ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้เขึ่ยความอยาก เลยได้ตัวนี้มาฮะ Optimus Prime 2.5X  (อ่าน 6867 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
จากกระทู้ก่อนหน้า ที่มีท่านนึงมาเขียนเกี่ยวกับ Alphard Hybrid 2.5X

พอเห็นราคาปุ๊ปของขึ้น กะลังหารถโรงเรียนประจำบ้านพอดี ตอนแรกว่าจะหามือสองปีใหม่ๆ แต่เห็นราคามือสอง แล้ว ละเหี่ยใจ ราคาแข็งอย่างกะหิน ปีใหม่ๆนะ 2ฝ่าๆอยู่เลย

พอเจอราคานี้เข้าไป 2.5x ตรงตามชื่อรุ่นเป๊ะๆ บอกเลยว่าโดน

ถึงออฟชั่น จะน้อยไปนิด แต่เทียบกับราคานี้ ได้โฉมใหม่ ดูไฮโซว์มว๊ากกๆ และ กะจะใช้ยาวยันลูกบวช 

ถึงแม้จะเป็น hybrid แต่มั่นใจในชื่อชั้น toyota เรื่อง ไฮบริด ที่ได้อ่านมาจากเคสของแคมรี่ จมน้ำเป็นเดือน เอากลับมาวิ่งเฉย แถมbmw ยังมาขอแลกเทคโนโลยี

เสียดายที่ประตูท้ายเป็นแบบไม่ไฟฟ้า แต่ลองไปยกดูแล้วไม่หนักเท่าไร เพราะมีโช๊คตัวเขื่องช่วยดัน

ระบบความปลอดภัยมาเต็ม พวก abs vsc ba hsa ถุงลมต่างๆรอบคัน โอเครรมาก แทบจะเท่าตัวบน

ระบบไฟฟ้า ซันรูฟ เบรคมือไฟฟ้า hold function แค่นี้ก้อสบายมือสบายเท้ามากๆแว้ววว

และอื่นๆ อีก

จองไปแล้ว คอยรถมาก่อน ใครอยากโดนเขี่ยความาอยาก บอกได้เลยฮะ โดนเขี่ยมาแล้ว อยากเขี่ยคนอื่นบ้าง อิอิอิ

ขอบคุณอีกกระทู้นึงด้วยครับ ของท่าน Nikle_pk ทำให้ได้รู้เกี่ยวกับรถตัวนี้เยอะขึ้น หวังว่าท่านจะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

อยากรบกวนสอบถามว่า ฟิลม์ C40 มืดมากไหมครับเวลาขับกลางคืน เพราะเห็นในรูปนี่มืดมากๆ ขอบคุณครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ เห็นมี C70 C50 C40 กำลังคิดอยู่ว่าจะติดบานไหนอย่างไรดีให้เหมาะสม

ถามต่ออีกนิดครับ ประกันชั้น1 ประมาณเท่าไร

และ

เติมน้ำมันตัวไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  ::)

รถเกร์ยเติม E20 ไม่ได้ครับผม ต้องน้ำมันธรรมดาเท่านั้น

อยากรู้เหมือนกันว่า hybrid นี่จะประหยัดขนาดไหน

vellfire ผมได้แค่แถว 10.2 โล/ลิตรเอง ทั้งๆที่ไม่ได้ตีนหนักอะไร

แต่ก็โอเคแล้ว ประหยัดกว่า space เก่าผมอีก

ว่างๆรีวิวรถให้ดูหน่อยนะคร้าบบ  ;D

ออฟไลน์ tp09

ฟิล์ม C40 ไม่มืดเลยนะครับ ผมติดอยู่รอบคัน ถ้ารถจอดอยู่กลางแดดภายนอกมองเข้ามาก็เห็นข้างในสบาย
แต่ถ้ารถจอดอยู่ในร่มก็จะมองเข้ามายากหน่อย ส่วนมองจากภายในออกไปข้างนอกก็สว่างมาก ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดแม้กระทั้งตอนดึก
ข้อที่ผมไม่ค่อยชอบของ C40 คือ เวลามองออกไปข้างนอกจะติดเหลืองครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เสร็จไปอีกราย 555
ยินดีด้วยครับผมและก็ดีใจครับที่กระทู้ผมมีประโยชน์ครับ

3M Crystaline เอาจริงๆมันกันร้อนได้น้อยกว่า V-kool นิดนึง(นิดเดียวจริงๆ)
แต่ที่ชอบเพราะ GPS กับ Easy pass ผ่านฉลุยไม่ต้องกรีดต้องเจาะฟิล์มครับ

ดูเหมือนว่าจะมืดแต่ไม่มืดเลยครับ ถ้ามองจากภายในออกมาใสแจ๋ว
ตัวฟิล์มจะเป็นสีดำๆชาๆครับ ถ้าติดมาแล้วจอดรถกลางแจ้งเอาน้ำฉีด
จะเห็นเป็นสีชาชัดเจนเลยครับ ยืนยันว่าไม่มืดขับสบายครับ
แต่ที่ดูมืดเพราะกระจกของ AL/Ve ช่วงหลังมันเคลืบสีดำมาครับ
พอติดฟิล์มก็เลยดูเหมือนว่าจะมืดครับ แต่ภายในไม่มืดครับ
ได้ความเป็นส่วนตัวดีด้วยครับ

ปล.ตัวนี้ 7 ที่นั่งใช่ไหมครับ เห็นราคานี้ลงใน FB หลายคัน
ถ้าใช้ยาวๆยันลูกบวชจัดไปเลยครับไม่ต้องรีรอ คุ้มที่สุดแล้วครับ

ได้รถมาแล้วรีวิวให้ชมกันบ้างนะครับ
รับประกันว่าไม่ผิดหวังแน่ๆรถมันนั่งโคตรสบายเลยครับ
Benz E-class เทียบไม่ติดเลยครับผมอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tadto

ผมเสียใจมาก ตอนแรกว่าจะติดแบบของคุณ nikle เลย

แต่เซลส์ดันแนะนำ vkool มา ไอ้ผมก็ใจไวไปหน่อย ลืมหาข้อมูล

เซ็งเป็ดเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ทำไมเห็นรุ่นนี้ Gray นำเข้ามาเยอะมากครับ

ราคาก็ประมาณที่ จขกท บอกเลย

เบาะผ้า ล้อเล็ก ;)

ออฟไลน์ yourturle

E10
ป.1 55000-60000 ถามเพื่อนมาประมานนี้คับ ขึ้นกับราคาตัวรถ

ดีใจด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2015, 09:40:50 โดย yourturle »
One Day.

E10
ป.1 35000-40000

ป.1 ราคานี้ถือว่าถูกมากนะครับ
เท่าที่ผมเช็คมา 46,000 แน่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

Re: จากกระทู้เขึ่ยความอยาก เลยได้ตัวนี้มาฮะ Optimus Prime 2.5X
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 17:04:24 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

Re: จากกระทู้เขึ่ยความอยาก เลยได้ตัวนี้มาฮะ Optimus Prime 2.5X
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 18:22:05 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  ::)

รถเกร์ยเติม E20 ไม่ได้ครับผม ต้องน้ำมันธรรมดาเท่านั้น

อยากรู้เหมือนกันว่า hybrid นี่จะประหยัดขนาดไหน

vellfire ผมได้แค่แถว 10.2 โล/ลิตรเอง ทั้งๆที่ไม่ได้ตีนหนักอะไร

แต่ก็โอเคแล้ว ประหยัดกว่า space เก่าผมอีก

ว่างๆรีวิวรถให้ดูหน่อยนะคร้าบบ  ;D

ได้คร้าบบ ถ้าได้รถมาจะลองรีวิวสั้นๆ และทดลองเรื่องประหยัดน้ำมันแค่ไหน

น้ำมันคือได้เป็น โซฮอล์95 ใช่ไหมคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 18:26:39 »
เสร็จไปอีกราย 555
ยินดีด้วยครับผมและก็ดีใจครับที่กระทู้ผมมีประโยชน์ครับ

3M Crystaline เอาจริงๆมันกันร้อนได้น้อยกว่า V-kool นิดนึง(นิดเดียวจริงๆ)
แต่ที่ชอบเพราะ GPS กับ Easy pass ผ่านฉลุยไม่ต้องกรีดต้องเจาะฟิล์มครับ

ดูเหมือนว่าจะมืดแต่ไม่มืดเลยครับ ถ้ามองจากภายในออกมาใสแจ๋ว
ตัวฟิล์มจะเป็นสีดำๆชาๆครับ ถ้าติดมาแล้วจอดรถกลางแจ้งเอาน้ำฉีด
จะเห็นเป็นสีชาชัดเจนเลยครับ ยืนยันว่าไม่มืดขับสบายครับ
แต่ที่ดูมืดเพราะกระจกของ AL/Ve ช่วงหลังมันเคลืบสีดำมาครับ
พอติดฟิล์มก็เลยดูเหมือนว่าจะมืดครับ แต่ภายในไม่มืดครับ
ได้ความเป็นส่วนตัวดีด้วยครับ

ปล.ตัวนี้ 7 ที่นั่งใช่ไหมครับ เห็นราคานี้ลงใน FB หลายคัน
ถ้าใช้ยาวๆยันลูกบวชจัดไปเลยครับไม่ต้องรีรอ คุ้มที่สุดแล้วครับ

ได้รถมาแล้วรีวิวให้ชมกันบ้างนะครับ
รับประกันว่าไม่ผิดหวังแน่ๆรถมันนั่งโคตรสบายเลยครับ
Benz E-class เทียบไม่ติดเลยครับผมอิอิ

ตัวนี้  7 ที่นั่งเป็นเบาะแยก และสามารถ โยก 2 เบาะเข้ามาชนกันได้เหมือน estima ครับ ตรงกับความต้องการพอดี ตรงที่ทำให้ได้ช่องทางเดินกลางใหญ่ขึ้น  และเผื่อ เวลาไปกันเยอะ น่าจะพอเบียดๆกันไปได้บ้าง

ส่วนเรื่องฟิลม์คงเลือก c40 เหมือนคุณ Nikle_pkล่ะครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 18:30:35 »
E10
ป.1 35000-40000

ป.1 ราคาน่าสนใจมากเลยครับ ไม่ทราบพอหลังไมค์แนะนำได้ไหมครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มว่า ควรเข้าไปที่ เวป  หรือ fb คลับ al/vf อันไหนดีคับ สำหรับหาความรู้ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:03:22 »
ทำไมเห็นรุ่นนี้ Gray นำเข้ามาเยอะมากครับ

ราคาก็ประมาณที่ จขกท บอกเลย

เบาะผ้า ล้อเล็ก ;)

ผมเข้าใจว่าเพราะมันทำราคาได้ถูก ทั้งภาษี hybrid ที่ต่ำ และ ออฟชั่นน้อย และมีกลุ่มคนซื้ออยู่นะ อย่างผมซื้อเพราะ
1. ราคามันถูก (บอกตรงๆไม่กล้าจ่าย3ล้าน ถ้าซื้อมาแล้วรู้ว่ามันเยินแน่ๆ)
2. ซื้อมาใช้เป็นรถรับส่งลูกหลาน หรือ เวลาไปกันทั้งครอบครัว เบาะมิกกี้เมาส์ เลยไม่จำเป็น ส่วนเบาะหนัง หรือ ผ้า ถ้าเจอเด็ก ก้อเยิน สถานเดียว พอ เยิน ค่อยเอาไปหุ้มใหม่ ส่วนเรื่องล้อ ผมว่า มันดูเล็กไปนิดจิงๆ แต่มันน่าจะหาล้อตัวบน หรือ ล้อสวยๆตัวอื่นมาเปลี่ยนไม่ยาก คหสต นะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 22:28:30 »
Max 18 ตัว Top พร้อมยางถอดป้ายแดง
เห็นขายกันราวๆ 6-80,000 บาทครับ
ลองหาดูมีมาเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 12:27:19 »
โอ้โห ราคานี่ น่าสนมากเลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าค่าเงินบาท แบบนี้ ยังทำราคาได้ขนาดนี้
ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอดูสเปค และออปชั่นภายใน ภายนอกหน่อยได้ไหมครับ ถ้ารีวิวได้ยิ่งดีเลย
อยากทราบว่าออปชั่นของรุ่นราคาคุ้มขนาดนี้ จะได้อะไรมาบ้างหน่ะครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 18:47:28 »
โอ้โห ราคานี่ น่าสนมากเลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าค่าเงินบาท แบบนี้ ยังทำราคาได้ขนาดนี้
ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอดูสเปค และออปชั่นภายใน ภายนอกหน่อยได้ไหมครับ ถ้ารีวิวได้ยิ่งดีเลย
อยากทราบว่าออปชั่นของรุ่นราคาคุ้มขนาดนี้ จะได้อะไรมาบ้างหน่ะครับ

ได้ครับ ไว้ได้รถมาจะรีวิวสั้นๆ ให้ดูครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 19:35:00 »
ในที่สุดก็โดนป้ายยาเหมือนผมไปอีกคนนึงแล้ว 555 ดีใจด้วยครับ ลูกหลานโชคดีมากที่มีรถโรงเรียนหรูๆแบบนี้ ฟิล์มVKoolก็ไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะAlphardจะมีสติกเกอร์ตารางใหญ่ๆเหลือติดบัตรผ่านสบายๆอยู่แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 17:14:15 »
ขอบคุณอีกกระทู้นึงด้วยครับ ของท่าน Nikle_pk ทำให้ได้รู้เกี่ยวกับรถตัวนี้เยอะขึ้น หวังว่าท่านจะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

อยากรบกวนสอบถามว่า ฟิลม์ C40 มืดมากไหมครับเวลาขับกลางคืน เพราะเห็นในรูปนี่มืดมากๆ ขอบคุณครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ เห็นมี C70 C50 C40 กำลังคิดอยู่ว่าจะติดบานไหนอย่างไรดีให้เหมาะสม
ขออนุญาตแจมครับพอดีเคยติดทั้ง 3 รุ่นถ้าผมเองจะติด C40 รอบคันครับกันร้อนดีสุดไม่มืดไปขับสบาย
หรือว่าจะติด C40 3 บานหน้าที่เหลือ C50 เพราะยังไงบานหลังก็มืดกว่าอยู่แล้วเป็น privacy glass เอากันร้อนดีสุดติด C40 ไปเลยครับ
เลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 18:06:08 »
ในที่สุดก็โดนป้ายยาเหมือนผมไปอีกคนนึงแล้ว 555 ดีใจด้วยครับ ลูกหลานโชคดีมากที่มีรถโรงเรียนหรูๆแบบนี้ ฟิล์มVKoolก็ไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะAlphardจะมีสติกเกอร์ตารางใหญ่ๆเหลือติดบัตรผ่านสบายๆอยู่แล้ว

555 เหมือนโดนป้ายยาจิงๆคับ

ขอบคุณครับทีแนะนำ vkool แต่พอดีตกลงกับเซลล์ไปแล้ว ไม่อยากเปลี่ยนล่ะครับ เคยใช้ vkool อยู่ ลอง 3m บ้างก้อดีครับ จะได้เทียบกันดู

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 18:09:08 »

ขออนุญาตแจมครับพอดีเคยติดทั้ง 3 รุ่นถ้าผมเองจะติด C40 รอบคันครับกันร้อนดีสุดไม่มืดไปขับสบาย
หรือว่าจะติด C40 3 บานหน้าที่เหลือ C50 เพราะยังไงบานหลังก็มืดกว่าอยู่แล้วเป็น privacy glass เอากันร้อนดีสุดติด C40 ไปเลยครับ
เลย

ยินดีครับ ได้รับคำแนะนำดีๆเพิ่มเติม จากคนใช้งานจริง

เห็นหลายคนเฟิม ว่า c40 ไม่มืดเวลากลางคืน ก้อคงเป็น c40 ล่ะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:46:00 »
จับชุดนี้ใส่. หล่อเลยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 09:42:58 »

กันชนหน้าคนละตัวกันครับ ขอบคุณครับที่แนะนำ  :)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:06:34 »

กันชนหน้าคนละตัวกันครับ ขอบคุณครับที่แนะนำ  :)

ทราบครับ ถึงยุให้เปลี่ยน อิอิ  :)