ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันรถยนต์ญึ่ปุ่นมีคุณภาพเทียบเท่ารถยนต์จากทางยุโรปได้ยังครับ  (อ่าน 11193 ครั้ง)

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้าคุณภาพ หมายถึง งานประกอบ ความทนทาน .. รถญี่ปุ่นเหนือกว่ามานานครับ ทน ถึก ไม่จุกจิก ประกอบเนี๊ยบ ครับ

ถ้าคุณภาพ หมายถึง สมรรถนะ การทรงตัว .. ญีุ่่ปุ่นยังเป็นรอง แต่ไม่ห่างแบบสมัยก่อนครับ

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
ยุโรปดีกว่า แต่ดีกว่าไม่คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้น
ตอนหนุ่มๆยังโสดผมขับรถยุโรป ตอนนั้นขับรถเร็วและไว้ให้สาวๆนั่ง
ตอนนี้อายุ50กว่าขับรถช้าลงมากจนเมืยบ่นไม่เคยขับเกิน120มาหลายปี สาวๆก็ไม่มานั่งอีกแล้ว
ใช้camry มันตอบโจทย์ทุกอย่างได้ ไม่รู้ว่าจะซื้อแพงกว่านี้ไปทำไม
พวกรถยุโรปจุกจิกบำรุงรักษายากกว่าcamryแน่
เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ lay

จากที่เคยใช้มา ผมว่าญี่ปุน ดีกว่า

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
จากที่เคยใช้มา ผมว่ายุโรป ดีกว่า ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ palma

ถ้าแค่ตอบโจทย์ใช้งาน ปีละ 3-4 หมื่น กม. ทาง ตจว.เส้นเดิมๆเป็นประจำ

D-seg ญี่ปุ่น ช่วงล่างดีๆ เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ option ก็ครบปลอดภัยเพียงพอ

ถึงยุโรปจะดีกว่าจริง และ จัดหาได้ไม่ยาก ก็ไม่คิดจะข้ามไปเลยครับ มันตอบสนองเพียงพอแล้วจริงๆ ซื้อแค่ที่ใช้ครับ

ส่วนต่างผมเอาไปงอกหลายคัน ใช้ต่างกิจกรรมครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ไม่ทราบว่าผมรู้สึกไปเองรึเปล่า ผมว่าคนไทยมีความสามารถซื้อรถยุโรป ที่ราคาแพงๆ ได้มากกว่าที่เห็นบนท้องถนนนะครับ แต่ปัจจัยนึงที่เค้าไม่กล้าซื้อกัน ปันจัยสำคัญข้อนึงเลย คือเค้ากลัวความจุกจิก ซ่อมยาก อะไหล่แพง สุดท้ายถอดใจไปซื้อญี่ปุ่นรุ่นท๊อปดีกว่า ซื้อครั้งเดียวสบายใจหายห่วงไปยาวๆ ทั้งเรื่องค่าซ่อมบำรุงและราคาขายต่อ แบบนี้จะเรียกว่า เค้ามั่นใจในคุณภาพของรถญี่ปุ่นมากกว่ารึเปล่าครับ