ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามteana 230 js มือสองครับ  (อ่าน 3783 ครั้ง)

ออฟไลน์ moliparadox

• Newbie
  • *
สอบถามteana 230 js มือสองครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 13:00:23 »
ผมมีโครงการว่าจะซื้อ Teana 230js มือสองมาใช้งานอ่ะครับ ขอสอบถามด้วยครับ
1.ระบบหล่อเย็นต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยรึเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ
2.ช่วงล่างหน้า/หลัง(ไม่รวมโช๊คอัพ)ถ้าต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาประมาณเท่าไรครับ
3.ส่วนของตัวเครื่องยนต์มีอะไรที่ต้องดู/สังเกตเป็นพิเศษรึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ มีส่วนใดแนะนำเพิ่มเติมแนะนำได้เลยนะครับ
ปล.คำถามอาจจะดูวนๆเพราะไม่รู้จะเริ่มดูจากตรงไหนรบกวนด้วยนะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: สอบถามteana 230 js มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 13:37:30 »
ขอถามเพิ่มหน่อยค่ะ คือ สงสัยว่า ข้อ 1 ทำไมต้องเปลี่ยนใหม่ ช่วยอธิบาย??
คือเห็นเขาบอกต้องติดอะไรซักอย่างเพิ่มนี่แล่ะค่ะ แต่เราก็ยังสงสัยว่าต้องทำเพิ่มด้วยหรา
เห็นรถเพื่อนที่ทำงาน เขาก็ไปมหาสารคาม - ภูเก๊ต มหาสารคาม-เชียงใหม่ ก็ออกจะบ่อย แต่ก็ไม่เห็นได้ทำไรเพิ่ม
แถมคันนี้ติดแก๊สอีกต่างหากค่ะ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ที่เราฝากคำถาม

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: สอบถามteana 230 js มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 14:38:36 »
1.ระบบหล่อเย็น - ผมว่าเชคท่าทาง น้ำหล่อเย็น น้ำหม้อน้ำ น้ำมันเบรค น้ำมันต่างๆ ถ้ามันปกติเชคดู ตรวจเชคคู่กับเปิดดูเล่นตรวจเชคระยะ กับดูคู่มือรถควบคู่ ถ้ายังปกติดี ท่อทางยังเน่นไม่แตกลายงา ผมก็ว่าไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนอะไรมัน

2.ช่วงล่างถ้าก่อนซื้อเจ้าของยอมให้ยกรถขึ้น hoist ก็จัดเลยครับ อันเสียเสียซ่อมก็จัดไป แต่ถ้าไม่ก็ลองขับดูอาการ ระยะฟรีพวงมาลัย แปลกไหม ศูนย์รถดีหรือปล่าว ลองจั๊มคอสะพาน หรือลงเนินแรงๆ ขึ้นลงลูกระนาดแรงๆถ้ามีโอกาศ เพื่อดูเสียงอะไรแปลกๆ ถ้าในกรณีเคยขับหรือมีคนรู้จักใช้รถรุ่นนี้อยู่ เอาคนเหล่านี้ไปด้วย กดดูระยะยุบ ช่วงยุบของโช๊คทั้งสี่ต้นมีอะไรผิดปกติหรือไม่

3. ส่วนของตัวรถ ถ้ารถมีประกันชั้น 1 โทรเชคกับกระกันได้เลยครับ ถ้าไม่ ก็คงต้องดูตะเข็บรอยต่อ พับยางออกเพื่อดูรอย เทียบกับสอบถามข้อมูลตัวรถจากเข้าของเดิมควบคู่กันไปด้วย กับดูพวกสีรอยขนแมว หรือถ้ามีชุดแต่ง อะไรก็ดูพวกงานประกอบ ยางรอง บลาๆว่ากันไป

ผมก็กำลังเล็งๆรถมือสองอยู่เช่นกันครับ ขอให้โชคดีเจอรถที่ชอบครับ

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 14:48:47 »
คือ teana รุ่นนี้ ไม่มี meter วัดความร้อนมาให้นะครับ มีแต่ไฟสีน้ำเงินเวลาเครื่องเย็น กะสีแดงเวลาเครื่องฮีต
ฉะนั้นเวลาซื้อมือสองมาจึงควรเปลี่ยนระบบน้ำทั้งหมด เพื่อความชัวร์
เนื่องจากว่าเป็นเครื่อง V6 สูบฝั่งในจะร้อนกว่าฝั่งนอก
ความร้อนจะสูงกว่าเครื่อง 4 สูบ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 15:34:49 »
เพื่อนผมก่อนขาย เปลี่ยนชุดคอยจุดระเบิด รางหัวฉีด เกียร์กระตุก ตู้แอร์

แต่อย่างว่า รถมันแล้วแต่คนใช้ คนดูแล

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 23:00:52 »
ขอถามเพิ่มหน่อยค่ะ คือ สงสัยว่า ข้อ 1 ทำไมต้องเปลี่ยนใหม่ ช่วยอธิบาย??
คือเห็นเขาบอกต้องติดอะไรซักอย่างเพิ่มนี่แล่ะค่ะ แต่เราก็ยังสงสัยว่าต้องทำเพิ่มด้วยหรา
เห็นรถเพื่อนที่ทำงาน เขาก็ไปมหาสารคาม - ภูเก๊ต มหาสารคาม-เชียงใหม่ ก็ออกจะบ่อย แต่ก็ไม่เห็นได้ทำไรเพิ่ม
แถมคันนี้ติดแก๊สอีกต่างหากค่ะ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ที่เราฝากคำถาม

คือเจ้ารุ่นนี้มันไม่มีเกย์ความร้อนครับ มันจะเตือนตอนเครื่อง heat แล้วครับ แล้วพออายุประมาณ 5-7 ปี ตรงรอยต่อระหว่าง heatsink และท่อน้ำมันจะกรอบครับ ทีนี้ ในคลับมีหลายๆคันครับ ที่ขับไปแล้วมันแตกน้ำรั่วไม่รู้ตัว เพราะไม่มีความร้อนบอก ทีนี้เลยเสร็จเลย เครื่องฮีต

ปล.ผมใช้อยู่ครัชชชช
ปล2.ผมติดแก็ส

ออฟไลน์ moliparadox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 19:11:11 »
ขอบคุณทุกท่านะครับสำหรับข้อมูล ;D