ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ suv ซักคัน ขอความคิดเห็นด้วยครับ  (อ่าน 9694 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmxx2525

• Newbie
  • *
  • My way My life
ช่วยเลือกหน่อยครับ อยากได้ suv มาใช้ซักคัน
กำลังสนใจระหว่าง หลายๆ ตัวเลือกครับ
1. Toyota Harrier 240G รุ่นสอง ปีประมาณ 07-10 (มือสอง)
2. Mazda cx-5 ตัวเบ็นซิน2.5 / ดีเซล 2.2 (รถใหม่)
3. Nissan X-Trail ยังไม่ออกแต่ชอบดีไซน์มากๆ (รถใหม่)

เปรียบเทียบ
1. การออกตัวเน้นในเมือง (ชอบการออกของซีวิคกับแจส)
2. อัตราเร่งแซง เน้นในเมือง ขับไม่เร็วแต่เผื่อจังหว่ะแซงแบบไม่เครียด
3. การควบคุม วงเลี้ยว ความคล่องตัว (ชอบพวงมาลัยของ c180amgโฉมw204หลังไมเนอร์)
4. ช่วงล่าง นุ่มหนึบ นุ่มย้วย หรือแข็งหนึบ
5. ค่าซ่อมบำรุง ความจุกจิก
ปล.เคยใช้แค๊ปติว่า 2.0 ดีเซล ปี11 มาแล้วหลายๆ อย่างดี อัตราเร่งแซงใช้ได้เลย ออกตัวอืดไปหน่อย
ช่วงล่างหนึบแต่แข็ง วงเลี้ยวกว้างเหมือนกระบะเลย ภายในมีเสียงออดๆแอดๆ ศูนย์บริการแย่มาก

ตั้งงบประมาณไว้ที่ 1.2ล้าน++ ตอนแรกจะไปถอย harrier
ผมกับแฟนชอบเป็นการส่วนตัว ได้หลังคาแก้วเต็มบานด้วย
แต่รถส่วนใหญ่วิ่งมา 7-8 หมื่นโล ถือว่าใช้มาเยอะหรือเปล่าครับ
ผมจะนำมาใช้ ซัก 5-6 ปีจะจุกจิกหรือเปล่าครับ
Cx-5 ก็น่าสนแต่มีคนบ่นเรื่องศูนย์พอสมควร รถไทยตัดออฟชั่นไปเยอะด้วย
X-Trail ก็สวย ดูหรูคล้ายๆ Harrier เลยแต่รถยังไม่ออก ข้อมูลน้อยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 14:21:29 โดย bmxx2525 »

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
Re: อยากได้ suv ซักคัน ขอความคิดเห็นด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 13:09:44 »
ถ้าไม่รีบ รอขับ X-Trail น่าจะดีนะครับ

• Newbie
  • *
Re: อยากได้ suv ซักคัน ขอความคิดเห็นด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 13:16:24 »
X-trail ผมก็ชอบนะแต่ข้อมูลน้อย รถก็ยังไม่รู้ว่าจะเปิดตัวเมื่อไรเลย
แถมกลัวว่าพอมาไทยจะตัดออฟชั่นออกไปเยอะอีก เช่น หลังคาแก้ว , blind spot
ศูนย์บริการของนิสสันเป็นอย่างไรบ้างครับ ใช้ได้ไหมครับ

ถ้าได้มาแล้วแต่งแบบนี้นะแหล่มเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 13:23:06 โดย bmxx2525 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 13:20:06 »
ระบบแบบนี้ถ้ามาครบๆ น่าสนมาก

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 13:52:30 »
X-trail ผมก็ชอบนะแต่ข้อมูลน้อย รถก็ยังไม่รู้ว่าจะเปิดตัวเมื่อไรเลย
แถมกลัวว่าพอมาไทยจะตัดออฟชั่นออกไปเยอะอีก เช่น หลังคาแก้ว , blind spot
ศูนย์บริการของนิสสันเป็นอย่างไรบ้างครับ ใช้ได้ไหมครับ

ถ้าได้มาแล้วแต่งแบบนี้นะแหล่มเลยครับ
ดูจากเทียน่าที่ให้ออฟชั่นมาเยอะพอตัว น่าจะส่งผลมาถึงเอกซ์เทรลใหม่ด้วยพอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 14:08:08 »
ตัว harier / RX ต้องเผื่องบไว้หนึ่งแสน สำหรับบูรณะให้ใช้ได้อีก 3-5ปีแบบป้ายแดง (กรณีเจอกลับไมล์มาหรือแบบไล่ประวัติไม่ได้)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 14:20:53 »
Harrier 240g นี่การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ นุ่มหนึบหรือนุ่มย้วย
อัตราการกินน้ำมันมากน้อยแค่ไหนครับ

ส่วน x-trail ถ้ามาขอออฟชั่น หลังคาแก้ว กล้องรอบตัว ฝาท้ายไฟฟ้า
ส่วนระบบถอยจอดเข้าซอง กับถอยจอดข้างทางไม่ต้องก็ได้
ราคาถ้าไปแรงมากก็จะไม่ไหว ถ้าไม่แรงยอดขายน่าจะดี

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 14:59:09 »
1. harrier ไม่เคยใช้ครับ แต่รถมือสองใช้เฉลี่ยปีละ 20,000 โล ถือว่ากลางๆกำลังดีครับ
2. maxda ออกตัวดีและเร่งแซงต้องดีเซลครับ โดยรวมดีครับ ดีกว่าแคปดีว่า นุ่มกว่า เงียบกว่า แรงกว่าหน่อย ซ่อมบำรุงไม่น่าเยอะกว่าแคปดีว่า แต่น้อยกว่า harrier แน่นอน
3. x trail จุดีที่สุด แต่อืดนะครับตอนเร่งแซง ผลกระทบจาก cvt gear

ลองไปดู veloster สิครับ เผื่อเพิ่มทางเลือก

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 15:07:33 »
1. harrier ไม่เคยใช้ครับ แต่รถมือสองใช้เฉลี่ยปีละ 20,000 โล ถือว่ากลางๆกำลังดีครับ
2. maxda ออกตัวดีและเร่งแซงต้องดีเซลครับ โดยรวมดีครับ ดีกว่าแคปดีว่า นุ่มกว่า เงียบกว่า แรงกว่าหน่อย ซ่อมบำรุงไม่น่าเยอะกว่าแคปดีว่า แต่น้อยกว่า harrier แน่นอน
3. x trail จุดีที่สุด แต่อืดนะครับตอนเร่งแซง ผลกระทบจาก cvt gear

ลองไปดู veloster สิครับ เผื่อเพิ่มทางเลือก

x trail ที่อ้างอิงจากตัวไหนหรอครับ

พอดีผมก็สนใจในตัวที่จะเข้าใหม่

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 15:58:02 »
ผมว่ารอดู x trail ก่อนดีกว่าครับ ตอนนี้จะเข้ามา 5 หรือ 7 ที่นั่งยังไม่มีใครฟันธงได้เลยครับ ส่วนแฮริเออร์งบนี้น่าจะได้ตัวเก่าหน่อย 2004-2006 ผมว่าถ้าไม่ติดแก๊สเอาตัว cx5 ดีกว่าครับยิ่งตัว 3.0 air s นี่ยิ่งซ่อมแพงหนักกว่าอีกครับ จะเล่นตัว 2.4 ก็อึด cx 5 2.5 เบนซินแรงดึงเหลือๆ ประหยัดน้ำมันกว่า บำรุงรักษาถูกกว่า อะไหล่ระยะยาวก็น่าจะดีกว่า เพราะงั้นสามตัวนี้ถ้าไม่สนภาพลักษณ์เป็นผมตัดแฮริเออร์ทิ้งครับ แล้วไปรอลุ้น x trail เอา

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 16:24:40 »

ขอตอบเรื่องศูนย์ค่ะ ส่วนตัวใช้ นาวาร่าและอัลเมร่า
ขอแบ่งเป็น 2 ส่วนคะ
1. เกี่ยวกับรถและอะไหล่ อันนี้ให้เต็ม เท่ากับโตโยต้าและอีซูซุค่ะ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเคลมหรือรออะไหล่นานเลยค่ะ
2. เกี่ยวกับบริการลูกค้า ส่วนตัวให้แพ้เจ้าตลาดนิดนึง แต่คิดว่าไม่สำคัญค่ะ เช่น ที่นั่งไม่เยอะเท่า สิ่งอำนวยความสะดวกไม่เยอะเท่า แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายค่ะ

และที่ชนะเจ้าตลาด คือ ไม่ได้รอคิวเลย เห็นเพื่อนเอารถเข้าโตโยต้า ต้องมีรอคิวพอสมควร

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 16:32:02 »
เป็นไปได้ยากมากที่ hirrier จะวิ่งมาแค่ 8หมื่นกิโล ส่วนมากรถระดับนี้ จะวิ่งมาแล้ว ไม่ตำกว่า 150,000km แล้วมาแต่ตัวเลขสวยๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 16:43:25 »
Harrier 240g นี่การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ นุ่มหนึบหรือนุ่มย้วย
อัตราการกินน้ำมันมากน้อยแค่ไหนครับ

ส่วน x-trail ถ้ามาขอออฟชั่น หลังคาแก้ว กล้องรอบตัว ฝาท้ายไฟฟ้า
ส่วนระบบถอยจอดเข้าซอง กับถอยจอดข้างทางไม่ต้องก็ได้
ราคาถ้าไปแรงมากก็จะไม่ไหว ถ้าไม่แรงยอดขายน่าจะดี
ตัว harier ช่วงล่างมีแบบปกติกับรุ่น air-s ถุงลม แน่นอนว่าตัวถุงลมถ้าซ่อมต้องแพงหน่อย แต่สามารถถอดออกใส่ kayaba NEW SR ได้ 4ต้น 16000 เอง
ถ้าเดิมๆไม่นุ่มโยนแบบ estima / alphard ครับ จะแข็งกว่าหน่อย กำลังดี สบายๆ แต่ระยะยืดยุบคิดว่าน่าจะดีกว่าพวกทรงรถตู้
ช่วงล่างถือว่านุ่มเงียบ ขับรูดยาวๆ 140 ยังชิวๆ ไม่รู้จะโม้ยังไง ตัวนี้มันเกรดลักซัวรี่อ่ะครับ ในยุค 4 ปีที่แล้วก็เรียกว่าไร้เทียมทาน (เพราะ suv ในระดับเดียวกันไม่ค่อยมีต้องไปเทียบกับพวก x5 ก็คงสู้เค้าไม่ได้) เครื่องแรง ขับสี่ ขับสอง แต่มาปีนี้คู่แข่งละอ่อนเยอะแยะ ผมเทียบไม่ถูกเหมือนกันไม่เคยลองรถใหม่ๆในตัวเลือกด้วย
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ตระกูลนี้ ใช้ได้เกิน 3แสนกิโลแบบไม่รู้เรื่องเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 16:47:57 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 16:55:40 »
คำตอบนี่ดูเหมือน จขกท จะรู้ตัวแล้วครับ
รอนิสสันเอกเทรลใหม่หมดดีกว่าครับ
ใจเทมารุ่นนี้เยอะแล้วก็รอเถอะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 18:01:57 »

ขอตอบเรื่องศูนย์ค่ะ ส่วนตัวใช้ นาวาร่าและอัลเมร่า
ขอแบ่งเป็น 2 ส่วนคะ
1. เกี่ยวกับรถและอะไหล่ อันนี้ให้เต็ม เท่ากับโตโยต้าและอีซูซุค่ะ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเคลมหรือรออะไหล่นานเลยค่ะ
2. เกี่ยวกับบริการลูกค้า ส่วนตัวให้แพ้เจ้าตลาดนิดนึง แต่คิดว่าไม่สำคัญค่ะ เช่น ที่นั่งไม่เยอะเท่า สิ่งอำนวยความสะดวกไม่เยอะเท่า แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายค่ะ

และที่ชนะเจ้าตลาด คือ ไม่ได้รอคิวเลย เห็นเพื่อนเอารถเข้าโตโยต้า ต้องมีรอคิวพอสมควร

ตามนี้ครับ

ปล. โทรจองได้ แต่ถ้ามีรถมาก่อนที่ไม่ได้โทรจองถือว่ารถมาก่อนซ่อมก่อนครับ (บาง 0ครับ)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 20:21:20 »
โทรจองได้หมดทุกยี่ห้อ แต่ถ้าไม่มาตามเวลาบนบอร์ดเค้าจะจัดคิวใหม่กันครับ หากเราไปถึงก่อนก็ได้ก่อนเป็นไพออริตี้แรกแทบทุกยี่ห้อ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 20:59:06 »
3. Nissan X-Trail ยังไม่ออกแต่ชอบดีไซน์มากๆ (รถใหม่) ++ผมก็เพิ่งศึกษาข้อมูลเหมือนกันครับ หลังจากที่ถอนจองMU-X 3.0
ผมว่ามันสวยกว่าตัวเดิมมากๆ แถม เอาไปติดแก๊สได้อีก ทำให้น่าสนใจขึ้นไปอีก ไม่ทราบว่า X-Trail จะมีกำหนดการออกจำหน่าย
ในประเทศไทย ในช่วงปีเดือนไหน ปีไหนครับ  สวยหรูดูแข็งแกร่ง ออกแบบได้ลงตัวมากๆครับ ขอชมนิสสันเลย เยี่ยม!!

ปล.เคยใช้แค๊ปติว่า 2.0 ดีเซล ปี11 มาแล้วหลายๆ อย่างดี อัตราเร่งแซงใช้ได้เลย ออกตัวอืดไปหน่อย
ช่วงล่างหนึบแต่แข็ง วงเลี้ยวกว้างเหมือนกระบะเลย ภายในมีเสียงออดๆแอดๆ ศูนย์บริการแย่มาก ++แต่ส่วนนี้ผมว่า มีอคติมากไป
ผมก็เคยใช้แคปตี้ รุ่นLT โฉมแรกสุด ช่วงล่างดีมากๆ นุ่มหนึบ เกาะถนน เรื่องอืดตัวผมว่าไม่อืด เหยียบพุ่งดีมาก แต่ตัวเบนซินนี่อืดจริง
วงเลี้ยว แน่นอนครับ SUV นี่นาจะให้เหมือนกับเก๋งได้ไง ภายในเก็บเสียงดีแต่ขับเกิน120เสียงลมเข้ามาในห้องโดยสารพอสมควรเลย
ส่วนศูนย์บริการที่เชียงใหม่ ก็กลางๆไม่ถึงกับแย่ ตอนที่ผมใช้แค่นำไปเช็คศูนย์รอคิวนานมาก ต้องจัดตารางคิวกันเลยทีเดียว แต่ปัจจุบัน
เห็นสร้างเพิ่มขึ้นอีกศูนย์ แต่ก็ไม่รู้ว่าการบริการดีขึ้น-แย่ลงยังไง เพราะผมขายรถทิ้งไปได้2ปีแล้ว เพราะอาการแร๊คพวงมาลัยร่วง ซ่อมแล้ว
ซ่อมอีก พอเบิกของใหม่ 3x,xxx ใช้ไปได้สักพักอาการก็เหมือนเดิม พวงมาลัยจะแข็งมากๆเลี้ยวแทบไม่ได้ ยิงกว่าพวงมาลัยรถกะบะ20-30ปี
ก่อนเลยทีเดียว และ ผมก็เข็ดหลาบกับรถยนต์ยี่ห้อนี้ไปอีก1ค่าย แต่ไม่ได้เข็ดที่ศูนย์บริการนะ เข็ดที่ตัวรถนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 21:07:52 โดย jomyoot »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 21:57:17 »
ผมไม่ได้อคติกับรถเชฟนะครับแต่เทียบกับรถเก๋งแล้วรู้สึกได้ว่าแข็งกว่าเยอะเลยครับ
การออกตัวถ้าไม่กดคันเร่งลึกๆ จนควันดำออกตูดนี่ถือว่าอืดเลยนะ รถหนักเกือบสองตัน
ไม่อืดก็แปลกล่ะครับ เกียรก็ยังไม่ดีเท่าที่ควรเปลี่ยนเกียรจากเดินหน้ามาถอยหลัง
กว่าเกียรจะจับนี่ใช้เวลาซักเกือบวินาทีเลย คันเก่าผม บีเอ็ม e46 เกียรจับเร็วกว่าเยอะเลย
แถมผมใช้เชฟนะกินน้ำมัน 7.5 กิโล / ลิตร ตอนแรกคิดว่าน่าจะถึง 10 กิโล(ใช้ในเมือง)
กินเท่ากันกับ เจ้า e46 คันเก่าเลย ศูนย์บริการนี่แย่มากนัดเคลมข้อบกพร่องทีเกือบเดือน
แต่ถ้าจะเช็คระยะ เปลี่ยนอะไหล่ที่เราจ่ายเงินเองนะ 2-3 วันก็มีคิวแล้วแปลกแฮะ

ส่วนตัวอยากได้ harrier ก่อนจะซื้อเชฟอีกแต่เห็นว่าเชฟมีเครื่องดีเซลเลยอยากลอง
เพราะพี่ชายใช้ บีเอ็ม e60 520d อัตราเร่งดีมากๆ ประหยัดอีกต่างหาก
ใจตอนนี้เทไปทาง harrier ถ้าเจอคันที่ถูกใจก็ได้รถเลย ชอบหลังคาแก้วเป็นการส่วนตัว
แฟนผมก็เชียร์เพราะเธอเองก็ชอบเจ้า harrier เหมือนกัน
แต่กลัวเรื่องโดนกรอไมล์มาเหมือนกันนะ จะเช็คยังไงได้บ้างครับ
อีกอย่างเรื่องอัตราเร่งจะทันใจหรือเปล่าก็ไม่รู้ เต็นท์มือสองเค้าจะให้ลองขับ
ก่อนที่เราจะซื้อหรือเปล่าครับ ไม่กล้าขอเค้าลองรถ

ส่วน x-trail ก็ชอบรูปทรงแต่สเปกเครื่อง ราคา วันที่จะจำหน่าย
ยังไม่ทราบเลยว่าอีกนานแค่ไหน พอดีขี้เกียจรอนาน เพราะขายคันเก่าไปซักพักแล้ว
อยากได้รถมาใช้แล้ว ทุกวันนี้ก็ขับรถแฟนอยู่

ส่วน cx-5 ก็ชอบแต่ไปดูที่ motor expo ที่ผ่านมารู้สึกว่าข้างในจะเล็กไปหน่อยนะครับ
แถมตัดออฟชั่นเจ๋งๆ ออกไปเยอะอยู่ครับ เลยรู้สึกว่าถ้าจะเอาเจ้า cx-5 ควรรอตัวไมเนอร์
เผื่อจะเอาออฟชั่นที่ตัดออกไปมาใส่ให้มันครบๆ ที่อยากได้คือปุ่มคอนโทรตรงคอนโซลกลาง
ที่เหมือนกับ i-drive ของบีเอ็ม  / คอมมานของเบ็นซ์

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 22:07:50 »
ผมถึงพูดอยู่เสมอๆว่า มันมี มาตราฐานอะไร ที่ว่า"รถอืด ไม่อืด" มาตราฐานมันอยู่ที่ไหน Exp.อืดของท่าน แต่แรงดีสำหรับผม เป็นต้น.
เพราะฉะนั้น รถอืดไม่อืดขึ้นอยู่กับการขับขี่และการใช้งานของแต่ละบุคคล "จงไปทดลองขับด้วยตัวคุณเองก่อนจะซื้อจะจองด้วยนะครับ"

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 23:07:14 »
ต้องลองแฮริเออร์แล้วคุณจะไม่อยากขับรถพวกนี้อีกครับ เคยนั่งของคนรู้จักกันนั่งนิ่มสบายฟินนนสุดๆ หรือถ้ากลัวเรื่องซ่อม
ก็รอดูเอกเทรลก่อนก็ได้ครับ ส่วนซีเอกห้าก็ไม่เลวนะแต่ส่วนตัวผมผิดหวังภายในพอสมควรแคบนั่งหลังไม่สบาย คอนโซลกลางพลาสติกโลว์ไปนิด การประกอบก็ยังมีที่ตินิดๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 08:03:21 »
อืดสำหรับผมก็ง่ายๆ ครับแค่เทียบกับ ซีวิค แจส ผมขับแบบปรกติไม่ได้เร็วอะไร ไม่ได้กดคันเร่งลึก
ขับแบบให้คนธรรมดาหลายคน ทั้งเพื่อนผู้ชายและแฟนผมมาลองขับทั้ง 3 คันที่ผมว่าแล้วลองถามคำตอบ
คำตอบที่ได้จะออกมาค่อนข้างจะเหมือนกัน แจสกับซีวิคจะออกตัวได้ดีกว่า ถ้ากดคันเร่งปรกติ
แต่ถามว่าเจ้าแค๊ปติว่านี่ออกตัวแบบพุ่งๆ ได้ไหมตอบเลยว่าได้แต่ต้องกดคันเร่งจนควันดำออกตรูด
จะออกตัวพุ่งไปพร้อมๆ กันกับคันอื่นที่ติดไฟแดงด้วยกัน

ส่วน harrier ผมอยากจะลองขับดูจัง จะได้รู้ว่ารุ่นนี้การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง
ถามประสบการณ์ที่หลายๆ ท่านเคยใช้เท่าที่ตอบมาจะบอกว่าขับนุ่มเงียบนั่งสบายดีมาก
แต่อัตราเร่งกลางๆ และอัตราการกินน้ำมันจะอยู่ที่ประมาณ 6-8 โล / ลิตร

ผมว่าที่เราไปทดสอบตามศูนย์ ระยะทางสั้นๆ ผมว่าไม่ค่อยได้เทสเหมือนเวลาที่เราใช้งานจริงๆ
ที่เราใช้งานเองจริงๆ ยิ่งคนใช้ในเมืองนี่จะเจอปัญหารถติด จังหว่ะออกตัวตามแยกไฟแดง
ขับเบรกๆ หยุดๆ ออกตัวกลางเนินสะพาน เลี้ยวขึ้นลานจอดรถตามตึก ซอกแซกแซงตอนรถเยอะๆ
ซึ่งการที่เราไปลองขับมักจะไม่ได้ทดสอบตามที่เราใช้งานกันจริงๆ จะจับอาการลำบาก
ถ้าจะให้รู้ว่าคันไหนเหมาะกับเราต้องลองขับซัก 2-3 วันนี่จะรู้เลยว่าเราชอบมันจริงๆ หรือเปล่า
ยิ่งอัตราการกินน้ำมันนะไม่ต้องไปพูดถึง คนที่ใช้รถในเมืองยังไงก็ไม่ได้ตามนั้นแน่ๆ
ผมได้มาใช้รถแฟน c180 amg รถเกรย์ นี่ชอบเกือบทุกอย่าง น้ำหนักพวงมาลัย
ความคล่องตัวเวลาขับในเมือง วงเลี้ยว ช่วงล่างนี่สุดยอด ล้อ 18" ยางบาง
แต่เวลาเจอหลุมนี่นุ่มหนึบกว่าแค๊ปติว่าล้อ17 / บีเอ็ม e46 ล้อ18ยางบางที่เคยใช้อีก
ใช้คันนี้แล้วหลงรักการขับขี่บนท้องถนนไปเลย แต่แค่ว่ารถมันเล็กสำหรับผมแค่นั้นเอง
เพราะส่วนใหญ่ผมจะมีเพื่อนๆ นั่งรถผมไปเตะบอลด้วยกัน ทั้งคัน 4-5 คนประจำ
เลยอยากจะได้ suv ที่ราคาไม่แรง ขับนุ่มหนึบ อัตราเร่งตอนออกตัวดีหน่อย

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 11:22:08 »
แบบนี้ถ้าไม่รีบผมว่ารอดู X-Trail ดีกว่าครับ ไหนๆก็ชอบดีไซน์อยู่แล้ว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 19:55:18 »
ผมกลับเห็นต่างจากทุกท่านที่บอกว่า จขกท เค้าอยากได้ xtrail ผมอ่านกี่รอบๆ กี่เม้นท์ยังไงๆท่านก็อยากควบ harier  555
จริงอยู่ ถ้าไม่รีบ รอได้ ก็ควรจะรอชมนิสสันของจริงก่อน
แต่ว่างๆตามเต้นท์มือสองที่ขายรถมีราคาหน่อย เค้าให้ลองแน่นอนครับ หากคุณจะยื่นมิตรภาพและความสปอร์ตบอกเจ้าของเต้นท์ว่าจะเติมน้ำมันให้ ขอควงรอบนึง (ผมเคยทำครับ แม้สุดท้ายไม่ได้ซื้อเค้า แต่ยอมรับว่าเต้นท์ดีๆบริการดี ให้ขับจนหนำใจยิ่งกว่ารถใหม่อีกครับ)

ตามคอมเม้นท์ท่านด้านบนครับ หากได้ลองขับลองนั่ง harier/RX แล้วจะลืมพวก SUV ในตัวเลือกเลย และผมคิดว่ามันน่าจะนุ่มสบายกว่า harier ตัวใหม่ด้วย (เดาเอา)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 22:08:33 »
วันนี้ไปดู harrier มาคันหนึ่งสภาพสวยถูกใจเลยครับแต่ราคาเกินงบที่ตั้งไว้
แฟนผมเลยบอกให้รอปีหน้าค่อยไปดูใหม่ราคาน่าจะลงกว่านี้
หรือไม่ก็ให้ลองหาข้อมูลดูว่า x-trail จะขายเมื่อไร ราคาเท่าไร สเป็กถูกใจไหม
พี่ๆ พอจะมีรายล่ะเอียดเจ้า x-trail 2014 บ้างหรือเปล่าครับ
ราคาพี่ๆ คาดกันว่าจะเปิดมาซักประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 20:49:49 »
เป็นผมก็แขวไปทาง Harrier เหมือนกันครับ แต่ต้องสภาพดีๆเลยนะ

แต่อยากให้รอดู X-Trail ใหม่ก่อน รอดูวัสดุ อัตราเร่ง ราคา ออฟชั่น รูปทรง

ถ้าไม่ประทับใจเท่าไหร่ก็ไป Harrier ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 21:25:11 »
ส่วนตัว 1 cx-5 ชอบส่วนตัว
          2 x-trail  หรูหรา ขับง่ายขับสบาย ศูนย์บริการ โอเค
          3 Harier  รถหลายปีแล้ว หลังคาแก้วก็เท่ห์ดีนะครับ  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 22:21:00 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ
ตอนนี้ยังคงรอดูๆ ไปก่อนครับเพราะ harrier ตกลงราคากันยังไม่ลงตัวครับ
แฟนเลยบอกว่ารอดูต้นๆ ปีก่อนล่ะกันเผื่อเค้าจะยอมลดราคาให้ตามที่ตั้งใจเอาไว้
อีกอย่างเผื่อว่าต้นปี 2014 จะมีรถรุ่นใหม่ๆ ที่ถูกใจเปิดตัวมาบ้าง

วันนี้ดูข่าว honda vezel รูปทรงถูกใจเหมือนกัน ภายในก็แหล่ม
แต่กว่าจะเปิดตัว กว่าจะขาย ทั้ง HondaVezel /  ทั้ง Nissan x-trail ผมจะทนไหวมั้ย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 10:21:40 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ
ตอนนี้ยังคงรอดูๆ ไปก่อนครับเพราะ harrier ตกลงราคากันยังไม่ลงตัวครับ
แฟนเลยบอกว่ารอดูต้นๆ ปีก่อนล่ะกันเผื่อเค้าจะยอมลดราคาให้ตามที่ตั้งใจเอาไว้
อีกอย่างเผื่อว่าต้นปี 2014 จะมีรถรุ่นใหม่ๆ ที่ถูกใจเปิดตัวมาบ้าง

วันนี้ดูข่าว honda vezel รูปทรงถูกใจเหมือนกัน ภายในก็แหล่ม
แต่กว่าจะเปิดตัว กว่าจะขาย ทั้ง HondaVezel /  ทั้ง Nissan x-trail ผมจะทนไหวมั้ย

ใจเย็น ๆ ท่าน  ;D hondaVezel มันเล็กคนละคลาสกับ x trail ครับ อิอิ  แต่วิ่งในเมืองก็คงชิล ๆ
ผมคิดว่า ไว้รอดูของจริงดีกว่า  อิิอิ ผมก็ยังลากคันเก่ายาวเลย รอดูปีหน้าก่อนเหมือนกัน
คิดว่าปีหน้าตลาดรถคงเงียบ โปรหลายรุ่นน่าจะเยอะอยู่นะ  ;D