ผู้เขียน หัวข้อ: ืทำรถย้าย M3 G80 ดีมั้ย  (อ่าน 1589 ครั้ง)

ออฟไลน์ aarti

• Newbie
  • *
ืทำรถย้าย M3 G80 ดีมั้ย
« เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 22:15:32 »
สอบถามพี่ๆครับ

พอดีมีแพลนจะทำรถย้าย กับอู่ที่รู้จักกันไว้ใจได้เคยทำรถย้ายหลายคันแล้ว

อยากถามพี่ๆว่า ถ้าจะเอามาเป็น Daily use แนะนำมั้ยครับ (งบที่ทำคันนี้น่าจะอยู่แถวๆ 4ล้าน +- ครับ)

เหตุผลที่คิดอยากทำเพราะว่า
1. เป็นคนขับรถเร็วอยากได้รถขับสนุก คล่องตัว
2. เคยลอง M2 G87 มาแล้วชอบมา เห็นว่าเป็นเครื่อง block เดียวกัน
3. ด้วยราคาค่าทำจริงๆ จะได้ Panamera มือ2 ปี 2019 แต่ใจรู้สึกชอบรถ M3 มากกว่าดูไม่ซ้ำใคร

ข้อกังวลคือ
1. เวลาที่ทำออกมาเท่าที่เข้าใจคือถ้าทำครบๆฟิลลิ่งจะได้ประมาณ 95% จากรถแท้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีอะไรที่น่ากังวลจากนี้มั้ย
2. ไม่ชัวร์เรื่องปัญหาจุกจิกที่จะตามมา
3. ไม่แน่ใจเรื่องการทำประกัน
4. เรื่องตัวถังของ G20 กับ G80 อยากรู้ว่า chassis ต่างกันเยอะมั้ยหรือจริงๆไม่ต่างกัน
5. จอด supercar ได้มั้ย 555

เลยอยากถามความเห็นพี่ๆในนี้หน่อยครับว่ามีความเห็นอย่างไรกันบ้าง

ปล. ส่วนตัวเข้าใจ point เรื่องว่ารถแท้ยังไงก็คือรถแท้ นะครับ แต่โจทย์ผมจริงๆคืออยากได้รถขับสนุกมาใช้งาน

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ืทำรถย้าย M3 G80 ดีมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 06:17:23 »
ผมไม่รู้ว่ามี G20 ใช้อยู่แล้ว แล้วเพิ่ม 4 ล้านกว่า หรือ 4 ล้านกว่ารวมตัวรถไปแล้วด้วยนะครับ

แต่ถ้าเป็นผม เล่นพวกนี้ผมว่าไม่ควรข้ามรุ่นเขาเท่าไรครับ ยิ่ง G20 ทรงเดิมเขาก็สวยมากอยู่แล้วด้วย อาจจะไปออเดอร์พวกเซียงกง bm บ้านเราให้ตัดพวก 340i ที่เป็นขับหลังปกติ มาย้ายของเอา น่าจะทำได้ง่ายกว่าครับ รถธรรมดาด้วยกันการย้ายก็ไม่น่าจะมีอะไรมาก

รถ M มักจะมีอะไรแปลกๆพิสดารซ่อนอยู่เยอะเหมือนกัน หาเอาแบบตรงรุ่นตรงเบอร์ทำ ผมว่าจะจบได้ง่าย แล้ว B58 ใน 340i เรี่ยวแรงเขาก็ไม่ธรรมดาอยู่ เห็นว่าทำเพิ่มรอบๆก็กดไป 5-600 แรงบนไดโนกันแล้ว เอางบที่เหลือไปเพิ่ม ล้อ ยาง เบรก ช่วงล่างดีๆ ก็น่าสนใจดีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 10:31:11 »
รถย้ายผมจะติดอยู่เรื่องนึงคือฝีมือประกอบมันจะไม่เหมือนรถจากโรงงานครับ ยิ่งถ้ามีการตัดย้ายสิ้นส่วนต่างๆรวมถึงย้ายอุปกรณ์ภายในทั้งหมด ผมเคยมีทั้งรถย้ายและรถแท้ รถแท้ขับดีกว่านิดหน่อยครับ (เรื่องความแข็งแรงแชสซีน่าจะมีส่วน) แต่จุดต่างเลยคือรถแท้ภายในเงียบกริบ แต่รถย้ายใช้ไปไม่นานภายในเริ่มเสียงดังน่ารำคาญครับ แล้วอย่างผมค่อนข้างละเอียดเวลาเห็น panel gap ต่างๆที่ไม่เหมือนรถโรงงานจะคาใจครับ เรื่องความจุกจิกถ้าย้ายครบย้ายดีจริงก็ไม่ต่างจากรถโรงงานครับ
ส่วนที่จอดซุปเปอร์คาร์ถ้าห้างเครือเซ็นทรัลจอดได้ครับ รปภ. บางคนฟังเสียงรถเป็นด้วยแต่ถ้าห้างอย่างสยามพารากอนน่าจะต้องขับรถสไตล์ i8 ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 11:46:32 »
ผู้ผลิตเจิมรหัสตัวถังมาไม่เหมือนกัน มันสะท้อนความต่างในระดับโครงสร้างพอควรนะครับ ลึกๆคงต้องให้คนเคยรื้อกางเทียบกันครับ แต่ต่างแหงๆ

ต่างแล้วเราได้ขับ/ใช้ถึงจุดที่เห็น/สัมผัสความต่างไหมนั่นอีกเรื่องนึง

แต่สำหรับผม งบ 4 ล้านแล้วอยากเล่นรถ M ผมคงไปเอา E92 แท้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2024, 12:06:29 โดย Turin »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 15:42:57 »
เชื่อว่ามีจุดต่างพอสมควรครับ
อยู่ที่อู่ จะทำการบ้านดีแค่ไหน
เท่าที่ผ่านมา ส่วนมากรุ่น M
จะมีเรขาคณิตช่วงล่างที่ต่างจากตัวปกติ
รวมไปถึงชิ้นส่วนช่วงล่างด้วย
เช่นบูชเฉพาะรุ่น หรือ อาร์มเฉพาะรุ่น
นี่ยังไม่รวมการเสริมแรงตัวถัง
ถ้าทำการบ้านเป๊ะ งานเนี๊ยบ ก็น่าสน
อยู่ที่คนทำแล้วครับ

ออฟไลน์ poommizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 17:17:20 »
ถ้าชอบยังไงก็จะไป G80 จัดเลยครับ แต่ถ้ามี G20 อยู่แล้วใช้ๆไปก่อนรอเครื่อง M340i ย้ายในอนาคตก็ได้ครับ นี่ใช้ G20 30E อยู่ก็คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะไป G80 ย้าย 40i ลงหรือว่าขายเปลี่ยนคันใหม่

ส่วนเรื่องทำถ้าร้านทำดีมากแล้วภาพในไม่ก๊อบแก๊บเสียงน่ารำคาญก็โอเคครับ อย่าว่าแค่รถย้ายแล้วรถมันไม่สนิทเลย รถผมก็ก๊อบแก๊บเหมือนกันเพราะมันบุประตูข้างนึงมาไม่ดี คันเก่า camry ไม่เคยชนก็มีเสียงเหมือนกันเพราะหลังคาบุไม่ดีก็แก้ไป1-2รอบก็จบทั้งสองคัน สรุปแล้วแต่ความละเอียดช่าง และ [ดวงล้วนๆ]

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 22:40:26 »
ผมมองว่าหมดยุครถย้ายแล้วครับ
สมัยก่อนย้ายกันเพราะต้องการความแรง
สมัยนี้รถ turbo แค่จูนก็แรง  หรือจะไป ev ก็แรงแต่กำเนิด ถ้าช่วงล่างยังไม่ดีก็ทำต่อได้อีก
มันไม่มี story เหมือนสมัยก่อน แต่ก็จบงานแรงได้แบบไม่ต้องรื้อกระจัดกระจาย ทำจบก็ดีไปทำไม่จบไม่สนุกอะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 09:04:52 »
ผมว่า โจทย์ของคุณน่าจะผิดไปหน่อยนึง

ถ้าต้องการรถที่ขับสนุก เขา G20 ไปจูนเพิ่มหน่อย รีแม็พเพิ่มหน่อย ไล่ข้างเพิ่มหน่อย ผมว่ามันก็สนุกได้แล้วครับ แค่นี้พอล่ะ

เพราะการที่จะย้าย M3 มา มันไม่ใช่เพื่อความสนุกแล้วครับ มันเพื่อ
1. เพื่อความเป็น M (ไม่มีใช่ M Look แค่ชุดแต่งภายนอก)
2. เพื่อความแรง
3. เพื่อเก็บ

ความว่าจุดประสงค์ต่างกันเยอะนะ

สำหรับผม ถ้ามีตัง และ ไม่เสียดายรถ ผมย้ายครับ

จากที่เคยสัมผัส F10 M5 รถย้ายมา มันต่างกันเยอะ กับ F10 เดิมๆ ครับ

ผมไม่เคยได้ลอง M5 แท้ ตอบไม่ได้ว่าฟิลลิ่งสู้ M5 แท้ได้ไหม แต่ถ้าเทืยบกับ F10 มันเหมือนรถคันละคัน (ก็ต้องวนกลับไป 3 หัวแรก ว่าที่ต้องการทำคืออะไร ครับ)

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 09:59:34 »
อยากได้รถขับสนุก งบขนาดนี้ไปพวกยุโรปตัวแรงมือสองดีกว่าไหมครับ ไปจูนต่อเดี๋ยวนี้ก็ไปได้ไกลมาก แล้วแต่เงินในกระเป๋าเลย
อู่ที่รู้จักกันนี่สำหรับผมนี่ตัวดี มีปัญหาที พูดไม่ออก

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 10:30:26 »
งบขนาดนี้ถ้าไม่ติดว่าต้อง G80 ผมว่ามีทางเลือกน่าสนใจหลายทางครับ ที่นึกออกคือ
1. TTRS มือ 2 รุ่นนี้เดือดจริง ขับแล้วแรงกว่า G80 แน่ๆ
2. M4 F82 มือ 2 รถแท้ก็วนๆ ที่ 4 ล้านกว่า
3. M3 E92 อันนี้ไม่น่าถึง 4 ล้าน อาจจะไม่แรงเหมือนรถเทอร์โบ แต่ก็ได้ฟีลไปอีกแบบ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 11:03:00 »
งบ สี่ล้าน
ไป RS มือสองเถอะครับ ไม่ก็พวก 40i
TTRS RS4 RS5 Z4 M40i M240i M340i M440i

รถแท้จุด Spot ตัวถังไม่เหมือนกับรถย้ายนะครับ
ความเนียนในการประกอบ ค่า Torque ต่างๆในการขันน๊อต เชื่อได้เลยว่ารถย้ายไม่มีอู่ไหนยอมทำตาม Spec โรงงานหรอกครับ
แค่น๊อตบางตัวนี่ออกแบบมาให้ใช้ได้ครั้งเดียว แต่ถ้าเป็นรถย้าย เชื่อได้เลยว่าใช้ซ้ำแน่นอน
ไหนจะเรื่องโป่งอีก ที่จะต้องตัดต่อตัวถัง
แค่นั้นยังไม่พอยังมีเรื่องการประกอบภายใน พุกยึดต่างๆใส่มาครบมั้ย น๊อตมาครบมั้ย
รายละเอียดเยอะมากครับ คุยกันสามวันก็ไม่จบ

เรื่องประกันก็อีกทุนประกันก็น่าจะให้ได้ตามรถก่อนย้าย ถ้าเกิดเหตุมาต้องคืนทุนแค่ล้านเดียว รับได้มั้ยครับ ที่เหลือเข้าเนื้อ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 14:16:52 »
เป็นไปได้ควรใช้รถของแท้ ดีกว่ารถย้าย

เพราะรถย้าย อะไหล่ติดตั้งประกอบได้ “ไม่เนียน” แถมเสียดายรถ และเวลาขายต่อราคาร่วงหนักกว่ารถแท้ที่ไม่ได้แต่งเติม

ซึ่งรถแท้ M3 จะมีลักษณะในรูปดังนี้

ภายใน

ภายนอก

ปล. ภาพภายนอกนั้นเป็น M3 Touring
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT