ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมสันนิฐานจุดที่น้ำจะรั่วหน่อยครับ  (อ่าน 4139 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
รถผม Civic FD ปี 07 พบปัญหาน้ำรั่วแต่ไม่สามารถหาตำแหน่งที่รั่วได้ชัดเจน
จากในรูปที่ผมแนบมา อาการคือจอดตากฝนมาทั้งคืนรั่วบริเวณที่วงสีแดงไว้
     จากข้อสันนิฐานที่ผมคิดตอนแรกคือ Civic FD จะมีอาการน้ำรั่วเมื่อรถเริ่มเก่า 2 จุดใหญ่ๆ คือยางขอบหลังคาเสื่อมน้ำรั่วเข้ามากับยางขอบประตูเสื่อมน้ำรั่วเข้ามา  แต่ประเด็นที่ทำให้มันไม่น่าจะเป็นสองข้อนี้คือน้ำมันอยู่บริเวณกลางๆเยื้องไปทางซ้ายของผ้ายาง ไม่มีรอยไหลของน้ำจากทางด้านขวา เลยอยยากสอบถามปพี่ๆในบอร์ดว่าถ้าแบบนี้มันมีแนวโน้มของจุดรั่วที่ไหน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยผมสันนิฐานจุดที่น้ำจะรั่วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:20:55 »
ดูพวกท่อร้อยสายไฟจากห้องเครื่องมาข้างใน หรือน้ำแข็งจากคอยล์เย็นแอร์ที่ระเหยเป็นน้ำจนซึมออกมา

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: ช่วยผมสันนิฐานจุดที่น้ำจะรั่วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:37:13 »
ตำแหน่งนี้ ผมคาดไว้ เลยหลักๆ ครับ น่าจะน้ำแอร์ ท่อระบายอาจจะตัน หรือ อาจจะเป็น หยดน้ำ จากท่อแอร์ภายในรถครับ ..ผม เดาออกแค่นี้นะครับ ถ้าตำแหน่ง นี้ นะ เพราะเคยเจอ กับรถที่บ้าน เจอตอนช่างรื้อ ออกมาทำ ตอนซ่อมแอร์ แล้ว ทำสายหลุด ไม่ได้ต่อ ให้ ..และอีกตำแหน่ง น่าจะเป็น บริเวณ กระจกหน้า แถวๆที่ปัดน้ำฝน ร่องระบายน้ำ แถวนั้น อาจจะ ผุ หรือยางกันน้ำ อาจจะรั่วหรือแตกได้ ป่าวครับ มันเลย ไหลเข้ามา..
..รอท่านอื่นมาตอบ อีกที นะครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:54:59 »
ผมเคยเจอน้ำเข้าเหมือนกันครับแต่เป็นรถรุ่นอื่นนะครับ
ไม่ทราบว่ารถคุณ จขกท เคยไปทำสีมารึป่าวครับ เพราะถ้าทำมาเค้าจะรื้อชิ้นส่วนต่างๆออก
รถเก่าผมคันนึงเจอน้ำเข้าเพราะพอรื้อออกมาแล้วเหมือนเค้าทำตัวยางที่จะมีสายไฟจากห้องเครื่องเข้ามาภายในตัวรถขาด
จากบริเวณแก้มหน้ารถเวลาฝนตกน้ำจะค่อยๆซึมเข้ามาลงในบริเวณเดียวกันกับรถคุณ จขกท ครับ

ผมอธิบายไม่เก่งและไม่มีรูปประกอบต้องขออภัยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 12:07:32 »
FD เหมือนกัน เคยเจอยางขอบหระจกเสื่อม น้ำไหลไปกองกันที่ขอบกระจกหน้าคอนโซลพอมากพอมันจะหยดเวลาขับลุยฝนครับ

ต้องรื้อคอนโซลถึงจะเห็นขอบข้างด้านมุมขวาล่างกาวติดกระจกมันแยกจากผอวกระจก ส่วนที่น้ำไปขังอยู่ขอบล่าง ระหว่างคอนโซลกับกระจกจะมีร่องที่เกิดจากการพับของเหล็กครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 13:29:13 »
ผมขอคอมเม้นที่รางระบายน้ำหน้ากระจกละกันครับ ถ้าชอบจอดใต้ร่มไม้เป็นประจำพวกใบไม้จะไปตันรูระบายพอน้ำมันล้น รูก็เอ่อเข้ามาด้านใน

ทดสอบโดยการฉีดน้ำใส่ตรงช่องระบายน้ำหน้ากระจกหน้าดู ถ้าน้ำไหลลงที่แก้มเหนือล้อได้ดีแสดงว่าไม่ตัน แต่ถ้าไหลลเอื่อยๆหยดๆแสดงว่าตันต้องรื้อเขี่ยออกให้โล่ง

:-X :-X

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 13:53:56 »
งงเลย โผล่มาที่พื้นรถ  ???

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 18:34:26 »
ตามข้างบน รูระบายน้ำล้นใต้ปัดน้ำฝนตัน