ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลิกเสพของแต่งรถ....ใครมีไอเดียดีๆบ้างครับ  (อ่าน 13828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
Re: อยากเลิกเสพของแต่งรถ....ใครมีไอเดียดีๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:27:25 »
ขายรถครับพี่ เลิกได้แน่ๆครับ  ;D
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: อยากเลิกเสพของแต่งรถ....ใครมีไอเดียดีๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:40:19 »
ไม่ต้องถึงกับเลิกหรอกครับ

แค่พยายามแต่งให้น้อยลงเป็นพอ

ดูว่าอะไรมันจเป็นหรือไม่จำเป็น

อย่างผมช่วงนี้ก็เพลาเรื่องแต่งรถไปเยอะ

เพราะรถเสียครับ ซ่อมกระจาย

ไอ้นี่ซ่อมเสร็จเดี๋ยวไอ้โน่นเสียต่อ

ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนจากอารมณ์ซ่อมรถเป็นเปลี่ยนรถแล้วครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 22:53:26 »
เลิกติดตามข่าวสารด้านนี้สักพักครับ พอเราไม่รู้ เราก็จะไม่อยาก

เมื่อก่อนผมก็เป็น ติดหูฟัง อยากได้ไปหมด
H.

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:36:21 »
มีแผนชีวิตขนาดนี้แล้ว
แต่งไปเถอะครับ มันคือการซื้อความสุขแล้ว

อายุที่มากขึ้น รายได้ และมุมมองการแต่งรถก็จะเปลี่ยนไป
เน้นของแท้ ของดีมากขึ้น
ซึ่งของแต่งพวกนี้ราคาไม่ตกมากหรอกครับ

ผมเองก็แต่งรถด้วยของแท้มาตลอด
ซึ่งคำนวนคร่าวๆ ถ้าจะขายออกเมื่อไหร่ รับรองว่าแทบไม่ขาดทุน
เผลอๆบางอย่างกำไรเอาด้วยซ้ำ
กำไรจากการฮิต และกำไรจากค่าเงิน

มีเงิน เก็บส่วนนึง ลงทุนส่วนนึง ใช้จ่ายส่วนนึง
เหลือเท่าไหร่ ซื้อความสุข
สบายๆแล้วครับ

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:14:42 »
ถ้าเงินผมเหลือแบบคุณคงไม่เลิกแต่งอะครับ เผลอๆจะจัดให้หนักที่สุดเท่าที่จะทำได้เลยด้วย ;D

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:27:36 »
ง่ายๆครับ เพียงแค่คุณเปลี่ยนจาก GH3 เป็นรถรุ่นอื่นที่ไม่มีของแต่งหรือหายากกกกกมากกกก

เพราะถ้าเป็นผมขับ IM ก็แต่งครับ  ;D ;D

เท่านี้เอง

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:51:06 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมว่าจัดหนักไปเลยครับ
ซัก 2-3 รอบหนัก ๆ แบบที่ว่า หาดีกว่านี้ไม่มีแล้ว
แล้วก็จะเริ่มอิ่มตัวไปเอง ...

ถ้ายังเล่นเบา ๆ มันจะยังมีอะไรคาใจให้รู้สึกว่า แต่งได้อีก น่าจะเติมได้อีก
แล้วก็จะเสียไม่จบไม่สิ้น แถมไม่เคยได้สะใจอะไรเต็ม ๆ ซักที

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:53:50 »
ผมว่าเสพติดได้นะ แต่เราต้องรู้ว่า เป็นความอยากทีเราต้องการอยากจะได้จริงๆ ซึ่งต้องอย่าลืมว่าเราก็ต้องตั้งอยู่ในความเป็นจริง

ในที่นี้หมายถึง เรามีกำลังในการซื้อ หรือภาระleverage ที่เราสามารถที่จะดูแลได้ มันก็โอเค โดยที่ไม่ได้เดือดร้อนกระทบถึงอย่างอื่น

บางคนผมเห็นอยากมี อยากได้  อยากแข่งกันแต่งกับเพื่อน โดยลืมดูว่า ความสามารถ ของเขาได้แค่ไหน สุดท้าย นำเงินอนาคตมาใช้

กับปัจจุบัน โดยที่ไม่ได้ทำให้ก่อเกิดรายได้  สุดท้าย มีปัญหาทุกคน อย่างผมเอง สมมติผมอยากได้ของชิ้นหนึ่ง ซึ่งถือว่าเป็นของใหญ่มาก

ผมใช้เวลานานมาก เพราะต้องหาข้อมูล รวบรวมของ จากต่างประเทศ ส่งของข้ามฟากภายในประเทศ แล้วส่งกลับมาไทย ผมมองว่า

อืมคงใช้ระยะเวลานาน ก็ออมสะสมเงินไปเรื่อยๆ โดยที่ไม่ได้กระทบกับรายจ่าย และรายได้ ประจำวัน ประจำเดือน เป็นเงินส่วนออมของเราเอง

สรุปผมใช้เวลา11 เดือน กว่าจะรวบรวมของ เดินทางมาอีก แบบนี้ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนหรือกระทบกับส่วนอื่น คือผมมองว่าถ้าเรามีการ

จัดสรรปันส่วน ใจเย็น ไม่ทุ่มโหมโรง ตูม ตาม ผมว่าทำไปเถิดครับ เราไม่ได้เอาเงินไปเสพยา เอาเงินไปเล่นการพนัน อย่างน้อยมันเป็นความสุข

ของเรา ตราบใดที่ความสุขของเราไม่ได้ไปสร้างความทุกข์ให้คนอื่น ทำไปเถิดครับ ผมเชื่อว่าถึงจุดหนึ่ง ความร้สึกพวกนี้มันจะเฟดไปตามกาลเวลา

ครับ  ผมว่าผมเองและคนรอบตัวผมแต่ละคนก็แต่งรถกันระห่ำจริงๆนะครับ เงิน5แสนละลายได้ในบัดดลแค่วันเดียว เงินเท่านี้สำหรับคนๆนึงอาจจะเป็นเงิน

เยอะมาก แต่กับอีกคนนึงถือว่าซื้อความสุขเล็ก สบายๆ  มันอยู่ที่กำลังของแต่ละคนครับ เงินจำนวนเท่ากัน มันใหญ่ เล็กไม่เท่ากันในทุกๆคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2011, 10:59:40 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 16:05:48 »
ทุกคำตอบมีไอเดียจริงๆครับ นับถือๆ  ;D

จะพยายามนำทุกความเห็นมาประยุกต์ใช้ครับ ตีกรอบที่จะทำแล้วทำเท่านั้นแล้วจบ
ส่วนหลังจากนั้น นำเงินไปลงทุนในสิ่งอื่นๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 16:29:32 »
เท่าที่อ่านมาชอบเรื่อง บาร์นีย์หมีตัวใหญ่ที่สุด อิอิ ส่วนเรื่องเลิกแต่งรถได้นี่ ช้านนนนนนนนนนไม่ๆๆๆๆๆๆๆๆเชื่ออออออออออออ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 12:01:04 »
การแต่งรถนี่มันซึมเข้าไปในสายเลือด เลิกยากจริงๆผมก็เป็น!!

ผมว่าตราบใดที่เรา ยังจัดสรรเงินให้กับครอบครัวของเรา ลูกของเรา เลี้ยงดูพ่อแม่อย่างดี ก็แต่งต่อไปเถอะครับ

เท่าที่ผมเห็นคนรุ่นพ่อ ที่อดีตแต่งรถอย่างโชกโชนไม่มีคนหยุดได้สักคนแต่จะลดลง พอธุรกิจ แตกไลน์ธุรกิจ ต้องดูแลลูกน้อง ความรับผิดชอบมากๆ ไหนจะลูกๆเรียนต่อ

มันจะลดไปเอง โดยเปลี่ยนเป็นรถแพงไปเลย แล้วเอาตัวtop full package แค่นั้นจบ ไม่ทำอะไรเพิ่ม

p.s.ตัวผมเองก็หวังว่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะผมก็หยุดไม่ได้จริงๆ ไปๆมาๆลามไปรถ แฟน รถแม่ รถพี่สาว รถที่บ้าน หลังๆดันเริ่มมีความคิดเอารถเก่าๆมาปั้นอีก เฮ้อ ;D

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:34:06 »
หวัดดีครับ คุณอาร์ต ผม X Tiida Club เอง (ตามมาตอบกระทู้ถึงบอร์ดนี้เลย)

ผมกลับเห็นต่างนะ คือถ้าชอบของแต่งรถจริง ๆ ก็เดินหน้าไปเลยครับ
แต่ผมว่าทำแบบได้เงินด้วยจะดีกว่า ไม่ว่าจะทำขายเป็นเรื่องเป็นราว (ซึ่งผมก็เป็นลูกค้าคุณอาร์ตอยู่แล้ว)
หรือ Trade แบบเซียงกง ซื้อมาขายไป ประมาณนั้น

เพราะการที่ได้ทำอะไรที่เรารัก แถมได้ตังค์ด้วย ทำยังไงก็ไม่เหนื่อย
จริงมั๊ยครับ พ่อน้องอิ๊กกี้

ปล. ผมก็สนใจหาธุรกิจ part time นอกเหนือจากงานประจำ อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:46:40 »
ถ้าเก็บเงินให้ครอบครัวได้ ดูแลลูก ดูแลแฟนได้ ผมว่า แต่งต่อไปก็ไม่เสียหายครับ

ของชอบ ถ้าไปหักดิบ จะเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

เป็นกำไรกับชีวิต
JDM เท่านั้น จะครองโลก!