ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะสอบถามครับ Captiva โฉมแรกกับโฉมปัจุบัน(หน้าหมู) สมรรถนะต่างกันเยอะไหมครับ  (อ่าน 2694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Top_Secrets

• Newbie
  • *
คือตอนนี้สนใจดูCaptivaมือสองไว้ครับ

อยากจะทราบหน่อยครับสมรรถนะตัวโฉมปัจจุบันต่างกับตัวเก่าเยอะไหมครับ พวกช่วงล่างความนุ่ม การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร วัสดุหนังภายในต่างกันเยอะไหม และเครื่องดีเซลกับเบนซิอัตราเร่งความแรงตัวใหม่ดีกว่าไหม การใช้งานบำรุงรักษาปัญหาจุกจิกตัวไหนมีมากกว่ากันครับ

พี่ๆคนไหนเคยใช้มาทั้ง2รุ่นรบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ :)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
อัตราเร่ง ความประหยัด ตัวปัจจุบัน ดีกว่าตัวเก่า ชัดเจนครับ
โดยเฉพาะ ถ้าเทียบตัวเบนซิน เล่นตัวปัจจุบันดีกว่ามากครับ
แต่ถ้า ดีเซล ต่างกันพอสมควร ซึ่ง ถ้ามือสอง เล่นตัว 163แรงม้า น่าจะดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ลองหาข้อมูลเพิ่มในคลับของ Captiva ดูครับ แล้วดูเรื่องปัญหาต่างๆ ด้วยครับ ว่าอะไรรับได้ อะไรรับไม่ได้ แล้วชั่งน้ำหนักดูครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ช่วงล่าง ความนุ่มนวล ตัวเก่ากับใหม่ พอๆกันครับ

แต่เรื่องอัตราเร่ง การกินน้ำมัน คนละเรื่องเลยครับ
โดยเฉพาะเบนซิลตัวเก่านี่อืดมากถึงมากที่สุด ตัวใหม่
ก็ดีขึ้นแต่ก็ไม่ถึงปรู๊ดปร๊าด Remap เอาก็ช่วยได้ครับ
ช่วงล่างดีไว้ใจได้เกาะถนนดีมาก วัสดุภายในก็ดีขึ้นมาก

เรื่องดีเซลไม่ทราบเลยครับ เคยใช้แต่เบนซิล
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kris-lack

เมื่อวานไปซื้อของ มีมาโชว์ที่ห้างแห่งหนึ่ง
เงียบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ประมาณว่าสงสารน้องเซลกันเลย
ชำเลืองดูราคา ล้านสี่กว่าๆๆ โอ้แม่เจ้า แพงใช้ได้นะนี่

ออฟไลน์ tvm

Re:อยากจะสอบถามครับ Captiva
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 14:40:58 »
คู่แข่งเด็ดๆ แรงๆ ทั้ง CRV CX5 X-Trail ฯลฯ ขนาดนี้ เจอแบรด์ ความน่าเชื่อถือ อายุโมเด็ล ฯลฯ ไปก็นะครับ คนซื้อต้องมีความมุ่งมั่นแรงกล้ามากกกก

แต่ถ้ามือสอง ก็อาจจะราคาตกจนน่าสนใจ แต่ก็ยังคงมี CRV X-Trail โฉมก่อน ที่น่าจะเป็นตัวเปรียบเทียบอีกครับ
ถ้าไม่รักจริงๆ มุ่งมั่นมาก และคิดเพียงว่าเข้าศูนย์ปีละ ครั้งสองครั้ง ไม่เป็นไรหรอก (แต่ถ้ารถเสีย มีปัญหา มันมากกว่านั้นแน่ๆ) ก็จัดเลยครับ

ปล. ผมหมดอารมณ์ตอนเมื่อ 3 ปีก่อน ที่ไปดูรถที่รุ่นน้องจองไว้แล้ว เห็นว่าปุ่มที่พวงมาลัยมันไม่มีไฟสว่าง (พิมพ์ตัวอักษรเฉยๆ) กับยาง Maxxis แล้วล่ะครับ เลยเชียร์มันจนยกเลิกจอง มาออกเทียน่าเลยทีเดียว 555

ออฟไลน์ Top_Secrets

• Newbie
  • *
ผมเข้าไปอ่านในคลับ Captiva มาแล้วครับ เห็นปัญหาเยอะกันพอสมควรอ่านไปก็คิดมากไป(ขนาดยังไม่ได้ซื้อมาใช้นะ555) เพราะเคยใช้รถมือสองมา2คันซื้อมาใช้ก็ขับไปซ่อมไปจนเบื่อขายทิ้ง เลยไปออกmazda2มือ1มาขับมา3ปีไม่เคยมีเรื่องกวนใจเลยครับใช้งานดี(ก็น่าจะเป็นธรรมดาของรถมือ1) แต่ตอนนี้รู้สึกว่าmazad2 ที่ใช้มันเล็กไปเวลานั่งไปเที่ยวกันหลายๆคนรู้สึกอึดอัด ก็เลยอยากจะหารถsuvสักคัน ใจชอบCaptivaมาตั้งนานแล้วแต่งบผมมีไม่พอซื้อป้ายแดง ตอนนี้เห็นมือ2ราคาน่าสนใจเลยอยากได้ครับ แต่พอเข้าไปอ่านเห็นว่ามีปัญหากันตั้งแต่มือหนึ่งปีแรกที่ซื้อเลยก็มี คิดหนักเหมือนกันถ้าซื้อมือสอง2จะเจอไรบ้าง 

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)