ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Hyundai SONATA Sport //  (อ่าน 18117 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Hyundai SONATA Sport //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 18:46:34 »
ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Hyundai SONATA Sport //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 18:47:57 »
ขอบคุณมากครับ คันนี้ที่รอคอย อยากอ่านมานานมาก ถ้าการเงินไม่ใช่ปัญหา มันอีกคันที่น่าสอยมากๆเลย
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:18:40 »
ดองไว้นานแล้วครับ

ดีแต่รถยังไม่มีรุ่นใหม่มาในตอนนี้

อ่านได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2630

คลิป มีนานแล้วครับ หาดูได้ใน youtube
ขอบคุณครับ
แต่แอบเซอร์ไพ้เล็กๆ โผล่มาได้ไงเนี่ย ;D
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:40:00 »
ขอบคุณครับ คุณ จิมมี่ สำหรับการรีวิว :// รถ Hyundai ทุกรุ่น ไม่ว่าเก่าหรือใหม่ ผมต้องหันไปมองเวลาเจอทุกที ไม่รู้เป็นไร ชอบดีไซน์มันจัง
สวยดี ติดแค่ราคาแค่นั้น บริการหลังการขายผมกำลังจะได้พบจริงในอีกไม่เกินสองสัปดาห์นี้ล่ะครับ พ่อต้องเอา H-1เช็คระยะครั้งแรก จะได้ดูด้วยว่าดีไหมครับ  ;)
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Whisky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:43:53 »
ขอเสริมในส่วนของ Shock Absorber นะครับ

ASD ย่อมาจาก Acceleration Sensitive Damping ครับเป็นเทคโนโลยีที่ Tenneco จดเป็นสิทธิบัตร(patent) เอามาใช้กับโช๊คของตัวเองในยี่ห้อ Monroe Reflex

ส่วนการทำงานที่ผมเคยสัมผัสนะครับ ตกหลุมจะไม่ค่อยสะเทือนหรือกระแทกเท่าไหร่ ความหนืดจะเปลี่ยนไปเวลารถมีอัตราเร่งเหมือนช่วงระยะยืดยุบจะมากกว่าปกติที่วิ่งช้าๆ ถ้าเจอถนนไม่เรียบวิ่งความเร็วคงที่ไม่มีอัตราเร่งจะแข็งๆ แต่ถ้ากดคันเร่งใส่ให้เหมือนกับว่าหลอกโช๊คว่ามีอัตราเร่งจะซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า งงมั้ยครับ เข้าทำนองว่ารูดไปแบบมีอัตราเร่งจะนุ่ม แต่ถ้าความเร็วคงที่มาจะแข็งกว่าแบบเห็นได้ชัด ไม่รู้คนที่เคยใช้รู้สึกแบบผมเปล่า

แต่ถ้าอยากทราบการทำงานจริงให้หาอ่านได้ในเว็บของ Monroe หรือ Tenneco ครับ

ไม่แน่ใจว่าทำงานต่างกับ Koni FSD หรือ Toyota FAD(Frequency Adaptive Damping) อย่างไรที่จับจากความถี่ในการเคลื่อนที่ของช่วงล่าง
FSD เป็นสิทธิบัตรของ Koni แต่ได้ให้ license กับ Tenneco แล้วไม่ทราบว่านำไปใช้ในรุ่นไหนเหมือนกัน

ใครทราบรายละเอียด ช่วยเสริมต่อด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 20:11:11 »
โอโห

รอมานานแล้วครับ

รถในฝันอีกหนึ่งคัน ถ้าเหลือๆจะซื้อมาขับนะนู๋ สวยบาดใจมากๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 20:25:09 »
ผมว่า ถ้าเปนผมคงเอาตัว 2.0S พอแล้ว ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 20:29:25 »
เกลียดกระจังหน้ามัน เส้นข้างสวย

ปล. ราคาแบบนี้เอาไว้อ่านเล่นดีที่สุด

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 20:42:50 »

เป็น D-segment รุ่นที่ผมชอบที่สุดเลยครับ ไม่ชอบอย่างเดียวคือราคา
เอ่อ ยอดขายแบบนี้ จะดีใจดีมั้ยที่ผมเจอ Sonata Sport 2 คันภายใน 5 วันที่ผ่านมา........

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 20:46:54 »
ขอบคุณมากครับ แต่ว่ารอนานมากจนออกเทียน่ามาขับจนจะเปลี่ยนเป็นนิวแอคคอร์ดแล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 21:10:44 »
รอมานานเลยครับ รุ่นนี้
ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 21:22:57 »
แพงที่หลังคา 5555

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 21:24:14 »
ขอบคุณพี่จิมมากครับ
แต่ผมสงสัยประโยคนี้อะครับ

"แน่นอนว่า ดีกว่า Honda Accord 2.0 ลิตร เจเนเรชัน 8 ที่เพิ่งตกรุ่นไป ไม่ว่าจะเป็นเกมจับเวลาอัตราเร่งจาก 0 - 100
กิโลเมตร/ชั่วโมง หรือช่วงเร่งแแซง 80 - 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง"

แต่ผมดูในตารางทำไม Accord ตัวเลขดีกว่าหว่า
Accord 2.0 MY08   0-100 =>11.68s , 80-120 =>9.09s
Sonata 2.0 MY10   0-100 =>11.84s , 80-120 =>9.35s

ถ้าผิดขออภัยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 21:51:19 »
ราคา sonata ตอนนี้เจอ accord เข้าไปท่าจะแย่เลยงานนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 23:34:53 »
ขอบคุณครับ
ไม่เข้า เว็บบอร์ด ไม่รู้นะเนี่ย
 ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 02:15:34 »
หมอ YF-19 ครับ

เรื่องช้า ต้องขออภัย...พยายามเต็มที่แล้ว

แต่ สิ่งที่เกิดขึ้นกับผมในช่วง 2 ปีนี้ มันทำให้หลายอย่าง ไม่เป็นไปตามที่ตั้งใจไว้เลย
สารพัดรถที่จะต้องทำ สารพัดงานที่จะต้องทำ บางทีอยากจะทำอะไร มันก็ไม่ได้ดังใจ
บางทีต้องรอ บางทีก็รากหงอกกันไป

บางทีชีวิตมันไม่ได้ง่ายขนาดนั้น

รู้ว่ายังพยายามไม่ดีพอ ก็คงต้องพยายามกันต่อไป จะทำให้เร็วขึ้นกว่านี้ครับ
แต่ถึงตอนนั้น หมอก็ช่วยมาซ่อมสุขภาพให้ผมหลังจากนี้ด้วยแล้วกัน
--------------------------------------

เรื่องที่ไม่เห็นในหน้าแรก ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม เว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับอีเมล์หรือยังไง?
พักหลังนี้ เจ้าตัวเขายุ่งครับ บางที เอาแบนเนอร์ขึ้นก็ยังเลทเลย แต่วันนี้ ส่งอีเมล์ไปให้เขาแล้ว
จนป่านนี้ ยังไม่ได้เช็คเลยหรืออย่างไรกัน ผมกำลังโมโหเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ว่าสั่งงานไปแล้ว
ทำไมไม่ทำ หรือยังไม่ได้รับอีเมล์?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 02:19:20 โดย J!MMY »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:18:50 »
ถึงจะดองนาน แต่รถมันสวยมากครับ

สวยแต่แก่ ทำให้นึกถึง สินจัย เลยครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:34:21 »

เรื่องช้า ต้องขออภัย...พยายามเต็มที่แล้ว

แต่ สิ่งที่เกิดขึ้นกับผมในช่วง 2 ปีนี้ มันทำให้หลายอย่าง ไม่เป็นไปตามที่ตั้งใจไว้เลย
สารพัดรถที่จะต้องทำ สารพัดงานที่จะต้องทำ บางทีอยากจะทำอะไร มันก็ไม่ได้ดังใจ
บางทีต้องรอ บางทีก็รากหงอกกันไป

บางทีชีวิตมันไม่ได้ง่ายขนาดนั้น

รู้ว่ายังพยายามไม่ดีพอ ก็คงต้องพยายามกันต่อไป จะทำให้เร็วขึ้นกว่านี้ครับ
แต่ถึงตอนนั้น หมอก็ช่วยมาซ่อมสุขภาพให้ผมหลังจากนี้ด้วยแล้วกัน
--------------------------------------

เรื่องที่ไม่เห็นในหน้าแรก ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม เว็บมาสเตอร์ไม่ได้รับอีเมล์หรือยังไง?
พักหลังนี้ เจ้าตัวเขายุ่งครับ บางที เอาแบนเนอร์ขึ้นก็ยังเลทเลย แต่วันนี้ ส่งอีเมล์ไปให้เขาแล้ว
จนป่านนี้ ยังไม่ได้เช็คเลยหรืออย่างไรกัน ผมกำลังโมโหเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ว่าสั่งงานไปแล้ว
ทำไมไม่ทำ หรือยังไม่ได้รับอีเมล์?

เข้าใจครับ ว่าภาระเยอะกว่าเมื่อก่อนมากๆ

แต่อย่างน้อยถ้ามี limit เวลาต่อรีวิวว่าไม่ควรเกินเท่าไหร่ แล้วลดพวก surprise ลัดคิวลงบ้าง คงจัดสรรเวลาเขียนให้ดีขึ้นได้บ้าง

บางครั้งผมแอบสงสัยนะ ว่าทำไมบาง surprise มาไวมากๆ ทั้งที่เก็บไว้ก่อนก็ได้ มีเหตุผลอะไรต้องรีบจัดลง

ด้วยความที่ไม่ทราบ ก็เลยเหมือนเสียมารยาท พูดไปเรื่อยแบบนี้

ผมคิดแบบนี้นะ รายการต่างๆ มันมีคิวของมันอยู่ ถ้ามีเหตุด่วนจริงๆ ก็จัดไปก่อน ต่อมาก็ต้องเคลียร์คิว ที่รอกันอยู่

เทสก่อนเสร็จก่อนอะไรประมาณนี้

แต่ก่อน ผมเข้าเวปทุกวันเพราะหวังว่าจะได้อ่านรีวิว รถใหม่ๆ เรื่อยๆ

"แต่ปัจจุบัน มันเหมือนนั่งรอบทความสมบูรณ์ไปเรื่อยๆ อะไรเสร็จก่อนก็มาก่อน ไม่ได้ลำดับความใหม่ ว่ามีรถเปิดตัวอีกไม่นานจะได้อ่านแล้ว ความรู้สึกประมาณนี้มันหายไป"

ก็เป็นความรู้สึกเล็กๆ ที่อยากเล่าให้ฟังครับ

เห็นคุณจิมมี่ ตะเข็บเสื้อลุ่ย หรือซิบกางเกงร่น ก็ทักบอกเท่านั้นครับ  ส่วนคุณจิมมี่จะเห็นว่าควรทักหรือไม่ควรทักก็แล้วแต่คุณจิมมี่ล่ะครับ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:27:46 »
ชอบหลังคามาก  เดินทางไกลยามเย็นคงให้ความรู้สึกโปร่งโล่งสบายน่าดู

ผมว่าโดยรวมตัวรถเค้าสามารถสู้คู่แข่งได้สบายๆ   ติดแค่เรื่องราคา  กับศูนย์บริการที่น้อยไป

แต่ก็ลงอีหรอบเดิมอย่างที่ผมเคยบอกไว้ 

"ถ้าฮุนไดสร้างปรากฎการณ์ได้อย่างที่ Suzuki ทำ  คุณก็จะสามารถขยายกิจการในไทย  และต่อกรกับคู่แข่งได้ถึงพริกถึงขิงแน่นอน"

ดังนั้นจัด Veloster มาซัก 9 แสนนะๆ(บ้าไปแล้ว)

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:33:59 »
ขอบคุณมากครับ m(_ _)m

รอ Full Review เจ้าของดีไซน์ Orchid Stroke คันนี้มานานแล้ว :)

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:36:26 »
ของหลังคาใส่มาชได้ป่ะนิ  อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:34:22 »

เข้าใจครับ ว่าภาระเยอะกว่าเมื่อก่อนมากๆ

แต่อย่างน้อยถ้ามี limit เวลาต่อรีวิวว่าไม่ควรเกินเท่าไหร่ แล้วลดพวก surprise ลัดคิวลงบ้าง คงจัดสรรเวลาเขียนให้ดีขึ้นได้บ้าง

บางครั้งผมแอบสงสัยนะ ว่าทำไมบาง surprise มาไวมากๆ ทั้งที่เก็บไว้ก่อนก็ได้ มีเหตุผลอะไรต้องรีบจัดลง

ด้วยความที่ไม่ทราบ ก็เลยเหมือนเสียมารยาท พูดไปเรื่อยแบบนี้

ผมคิดแบบนี้นะ รายการต่างๆ มันมีคิวของมันอยู่ ถ้ามีเหตุด่วนจริงๆ ก็จัดไปก่อน ต่อมาก็ต้องเคลียร์คิว ที่รอกันอยู่

เทสก่อนเสร็จก่อนอะไรประมาณนี้

แต่ก่อน ผมเข้าเวปทุกวันเพราะหวังว่าจะได้อ่านรีวิว รถใหม่ๆ เรื่อยๆ

"แต่ปัจจุบัน มันเหมือนนั่งรอบทความสมบูรณ์ไปเรื่อยๆ อะไรเสร็จก่อนก็มาก่อน ไม่ได้ลำดับความใหม่ ว่ามีรถเปิดตัวอีกไม่นานจะได้อ่านแล้ว ความรู้สึกประมาณนี้มันหายไป"

ก็เป็นความรู้สึกเล็กๆ ที่อยากเล่าให้ฟังครับ

เห็นคุณจิมมี่ ตะเข็บเสื้อลุ่ย หรือซิบกางเกงร่น ก็ทักบอกเท่านั้นครับ  ส่วนคุณจิมมี่จะเห็นว่าควรทักหรือไม่ควรทักก็แล้วแต่คุณจิมมี่ล่ะครับ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

ขอบคุณครับหมอ

ปัญหาที่แย่ที่สุดของตัวผมเองตอนนี้คือ บางรีวิวเซอรืไพรส์ มันจำเป็นต้องลัดคิว เพื่อเรียกแขกเข้าเว็บ
บางรีวิว บางตัว ถ้าไม่ปล่อยในช่วงนี้ จังหวะมันไม่ได้แล้ว บางรีวิว ที่ดองนาน บางทีรูปมีปัญหา รอยืมรถมาถ่ายใหม่
บางรีวิว ให้พยายามนั่งเพ่งเค้นจะเขียน ก็เขียนไม่ออก ต้องหยิบตัวอื่นมาทำไปก่อน เพื่อ Built อารมณ์ กับความทรงจำ
บางที นั่งทำๆไป โดนเรียกให้ไปทำโน่น นี่ นั่น บางทีต้อ งรีบพุ่งออกจากบ้าน ไปทำโน่นนี่นั่น สารพัดสารเพ
มันก็เลยยังค้างเติ่งค้างดองกันอยุ่แบบนี้

พยายามจัดแบ่งเวลาแล้ว แต่บางทีพอกลับมาบ้าน ก็เหนื่อยเกินไป สลบลงไป ตารางงานที่ว่าจะนั่งทำเงียบๆตอนกลางคืน
ก็ทำไม่ได้อีก บางรีวิว ยังต้อง Research ข้อมูลต่างๆเพิ่ม ยิ่ง BMW นี่ ผมเหนื่อยมากกว่ารถปกติ เพราะข้อมูลไม่มีอะไรให้มาเลย
ต้องนับหนึ่งกันใหม่ทั้งหมด มันจะนานกว่ายี่ห้ออื่น อย่าง Honda หรือ แท้แต่ Mercedes-Benz ที่เตรียมมาให้แล้วส่วนนึง
ซึ่งสามารถยกมาปรับประยุกต์ใช้ได้ทันที ในส่วนของอธิบายดีเทลของรถ ถ้าจะบอกว่าไม่จำเป็นต้องอธิบายคงไม่ได้
เพราะเมื่อย้อนกลับไปดูรีวิวเก่าๆ ในรีวิวที่ผมเลือกอธิบายดีเทลรถน้อยๆ พอมาวันนี้ เราเองจะใช้ข้อมูลซะเอง กลับหาไม่เจอ
ว่าตกลงแล้ รถรุ่นี้ สวิชต์ตัวนี้มันอยู่ฝั่งไหน มันทำงานยังไง เพราะบางทีมีคนอ่านมาถาม เราก็ตอบไม่ได้ในทันที ต้องไปนั่งรื้อ
ดูของเก่ามานั่งตอบก็มี

ตัวอย่างเช่น 86 ที่ยังออกไม่ได้สักที เพราะรูปยังไม่เรียบร้อยไปซะทีเดียว
ต้องนังเลือกและย่อรูปจากไอ้ที่ถ่ายมาเป็นพันๆรูป แล้วเรื่องงานออกแบบนั้น
ก็ต้องรอ ให้ผม กับน้องคนแปลญี่ปุ่น ว่างตรงกัน ผมถึงจะนัดไปให้ช่วยนั่งแปลสักหน่อย

กว่าจะเสร็จเป็นรีวิวนึง มันไม่ง่ายเลยครับ มันยากกว่าที่คิดไว้มากๆ
เราเองก็ไปตั้งแง่กับมันให้เยอะขึ้นเรื่อยๆ ก็เพื่อที่จะให้มันสมบูรณ์ที่สุด
เอาความเร็วเข้าตั้งอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ เร็วด้วย สมบูรณ์ด้วย นั่นคือสิ่งที่เราพยามกันอยู่ตลอดครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:17:34 »
many thx ครับ
เห็นทีไรเป็นต้องเหลียวมอง
นี่ถ้าเป็นของ Big Name คงขายดีเทน้ำเทท่า
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 16:26:38 »
ขอส่งกำลังใจถึงคุณจิมมีและทีมงานนะครับ... ;)

ขอบคุณที่ทำรีวิวดีๆ เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจของเพื่อนๆ สมช.(รวมทั้งผมที่เคยตัดสินใจเอา เจ้าโซ...รุ่นที่แล้ว)

แต่ความรู้สึกต่อฮุนไดตอนนี้ ผมไม่ค่อยรู้สึกดีด้วยเลย ถึงแม้ว่ารถจะดี มีคุณภาพระดับหนึ่ง แต่ต้องไปเจอศูนย์บริการแย่ๆ

นี่เล่นเอาหงอยไปเลยครับ

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 20:26:18 »
โอโห รออ่านนานมาก รอจนลืมไปแล้ว ^_^
แต่ยังไงก็อ่านอยู่ดี สุดท้ายแล้ว ถึงแม้จะดองไว้นาน
แต่ตัวรถ เทียบกันในระดับ D-segment ณ ปัจจุบัน ปี 2013
ก็ยังไม่มีรถคันไหน ที่สวยมากไปกว่า Hyundai SONATA Sport เลย ล้ำอนาคตจริงๆ