ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยคับ.. H1 ป้ายแดง vs Alphard มือสอง งบไม่เกิน 2 ล้านบาท  (อ่าน 7026 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

ครอบครัวผมเป็นครอบครัวใหญ่ มีรถเก๋ง 2 คัน เวลาเดินทางไปเที่ยวต้องขับตามกันไป 2 คันเป็นประจำ

จึงอยากขายรถเก๋งออกไป 1 คัน แล้วหารถครอบครัว 7 หรือ 11 ที่นั่งมาใช้แทน 1 คัน เพื่อความสะดวก

ผู้โดยสารมีดังนี้ ผู้ใหญ่ 4 คน ผู้สูงอายุ 1 คน และ เด็กเล็ก 3 คน

ควรเลือกตัวไหนดีคับระหว่าง H1 ป้ายแดง vs Alphard มือสอง ในงบไม่เกิน 2 ล้านบาท

เงื่อนไขในการเลือก เรียงจากมากไปน้อย มีดังนี้..

1. ระบบความปลอดภัยต่างๆ

2. ความสบายของผู้โดยสาร

3. ระบบช่วงล่างเกาะถนนไว้ใจได้ ( ขับต่างจังหวัดความเร็ว 120 -140 เป็นประจำ )

4. ดูแลรักษาง่าย ไม่จุกจิก

5. ขับง่าย คล่องตัว ใช้งานได้ทุกวัน ( รับส่งลูกหลานไปโรงเรียน )

6. ไม่เอาเครื่องยนต์ ไฮบริด นะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
- อัลพาร์ทกินขาด ถุงลมนิรภัยรอบคัน 
ระบบความปลอดภัย ABS BA EBD VSC TCS

- อัลพาร์ท กินขาดครับ

3. ระบบช่วงล่างเกาะถนนไว้ใจได้ ( ขับต่างจังหวัดความเร็ว 120 -140 เป็นประจำ )
- H1 เกาะถนนดีกว่าครับ แต่กระด้างหน่อย
ส่วนอัลพาร์ทนิ่มกว่า  แต่ เกิน 120 จะโคลงหน่อย
เปลี่ยนโช๊ค ช่วงล่าง คิดว่าน่าจะจบ

- อัลพาร์ทถ้าไม่ใช่ตัว ไฮบริด ไม่ค่อยจุกจิก  เครื่องใช้บล๊อกเดียวกับแคมรี่
อะไหล่ บางตัว แชร์พาร์ทกันได้

5. ขับง่าย คล่องตัว ใช้งานได้ทุกวัน ( รับส่งลูกหลานไปโรงเรียน )
- อัลพาร์ท ดูคันเล็กกว่าครับ น่าจะคล่องตัวกว่า  ส่วน H1 จะคันใหญ่กว่า แต่ก็ไม่มาก แต่จะดูอุ้ยอ้าย นะผมว่า

6. ไม่เอาเครื่องยนต์ ไฮบริด นะครับ
- ที่ขายยุตัว ปี 2012  เป็นเครื่อง 2.4 ตัวไมเนอร์ ก่อนเปลี่ยนโฉมครับ
ได้เบาะปรับไฟฟ้าแบบหัวหมอนมิกกี้เมาส์ ปรับไฟฟ้าคู่หน้า  ประตูไฟฟ้าซ้ายขวา หน้าหลัง

ออฟไลน์ Tpol

• **
เคยลังเลเหมือนกัน สุดท้ายเลือกH1 2014
ได้ความสบายใจเพราะซื้อเอาไว้เที่ยว. ของใหม่ ใช้มาสองปีไม่มีเสีย ไปเที่ยวไกลบ้านเสียละยุ่งแน่หมดสนุก

แต่H1. เหมือนขับรถกระบะ เมื่อสิบปีที่แล้ว แม้จะเขาจะพยายามทำให้ดูหรู แต่มันก็ห่างไกลจากอัลพาทมากๆ แค่ใกล้เคียงกับซีวิคFD. ยังห่างไกลเลย(วัสดุ การประกอบ ) เหมือนคนละเกรด ดั้งนั้นอย่าไปคาดหวังอะไรจากH1มาก ได้ใหญ่ กับใหม่ ดีเซลแค่นั้น

1. ระบบความปลอดภัยต่างๆ. เหมือนให้เทียบให้ว่าเหมือนcity 2009ตัวล่าง กับaccord 2015

2. ความสบายของผู้โดยสาร. เหมือนเทียบเก๋งกับรถกระบะ. Civic2007 กับnavara2010

3. ระบบช่วงล่างเกาะถนนไว้ใจได้ ( ขับต่างจังหวัดความเร็ว 120 -140 เป็นประจำ ). H1 ผมกับ140-150นิ่งอยู่ คงเพราะถนนดี คงเพราะหนัก   แต่ถ้าถนนไม่ดี อาจจะคว่ำได้ไม่กล้าขับ (ช่วงประจวบ) เด้งกว่าCRV2013อีก

4. ดูแลรักษาง่าย ไม่จุกจิก ใช้มาสองปีไม่ปัญหาอะไรใหญ่โตนะ. ถ้าอัลพาทลงซ่อมไปหลายอย่างน้อยก็ช่าวล่าง

5. ขับง่าย คล่องตัว ใช้งานได้ทุกวัน ( รับส่งลูกหลานไปโรงเรียน ). ขนาดก็พอๆกับที่ผมขับกระบะนะ วงเลี้ยงแคบกว่าหน่อย. ขับทุกก็ได้นะ มันก็แค่ความรู้สึกว่าจะขับไม่ได้เพราะดูมันใหญ่ๆเหงาๆเวลาขับคนเดียว พวงมลัยเบาขับง่ายอยู่นะ เบากว่าFD. แต่หนักกว่าaccord นิดหนึ่ง

6. ไม่เอาเครื่องยนต์ ไฮบริด

สุดท้ายแล้วแต่ชอบ ผมว่ามันตัดกันตรง หรูกับธรรมดา หรือ ให้เลือก cityป้ายแดง7แสนกับaccord มือสอง

รถที่บอกเคยใช้อยู่ ยกเว้นอัลพาท แค่เคยลองนิดหน่อย

ออฟไลน์ Auto

คู่นี้รักพี่เสียดายน้องจริง ๆ 
ถ้าป้ายแดงอัลพาร์ดแพงกว่าเยอะ  มีเขวแน่นอนหลายคนงบไม่ถึง 
ถ้าป้ายแดง H1  ตัวท๊อปแพงมากคนหนีไปอัลพาร์ดดีกว่า 
พอมีอัลพาร์ทมือ 2 ราคาใกล้เคีง H1  ป้ายแดงเลือกยากจริง ๆ 

H1  ข้อดี ได้ดีเซล แต่อย่างอื่นน่าจะรเป็นรองเยอะ
อัลพาร์ทน่าจะดีกว่าแทบทุกด้าน ยกเว้นได้มือ 2 กับเครื่องเบนซิน

ออฟไลน์ Tpol

• **
อีกอย่าเก็บตังไว้ดีกว่า. เคยมีคนสอนผมว่าขับกันไปสองคันดีแล้ว มีอะไรจะได้ช่วยเหลือกันได้ และสนุกดีเพราะอยู่กัยคนละคัน จะได้ถามว่าถึงไหนแล้ว จะแวะไหนดี ....ปีหนึ่งจะมีสักกี่วันที่จะไปพร้อมๆกัน H1 มีให้เช่า 1800-2200เอง

ออฟไลน์ V221

นับแล้วทั้งหมด8คนเกินจำนวนที่นั่งสำหรับ Alphardครับ คงต้องไปที่H1
BMW 750E M SPORT

• **

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ เลือกยากจริงๆๆ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ผู้โดยสารมีดังนี้ ผู้ใหญ่ 4 คน ผู้สูงอายุ 1 คน และ เด็กเล็ก 3 คน
-ทั้งหมด 8คนนี่รวมคนขับแล้วใช่ไหมครับ  ถ้าใช่อัลพาร์ทมือสองก็น่าสนครับ  หาสภาพดีๆๆๆแล้วเอามาทำเบาะแถว 2เป็นแบบ vip 3ที่นั่ง ตอบโจทย์ได้เลยครับ 

-อัลพาร์ทเหนือกว่ามากๆๆๆครับมีครบทุกอย่าง ถุงลม 9ใบ ABS BA EBD VSC  ส่วน H-1 ถ้าเป็นตัวดีลักก็มีแค่ถุงลมคู่หน้ากับABS แค่นั้นเอง

-ข้อนี้พอๆๆกันครับ
-ถ้าวิ่งราวๆ 120-140 อัลพาร์ทก็ยังพอไว้ใจได้ครับ ส่วน H-1 ก็ไม่มีปัญหาครับ

-ดูแลรักษาผมให้พอๆๆกันครับ 

-ข้อนี้ก็พอกันครับ  H-1 คันใหญ่จริงแต่ก็ขับง่ายครับ ซอกแซกง่ายไม่ต่างจากอัลพาร์ทเลย

ออฟไลน์ SM.

นับแล้วทั้งหมด8คนเกินจำนวนที่นั่งสำหรับ Alphardครับ คงต้องไปที่H1

ออฟไลน์ iceice99

+ 101

ออฟไลน์ caiyo99

• Newbie
  • *
ผมเองก็เป็นคนนึงที่ผ่านการเลือกแบบนี้มาแล้ว โจทย์คล้ายๆกันครับ สุดท้ายจบที่อัลพาร์ดมือสอง ถ้าได้รถดี ไม่มีเรื่องจุกจิกเลยครับ จ่ายค่าน้ำมันแพงกว่านิดหน่อย แต่แลกมาด้วยความหรูหรา นิ่มนวล สะดวกสบาย ความปลอดภัยครบครัน และคุณก็มีรถอีกคันนึงแล้ว ไม่น่าที่จะต้องกลัวอะไรครับ หาดูปีใหม่ๆ ไมล์น้อยๆมีครับ

ออฟไลน์ Neokv

• **
นาๆจิตตัง ไม่มีผิดถูกหรอก คู่นี้อยู่ที่งบ
ช่วงล่างมันจบได้ทุกรุ่นถ้ามีงบไปลง
งานประกอบกับวัสดุh1ถือว่าดีทีเดียว เทียบกับcrv g3
ที่ใช้อยู่ ผมให้h1ดีกว่าด้วยซ้ำ
จำนวนที่นั่ง ผมก็เห็นพวกppvขับกันอยู่คนเดียวบ้าง
พ่อแม่ลูกบ้าง ไม่เห็นจะใช้เต็ม5/7ที่นั่งเลย อย่างงี้น่าใช้
เก๋งก็พอหรือเปล่า เหมือนกันผมมองว่า11ที่นั่งแต่ไม่ได้จำเป็นต้องนั่งเต็มถึงจะใช้ได้  แต่ทุกครั้งที่ได้ใช้แล้วมันมีความสุขกันทุกก็คุ้มแล้ว จะกี่คนก็ตาม

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็นโจทย์ที่ยากมากครับ ผมก็ปวดหัวเช่นกัน สุดท้ายรู้สึกว่าที่นั่งมากไปเลยออก Accord มาขับแทน แม่ลูก Happy เพราะนั่งนอนสบายมาก

ผมโจทย์นี้จะง่ายมากหาก H1 ยี่ห้อโตโยต้า นะผมว่า (Commuter/Ventury นั่งบนเครื่อง ชนหน้าคนขับรับเต็มๆ อันนี้รับไม่ได้อย่างแรงครับ)

เอาเป็นว่าหากการเข้าศูนย์ H1 ไม่ได้ลำบากมาก (ไม่ไกลมาก) ก็เป็นรถที่น่าใช้มากครับ แต่อยากบอกว่า

เบาะ Alphard ของคนนั่งหน้า และแถวสองมีที่รองน่อง นั่งสบายมากครับ บุพการีนั่งแล้วไม่อยากลุกกันเลยทีเดียว
ไม่ว่าใครที่ได้ลองนั่ง Alphard/Vellfire แล้วเป็นอยากได้ทุกรายไปครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• **

อีกอย่าเก็บตังไว้ดีกว่า. เคยมีคนสอนผมว่าขับกันไปสองคันดีแล้ว มีอะไรจะได้ช่วยเหลือกันได้ และสนุกดีเพราะอยู่กัยคนละคัน จะได้ถามว่าถึงไหนแล้ว จะแวะไหนดี ....ปีหนึ่งจะมีสักกี่วันที่จะไปพร้อมๆกัน H1 มีให้เช่า 1800-2200เอง

ผมมีคอนโดที่หัวหินจึงไปกันแทบทุกสัปดาห์ครับ ถ้าให้เช่าครั้งละ 1800-2200 ทุกครั้งคงไม่ไหวครับ

อีกอย่างน้องผมเพิ่งหัดขับรถ ขับไปไกลๆทุกสัปดาห์เกรงว่าจะไม่ปลอดภัย และถ้าให้ขับตามกันไปแบบช้าๆบ่อยๆ

ผมก้อพาลจะหลับอยู่หลายครั้งและเปลืองน้ำมันด้วยครับ  เลยอยากรวมไปคันเดียวเลยดีกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ InBkk

โดยรวมแล้ว Alphard เหนือกว่า H1 ในเกือบทุกๆ ด้าน ยกเว้น
- ความกว้าง ถ้านั่ง 8 คน นอกจากเกินที่นั่งแล้ว ยังอึดอัดด้วย
- ความแรง เครื่องดีเซล แรงบิดรอบต่ำ-กลาง ดีกว่าเบนซินบลอคเล็กๆ แน่นอน

สรุป คิดว่า H1 น่าจะเหมาะกว่า เพราะนั่ง 8 คน เอารถกว้างๆ ไว้ดีกว่า ไหนจะต้องขนของอีก

ออฟไลน์ min217

8 คน ต้อง H1

ออฟไลน์ bobsan

Alphard ดูน่าใช้กว่าไม่ว่าจะเป็นเรื่องความปลอดภัย สวยงาม ภาพลักษณ์ การซ่อมแซม

H1 มีดีในส่วนเรื่องได้รถใหม่ เครื่องดีเซล ช่วงล่าง และจำนวนที่นั่ง

ฟันธงที่ h1 มือสองครับเหลือเงินหลายแสนเลย

• **
เป็นโจทย์ที่ยากมากครับ ผมก็ปวดหัวเช่นกัน สุดท้ายรู้สึกว่าที่นั่งมากไปเลยออก Accord มาขับแทน แม่ลูก Happy เพราะนั่งนอนสบายมาก

ผมโจทย์นี้จะง่ายมากหาก H1 ยี่ห้อโตโยต้า นะผมว่า (Commuter/Ventury นั่งบนเครื่อง ชนหน้าคนขับรับเต็มๆ อันนี้รับไม่ได้อย่างแรงครับ)

เอาเป็นว่าหากการเข้าศูนย์ H1 ไม่ได้ลำบากมาก (ไม่ไกลมาก) ก็เป็นรถที่น่าใช้มากครับ แต่อยากบอกว่า

เบาะ Alphard ของคนนั่งหน้า และแถวสองมีที่รองน่อง นั่งสบายมากครับ บุพการีนั่งแล้วไม่อยากลุกกันเลยทีเดียว
ไม่ว่าใครที่ได้ลองนั่ง Alphard/Vellfire แล้วเป็นอยากได้ทุกรายไปครับ  8) 8) 8)

แม่ผมไปลองนั่งมาทั้ง 2 คันแล้ว กลับชอบ H1 มากกว่าเนื่องจากความกว้างขวางของห้องโดยสาร

ส่วนผมชอบ Alphard มากกว่าเพราะเป็นคนขับครับ แหะๆๆๆ

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
เคยมีโจทย์แบบนี้ แต่เพิ่ม  alphard มือหนึ่งเข้าไปด้วย
จบที่ H1 ครับ คุ้มโครตๆ บ้านผมเที่ยวบ่อยมาก ขึ้นเขา ขึ้นดอย ตอนนี้แสนโลแล้ว ปกติดี

ตอนนั้นผมมี ลูกเล็กเหมือนกัน 2คน ทั้งอ๊วก ทั้งฉี่ ข้าวเหนียว กระดูกไก่ ไส้กรอก ปากกา สี
คือเลอะเทอะแทบจะตลอดเวลา ... ถ้ารับได้ ไป alphard ครับ หล่อกว่าเยอะ
แต่ ถ้าคิดแค่เอามาขนคนไปเที่ยว H1 เลยครับ และด้วยระบบตัวช่วยของรถที่น้อยนี้
ทำให้ผมขับช้าลง และระวังมากขึ้น ไว้รอลูกโตแล้ว คงไป alphard ครับ

ตอนนี้มี starex มาเพิ่มคันแล้วครับ คนเยอะเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 23:45:17 โดย capton »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เกิน7 ก็ต้อง H1

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Alphard ส่วนใหญ่เห็นเป็นรุ่น 7 ที่นั่ง แต่ท่านจะโดยสาร 8 คน เพราะฉะนั้นก็ไป H1 ครับ ยกเว้นรถใหม่ Alphard ตัวถูกสุด มีรุ่น 8 ที่นั่งครับ ปลายปีก่อนถามมาราคาประมาณ 2.6 - 2.7 ล้านครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Pegasus7700

Alphard ซิครับ
ส่วนนั่ง8ท่านทุกครั้งหรือไม่. หากไช่ก็H1
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ w212cdi

จำนวนคนเกิน 6 คน เลือก h1 เลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

อย่างที่บ้าน ไม่ให้ไปไหนพร้อมกันหมดครับ คือจะไป 2 คันเสมอ  ด้วยเหตุผลเรื่องของความปลอดภัยครับ

สมัยผมอยู่ ป.1 เคยมีครอบครัวเพื่อนเสียชีวิตยกครอบครัวด้วยอุบัติเหตุทางรถยนต์ครับ     คืออย่าคิดว่าเราขับดี   เห็นตามข่าวขับอยู่ดีดีก็มีรถข้ามเลนมาชนก็มีบ่อยไป

แถวบ้านผมจะใช้ benz  1 คันและ  H1   1 คันครับ

(ส่วนตัวถ้าจะซื้อผมก็แนะนำ H1 ผมเคยลองถามจากคนที่ใช้เค้าก็ว่าไม่จุกจิก )     ปัญหาเดียวที่ผมเห็นคือบางครั้งเข้าห้างไม่ได้ เช่นดิโอสยาม  อาจจะเป็นเพราะติดเสาวิทยุนอกรถ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลืมเรื่องสัมภาระไปหรือเปล่าครับ
Alphard ดูแล้วชนะในทุดด้านยกเว้น
ความนิ่งเวลาวิ่งความเร็วสูงกับความประหยัดที่อีกฝ่ายเป็น Diesel

แต่ถ้าเดินทาง แล้วมีสัมภาระของผู้ร่วมเดินทางทั้ง 8 คน
Alphard วางไม่พอนะครับ พื้นที่ภายในมันเป็นที่นั่งสบายๆ
สำหรับผู้โดยสาร แต่กับสัมภาระแล้วจะหาที่วางได้ยากครับ
เพราะพื้นที่วางของน้อยครับ

H1 จะโดยสารได้มากกว่าและขนสัมภาระได้มากกว่าครับ

เอาไว้พิจารณาร่วมด้วยนะครับ

** ผมเดินทาง 7 คน ใน Vellfire ไปเที่ยวหัวหิน
พัก 3 วัน 2 คืน ยังต้อฃมีรถกระบะวิ่งตามไปอีกคันนึงเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Boogboeg

• **
H1 ต้องใช้ล้อชอบ 17 ครับ ถึงจะไม่โคลง ยางที่ติดมากับรถขอบ 16 แก้มยางรับน้ำหนักได้น้อย อาการกะเด้งต้องเปลี่ยนสปริงไอบัคจบครับ ใช้โช้คเดิม นุ่มหนึบ
H1 ดีกว่าอัลพาร์ดตรงที่กว้างกว่า ใส่ของได้เยอะมาก ถ้าเอาเบาะท้ายสุดออก โคลงน้อยกว่าเวลาวิ่งเร็ว กำลังเครื่องดีกว่า นั่งกันเยอะๆ ก็แรงไม่ตก ไปกันหลายคนอัลพาร์ดจะมีปัญหาเรื่องที่เก็บของ รถโคลงมากกว่าเพราะเซ็ทไว้นุ่ม กำลังเครื่อง 2.4 จะอืดหน่อย นอกนั้นอัลพาร์ดเหนือชั้นกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ พี่เสิด

• Newbie
  • *
Alphard รถมีจุดอ่อน ที่ใช้เกินแสนเครื่องมีปัญหา เสียมาก กับเสียน้อย ส่านมากเครื่องจะพัง เต็นท์รถรู้ดี ตอนแรกผมก็สนใจอยู่ ตอนที่รู้แล้วก็กลัวเลย ไม่ทราบว่า Vellfire เครื่องเป็นอย่างไรบ้าง ใครช่วยตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Alphard รถมีจุดอ่อน ที่ใช้เกินแสนเครื่องมีปัญหา เสียมาก กับเสียน้อย ส่านมากเครื่องจะพัง เต็นท์รถรู้ดี ตอนแรกผมก็สนใจอยู่ ตอนที่รู้แล้วก็กลัวเลย ไม่ทราบว่า Vellfire เครื่องเป็นอย่างไรบ้าง ใครช่วยตอบด้วยครับ
เครื่องตัวเดียวกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

เคยใช้Gen1วิ่งไปเกือบๆ2แสนโลก็ไม่มีเสียนะครับสำหรับเครื่องยนต์
BMW 750E M SPORT