ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องอุปกรณ์กันแดดรถ  (อ่าน 1617 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องอุปกรณ์กันแดดรถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 18:58:02 »
ตามหัวข้อเลยครับ ใช้เฉพาะตอนจอดกลางแจ้ง

ปัจจุบัน ใช้ผ้าบังแดด แบบครอบกระจกข้าง บังเฉพาะกระจกหน้า (แต่อายุการใช้งานสั้นเหมือนกัน แป๊บๆกรอบ/ป่น/ยุ่ยแล้ว) ส่วนกระจกหลังใช้แผ่นบังแดดวางจากด้านในรถ แล้วแง้มกระจก 4 บานช่วย

รอบนี้เลยลังเลว่าจะเอาแบบไหนดี

1. เหมือนเดิม (ราคาหลักร้อยต้น เน้นพังแล้วเปลี่ยนบ่อยๆเอา)
2. ร่มกันแดดแบบมีด้าม หุบ/กางจากในรถ (ราคาร้อยต้น-ปลาย)
3. ร่มกันแดดแบบวางบนหลังคา ยึดเชือกกับล้อ/มือเปิด (ราคาหลักหลายพัน)

ไม่แน่ใจท่านไหนมีประสบการณ์กับ 2 / 3 บางมั้ยครับ โดยเฉพาะ 3 ใช้งานจริง มันสร้างความเสียหายให้รถรึเปล่าครับ?

(ส่วนผ้าคลุมรถเข็ดแล้วครับ รอยขนแมวมาเต็ม)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องอุปกรณ์กันแดดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 19:22:19 »
เคยมีประสบการที่ไม่ดีกับการเปิดกระจกแง้มตอนจอด กับ เต้นท์คลุมรถที่เพื่อนร่วมงานซื้อมาใส่ครับ

เมื่อก่อนที่ทำงานเก่าผม เค้าเป็นลานจอดรถกลางแจ้งครับ และเป็นลานหินคลุก ไม่ได้เทปูน ผมจอดและแง้มกระจกประจำ รถมีกันสาดนะครับเลยแง้มแค่ขอบกันสาด ... และมีวันนึงหน้ารอนแบบนี้แต่วันนั้นมีพายุฤดูร้อน มีลมแรงมากๆ แต่ไม่มีฝนนะ ทำให้บริเวณนั้นถูกลงพัด ฝุ่นฟุ้งกระจาย ผมก็ไม่ได้สนใจ แต่เลิกงานกลับมาที่รถ ฝุ่น ทรายเต็มคอนโซลเลยครับ หลังจากนั้น ผมเลิกแง้มเลย ปิดทุกอย่างให้สนิท

ส่วนเต้นท์คลุมรถ ก็รถเพื่อนผมในเหตุการเดียวกันนี่ละครับ มันเอ้าเต้นท์มาคลุมแบบที่เป็นเหมือนร่มกาง แล้วเอาเชื่อกขึง 4 มุม เลิกงานมาที่รถ เต้นท์พังกระจาย ลมพัดแต่มันไม่ไปไหน ฐานเต้นมันก็กระพือตีหลังคาเป็นรอยหมดเลยครับ เต้นท์ก็พัง หลังคาก็บุบ ... หลังจากนั้น เพื่อนผมก็เลิกใช้ ปล่อยตากแดดแบบผมนี่แหละ 

อันนี้เล่าประสบการครับ ส่วนถ้าที่จอดเรา อาจตากแดด ดูแล้วไม่มีลมแรงๆพัดมาให้กังวลก็ใช้ได้ครับ

ส่วนความกังวลเรื่องรถจะร้อน ... สำหรับผม ปิดมันเถอะ กระจกไม่ต้องไปแง้มหรอก มันทนความร้อนได้ครับ สีภายนอกก็เช่นกัน มันทนแดดได้ 

• **
Re: ปรึกษาเรื่องอุปกรณ์กันแดดรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 20:06:23 »
ขอบคุณครับ เห็นภาพเลย  :'(
พอดีรถอายุ 20 กว่าปี เรื่องสีรถไม่กังวลเลยฮะ เก็บมาหลายรอบแล้ว แต่ภายในนี่สิ พวกแผงประตูกับคอนโซลมีเคลือบตลอดก็จริง แต่วัสดุก็ตามอายุ เลยไม่กล้าอบร้อนมากเท่าไหร่ฮะ หาสภาพสวยๆเปลี่ยนยากเหมือนกัน

เคยมีประสบการที่ไม่ดีกับการเปิดกระจกแง้มตอนจอด กับ เต้นท์คลุมรถที่เพื่อนร่วมงานซื้อมาใส่ครับ

เมื่อก่อนที่ทำงานเก่าผม เค้าเป็นลานจอดรถกลางแจ้งครับ และเป็นลานหินคลุก ไม่ได้เทปูน ผมจอดและแง้มกระจกประจำ รถมีกันสาดนะครับเลยแง้มแค่ขอบกันสาด ... และมีวันนึงหน้ารอนแบบนี้แต่วันนั้นมีพายุฤดูร้อน มีลมแรงมากๆ แต่ไม่มีฝนนะ ทำให้บริเวณนั้นถูกลงพัด ฝุ่นฟุ้งกระจาย ผมก็ไม่ได้สนใจ แต่เลิกงานกลับมาที่รถ ฝุ่น ทรายเต็มคอนโซลเลยครับ หลังจากนั้น ผมเลิกแง้มเลย ปิดทุกอย่างให้สนิท

ส่วนเต้นท์คลุมรถ ก็รถเพื่อนผมในเหตุการเดียวกันนี่ละครับ มันเอ้าเต้นท์มาคลุมแบบที่เป็นเหมือนร่มกาง แล้วเอาเชื่อกขึง 4 มุม เลิกงานมาที่รถ เต้นท์พังกระจาย ลมพัดแต่มันไม่ไปไหน ฐานเต้นมันก็กระพือตีหลังคาเป็นรอยหมดเลยครับ เต้นท์ก็พัง หลังคาก็บุบ ... หลังจากนั้น เพื่อนผมก็เลิกใช้ ปล่อยตากแดดแบบผมนี่แหละ 

อันนี้เล่าประสบการครับ ส่วนถ้าที่จอดเรา อาจตากแดด ดูแล้วไม่มีลมแรงๆพัดมาให้กังวลก็ใช้ได้ครับ

ส่วนความกังวลเรื่องรถจะร้อน ... สำหรับผม ปิดมันเถอะ กระจกไม่ต้องไปแง้มหรอก มันทนความร้อนได้ครับ สีภายนอกก็เช่นกัน มันทนแดดได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 20:22:41 »
ผมก็รถเก่า​  เคยต้องจอดแดด​

ผมใช้บังแดดกระจกทุกบานเลยครับ​  โดยเฉพาะ​บานหน้า​ ใช้ทั้งนอก-ใน

ด้านนอกผมใช้แบบรีเฟลกซ์​แล้วมันจะมีตัวดูดกระจก​หน้า​  ไม่เจอลมแรงก็ไม่หลุดง่ายๆ​  แต่ต้องหมั่นทำความสะอาดกระจกกับตัวดูด​ให้ดี

มันลดร้อนได้เยอะนะครับ​  วัดจากตัวเอง

ถ้าบังเฉพาะด้านใน​ เปิดรถมาอุ่น​ ขับประมาณ​ 5 นาทีถึงจะเริ่มเย็น​
เพิ่มบังด้านหน้า​ด้านนอก​ เปิดมาจะประมาณอุณหภูมิ​กลางแจ้ง​  ไม่ค่อยอบ ดีกว่าพอสมควรเลย

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 20:29:03 »
ข้อ2
ก้านร่มร้อนจนไปละลายพลาสติกแผงแดชบอร์ดเลยครับ

พอดีผมไม่ได้ไปทำงานนานแล้ว กะว่าถ้าไปอีก ซื้อแบบฟอยล์พับได้ธรรมดาๆนี่แหละครับ ดีสุดแล้ว ซื้อในห้างจะได้ของที่ทนและคุ้มหน่อย

แล้วซื้อแบบม่านดำๆพับได้เสริมกระจกข้างเอาครับ
คล้ายๆแบบในลิ้งค์
https://s.lazada.co.th/s.nB9nE​
ส่วนด้านหน้าเป็นแบบนี้ครับ ทนมาก ลิ้งค์ตัวอย่างเฉยๆนะ

https://s.lazada.co.th/s.nB9Hk

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 09:33:45 »
ผมใช้แบบ 3. คับ  ร่มวางบนหลังคารถ
แต่ผมจะใช้เฉพาะตอนจอดหน้าบ้านตัวเอง หรือไม่ได้ไปห่างจากรถนานๆคับ เผื่อตอนฝนจะตกหรือเริ่มมีลมพายุมาจะได้เก็บทัน

ข้อเสียคงเป็นเรื่องคุณภาพ ถ้าจะซื้อแบบไม่แพงมากก็ต้องเลือกดีๆหน่อย (ของผมจับเจอของดีหน่อยและไม่แพง ก็สบายตัวไป)
กับเวลาติดตั้งต้องใช้ที่กว้างๆเพื่อกางร่มแล้วยกไปไว้บนหลังคา ถ้าเป็นรถใหญ่ รถสูง ก็ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ แต่รถเก๋งทั่วไปกางได้สบาย

อีกเรื่องคือ ถ้าบริเวณที่จอดรถมันแคบ พอกางร่มแล้วต้องระวังรถหรือคนเดินมาเฉี่ยวปลายร่มด้วยคับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 09:46:13 »
ถ้าจะหาบังแดดภายใน หน้าหลัง
ขอแนะนำผ้าบังแดด toyota ครับ
ของแท้ official หาซื้อใน shopee เทียบเอาว่ารถเราขนาดพอกับ toyota อะไร  ราคาไม่แพงตัดเย็บดี ทรงเหลี่ยมบังแดดมิดกว่าทรงกลมๆ มีซองเก็บให้ด้วย

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 16:57:16 »
ผมใช้ผ้าคลุมครึ่งคัน ผ้าด้านนอกเป็นสีเงาๆ ด้านในเป็นสีเหลืองครับ ไม่ถึงกับเย็นแต่ไม่ร้อน ถ้างบถึงก็แผ่นบังแดดด้านนอกที่มีปีกให้งับกับประตู+เชือกคล้อง แล้วค่อยคลุมผ้าครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2024, 09:27:27 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 08:27:34 »
เท่าทีเคยทำนะครับ
จะมีแผ่นกันความร้อนแบบที่ด้านนอกเป็นฟลอย ด้านในเป็นโฟมฉนวนกันความร้อน และพับได้
เอาแผ่นแบบนี้ปิดด้านในรถให้ครบทุกบานครับ ช่วยได้เยอะ ซื้อให้ตรงรุ่นบานหน้า บานข้าง มันจะเว้าเท่ากระจกเลย
มีร้านใน shopee ขายเยอะครับ ลองเลือกดู

ถ้าไม่แคร์สายตาคนอื่น ซื้อผ้าปูที่นอนฝืนใหญ่เอามาคลุมเพิ่ม (หรือสั่งตัดให้พอดีกับขนาดรถ)
ใช้เชือกมัดกับล้อ4 มุม ขึดไว้แบบนี้ทั้งวัน ช่วยได้เยอะครับ พ่อค้าตลาดนัดทำเยอะ ช่วยได้จริง