ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเพื่อนๆพี่ๆเกียวกับเสียงแปลกๆภายในรถยนต์ครับ  (อ่าน 2471 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
อยากถามว่ารถตลาดบ้านๆในประเทศไทยรุ่นไหนที่ใช้งานไปแล้วไม่เกิดเสียงแปลกๆที่คอนโซนและแผงประตูที่เป็นพลาสติกบ้างครับเพราะรถที่บ้านผมเป็นทุกคันเลยครับ และจากการค้นหาใน google เห็นมีบ่นแทบทุกรุ่น  ขอบคุณครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
มาแชร์ประสบการณ์ครับ

เปอโย 406 พ่อผมขับมา 10 ปี ยังไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆครับ
แต่ปกติจอดในร่มตลอดและดูแลรักษาเป็นอย่างดี

ผมว่าปัณหาส่วนมากอาจจะเกิดจากพลาสติกเวลาเราจอดตากแดดครับ

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
ผมว่ามันเป็นพลาสติก การเสื่อมสภาพมันก็เป็นอายุการใช้งานของมันนะครับ ยิ่งขับไวๆ ตกหลุม อะไรอย่างงี้ มีสิทธิ์หลวมนะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
เอาจริงๆรถที่บ้านผมไม่เห็นรู้สึกว่าเป็นซักคันเลยนะ หรือเสียงช่วงล่างกลบหมดแล้วก็ไม่รู้ 55555
ตั้งแต่ W124 W202 vios2003 yaris2007 หรือคันที่ขายไปแล้วนานมากอย่าง pajero1993
JC TU #54

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
บางทีหลอนกันไปเองก็มีนะครับ ผมเองก็ได้ยินเสียงเอี๊ยดอ๊าดในรถมาตั้งหลายวัน หาเท่าไรก็ไม่เจอ ปรับเบาะหลังก็แล้วอะไรก็แล้ว  ที่ไหนได้ เสียงหัวเข็มขัดนิรภัยที่ไม่ได้รัดมันเสียดสีกับผนังรถนี่เอง หาตั้งนาน ตอนนี้จับมันใส่เบลท์เสียงเงียบกริบ  ;D

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
เสียงพลาสติกคอนโซลและพวงมะลัย ชัวร์ครับรถผมเป็นอยู่, วิ่งเฉยๆไม่้เป็น แต่จะเป็นก็ตอนรถตกหลุม หรือสั่นสะเทือน ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าต้องแก้ยังงัย...

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
รถผมก็เป็นทุกคันครับ แต่พยายามหาแหล่งที่มาของเสียงให้ได้ พอเจอก็แก้ไขได้ครับ