาะมันกว้างเกิน และอ็อพชั้นพวก นวด ถุงลม ฯลฯ และการติดตั้ง ดูแล้วจะไม่คุ้มค่า เลยเอาเงินไปซื้อ lazy boy มานั่งที่บ้านตอนดูหนัง ฟินกว่าเยอะ จบไม่เจ็บ (ขออภัยที่พาออกทะเลไปบ้างครับ)  ;D

เคยเห็นในคลับของ march มีคนใส่แล้ว คิดว่าขนาดไม่เป็นปัญหาครับ (ลองวัดดูคร่าวๆแล้วเหมือนกัน)
สาเหตุที่ไม่เปลี่ยนตอนแรกก็เรื่องความปลอดภัยด้วย แต่ปรับเบาะมาเป็นปีแล้วก็นั่งไม่สบายซักที
แถมเคยจะเปลี่ยนเป็นพวก bride (ของแท้) ที่ร้านบอกต้องแปลงรางเหมือนกัน งงเลย....งั้นผมเปลี่ยนเบาะตัวอื่นดีกว่า  ถูกกว่ากันเยอะ
พอดัเคยขับ teana  มาช่วงนึงด้วย  อาการเจ็บหลังหายไปเลยช่วงนั้น  เลยมองๆเป็นรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ mozart

รางเบาะไม่ตรงก็ทำการแปลงได้ครับ ทุกๆอย่าแปลงได้หมด ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว

ออฟไลน์ madboy

ร้านเบาะ พวกร้านเบาะรถตู้ก็ได้ หรือ  ร้านท่อไอเสียบางร้านรับแปลงครับ ขาเบาะ ไม่ยากเท่าไหร่ แต่ฝีมือดีๆนี่ไม่ทราบจริงๆครับว่าไปร้านไหน เพราะที่เคยไปทำมาช่างคนนั้นเค้าไม่รุ้ไปอยู่ไหนแล้ว  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

เคยเห็นในคลับของ march มีคนใส่แล้ว คิดว่าขนาดไม่เป็นปัญหาครับ (ลองวัดดูคร่าวๆแล้วเหมือนกัน)
สาเหตุที่ไม่เปลี่ยนตอนแรกก็เรื่องความปลอดภัยด้วย แต่ปรับเบาะมาเป็นปีแล้วก็นั่งไม่สบายซักที
แถมเคยจะเปลี่ยนเป็นพวก bride (ของแท้) ที่ร้านบอกต้องแปลงรางเหมือนกัน งงเลย....งั้นผมเปลี่ยนเบาะตัวอื่นดีกว่า  ถูกกว่ากันเยอะ
พอดัเคยขับ teana  มาช่วงนึงด้วย  อาการเจ็บหลังหายไปเลยช่วงนั้น  เลยมองๆเป็นรุ่นนี้ครับ

สาเหตุที่ต้องใช้รางตรงรุ่นมี 2 ประเด็นครับ 1. ความแข็งแรง คงทน เพราะเบาะยี่ห้อดังเขาเน้นประสิทธิภาพ ความปลอดภัย ไม่ใช่โดนชน โดนกระแทกแล้วหลุดออกมานอกกระจกเลย และ 2. เขาได้ขายรางด้วย (เฉพาะรางแท้ตรงรุ่นของใหม่ก็ 6พันขึ้นละครับ) แต่บ้านเราชอบบอกว่าแปลงได้ ใส่ได้ เพราะทำแล้วมันใส่ได้จริงๆ ไม่โยกด้วย แต่ในเคสชนมาหนักๆ ผมว่าใส่เบาะที่ไม่ได้มาตนฐานมีโอกาสเจ็บหนักกว่าเบาะแท้แล้วติดตั้งได้มาตรฐานนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
อันตราย

แปลงน่ะแปลงได้ จะมั่นใจได้ไง ว่าโดนชนละว่าจะไม่กระเด็นออกมานอกรถ