ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีการหลบฝูงมอเตอไซที่แทรกด้านข้างมาอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 7683 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
หลังจากเคยโดนชนตูดแล้วหนีมา เดี๋ยวนี้รู้สึกกลัวมอเตอไซแทรกมากครับ ต้องดูตลอด

เวลาที่แบบหลุดมาจากไฟแดง แทรกมาเปนแถวๆ เยอะๆ เราต้องคอยดูจนเราตาลาย

วันนี้ปวดหัวมาก แทรกมาไม่หยุดจนผมต้องเบรกรถอยู่กับที่ให้พี่ๆ เขาไปกันก่อน

ข้างหลังก้อบีบแตรไล่(แน่อยู่แล้ว) แต่แบบคือเราไม่ไหวจริงๆ ปวดหัวมาก แดดก้อร้อน

แถมมีคันนึงมาทำของหล่นแถวๆ รถเราอีกยิ่งประสาทไปกันใหญ่

คำถาม พี่ๆ เคยเปนเหมือนผมและพยายามเลี่ยงบ้างไหมครับ แน่นอนว่าไม่สามารถเปลี่ยนเลนได้

ปล.งดดราม่า งดกำปั้นทุบดินเช่น นั่งแทกซี่ รถไฟใต้ดิน รถไฟฟ้า รถตู้ รถขสมก.

ออฟไลน์ mothsan

เพิ่งโดนสอยไฟท้ายแตกมาครับ
เดี๋ยวนี้มอเตอร์ไซด์ชอบชับขวากันมาก เล่นซ้ายก็โล่งไม่มีไรนะครับ
ผมใช้วิธี บีบช่องด้านซ้ายให้แคบๆเอาครับ
ถ้าขับกลางเล่นก็จะสะกิดแตรเบาๆให้หลบหน่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

บีบแตรลั่นเลยครับ ขับไปเรื่อยอยู่ๆก็มาอยู่หน้าเราเพราะแทรกกลางไม่ได้ โดยไม่มีมารยาทเลย

ส่วนที่หลุดจากไปแดงแล้วสวนมาเลนเราผมเปิดไฟสูงแล้วกดคันเร่งยาวครับแล้วไม่เบรคไม่หลบ  ข้ามสะพานซังฮี้เจอทุกวันชอบแซงย้อนศรมา หรือเส้นราชสีมาตัวดีเลยใช้วิธีนี้ได้ผลครับไม่มีใครกล้าเข้าใกล้  แต่จะว่าไปอันตรายแต่ก็ไม่มีทางเลือก ไม่งั้นเราต้องหลบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
เว้นขวาให้ไป ทางซ้ายก็มองหน้า
เว้นซ้ายให้ไป ทางขวาก็มองหน้า
จอดพอดีเว้นเท่ากันซ้ายขวา มันไปไม่ได้ มองหน้าทั้ง 2 ข้าง
#$!@ ตรูผิดใช่ไหมเนี้ยยยยยยย......  ;D
กลับมาโอวว อนิจัง รอยถลอกด้านข้างมาได้จั๋งใด๋.....  :'(

จอดพอดีเว้นเท่ากันซ้ายขวา มันไปไม่ได้ มองหน้าทั้ง 2 ข้าง
#$!@ ตรูผิดใช่ไหมเนี้ยยยยยยย......  ;D
กลับมาโอวว อนิจัง รอยถลอกด้านข้างมาได้จั๋งใด๋.....  :'(

เข้าใจเลย  ;D ;D ;D เว้นให้แทบตายไปไม่ได้เองแล้วมามอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

เคยบ่อยๆ เช่นกันคับ 55+

ฟิลลิ่งนี้แบบ ใช่เลย  ;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ชะลอรถให้ช้าลง ปล่อยฝูงไอ้มดแดงเหล่านั้นแซงไป
รวมทั้งดูกระจกซ้าย-ขวาพี่มอไซค์แทรกมาด้านไหน หมุนพวงมาลัยหลบไปด้านตรงข้ามนิดนึง
แต่ถ้าพวกพี่แกแทรกมาพร้อมกันทั้งซ้ายและขวา ให้ถือพวงมาลัยนิ่งๆ คอยฟังเสียงว่ามีครืดคราดที่ด้านข้างมั๊ย  ::)

ออฟไลน์ IS2000

ปกติถ้าเป็นแบบนี้แล้วผมจะพยายามขับไปให้ชิดกับด้านข้างด้านนึงครับ ให้เหลือที่กว้างๆไว้อีกฝั่ง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
เป็นโรคนอยย์ มอเตอร์ไซ  อย่ามาถนนเจริญกรุง แถวๆ เอเชียทีค นะคุณ

โค ตะ ระ ชวนนอยย์มากกกกกกกก

ออฟไลน์ tathedarknight

เป็นโรคนอยย์ มอเตอร์ไซ  อย่ามาถนนเจริญกรุง แถวๆ เอเชียทีค นะคุณ

โค ตะ ระ ชวนนอยย์มากกกกกกกก

ครั้งล่าสุดก็มาสอยกระจกมองข้างผม จะถึงอยู่แล้ว :-[

ออฟไลน์ redsun

#$!@ ตรูผิดใช่ไหมเนี้ยยยยยยย......  ;D
กลับมาโอวว อนิจัง รอยถลอกด้านข้างมาได้จั๋งใด๋.....  :'(

โดนใจครับ
เว้นทางให้ก็ไม่ไปทางนั้น จะมาไอ้ทางแคบๆ(ดูมัน)

ออฟไลน์ 2k

ชิดด้านใดด้านหนึ่งให้แคบทนแทรกไม่ได้ไปเลยครับ ด้านที่เหลือจะกว้างมากแล้วให้เค้าหาทางไปเอง ผมใช้วิธีนี้มาตลอดแต่ก็ยังไม่วายโดนขูดเป้นรอยอยู่ดี แต่ก็ยังดีที่แค่เป้นรอยถลอกนิดหน่อยเหล็กไม่บุบอะไร  :P

เคยนึกอยากแกล้งลองต่อแบตเตอรี่เข้ากับประตูรถเหมือนกัน เอาไว้แกล้งพวกที่แทรกแล้วมาขูดโดนให้โดนไฟดูดเบาๆเปาะแป๊ะแบบไม้ตียุงน่ะ ฮิๆๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ victor

• Newbie
  • *
ปกติถ้าเป็นแบบนี้แล้วผมจะพยายามขับไปให้ชิดกับด้านข้างด้านนึงครับ ให้เหลือที่กว้างๆไว้อีกฝั่ง

แบบนี้เลยครับแต่ผมเพิ่มนิดนึง
ต้องเดาใจพวกท่านด้วยครับ เพราะบางครั้งเว้นที่ว่างไว้ให้ไปสบายๆแต่มันก็จะพยายามมุดอีกด้านที่แคบกว่า ไม่รู้ทำเพื่ออะไร จนตอนหลังต้องดูรถคันอื่นก่อนครับว่าจอดกันยังไงแล้วค่อยมาคิดว่าเราจะจอดยังไงไม่ให้เสี่ยง ได้ใช้สมองทุกแยกครับไม่ต้องห่วง
ยิ่งถ้าคุณมาจอดติดไฟแดงเป็นคันแรกด้วยยิ่งไม่ต้องคิดให้เหนื่อย เพราะมันจะแห่กันเข้ามาจอดใกล้รถคุณจนต้องนั่งภาวนากันเลย ผมเจอมาแล้วเล่นเอาเซนเซอร์รอบรถร้องไม่หยุดจนต้องปิดระบบทิ้งกันเลย

แบบนี้เลยครับแต่ผมเพิ่มนิดนึง
ต้องเดาใจพวกท่านด้วยครับ เพราะบางครั้งเว้นที่ว่างไว้ให้ไปสบายๆแต่มันก็จะพยายามมุดอีกด้านที่แคบกว่า ไม่รู้ทำเพื่ออะไร จนตอนหลังต้องดูรถคันอื่นก่อนครับว่าจอดกันยังไงแล้วค่อยมาคิดว่าเราจะจอดยังไงไม่ให้เสี่ยง ได้ใช้สมองทุกแยกครับไม่ต้องห่วง
ยิ่งถ้าคุณมาจอดติดไฟแดงเป็นคันแรกด้วยยิ่งไม่ต้องคิดให้เหนื่อย เพราะมันจะแห่กันเข้ามาจอดใกล้รถคุณจนต้องนั่งภาวนากันเลย ผมเจอมาแล้วเล่นเอาเซนเซอร์รอบรถร้องไม่หยุดจนต้องปิดระบบทิ้งกันเลย

555 ผมประจำเลยติดไฟแดงคันแรก สิ่งที่ป้องกันมอเตอร์ไซร์ได้ดีมี 2 วิธีครับ  เปิดเพลงดังลั่นไปเลยหรือเบิ้ลเครื่อง เชื่อมั้ยว่าหน้าเราไม่ค่อยมาเลยจะกระจายไปข้างๆแทน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
กรณีเปลี่ยนเลนแล้วมากันเยอะๆ ผมก็แกล้งหรอยไปเรื่อยๆ ซักพักก็ยอมถอนแฮนด์ไปเอง
แต่บางคันก็ไม่ยอมก็ปล่อยเขา ไปแลกไม่มีประโยชน์ เว้นแต่มีการปรับปรุง
กฎหมายขึ้นมาใหม่ให้พอสู้คดีได้มากขึ้น ชนกันทีไร ต่อให้เป็นฝ่ายถูก 200%
แต่สุดท้ายมาแพ้เรื่องทำให้เขาบาดเจ็บ ไม่ก็โดนดราม่าเรื่องชนชั้นทุกที
จนต้องยอมจ่ายค่าเสียหายกันไป

มอเตอร์ไซค์ ถึงกม. ให้ชิดซ้าย แต่ดูสภาพถนนในกรุงเทพแล้ว
บวกกับความเห็นแก่ตัวของรถตู้-แท็กซี่แช่ป้ายทั้งหลายแล้วก็หยวนๆ กันไปบ้าง
(แต่ถ้าย้อนศรหรือเนียนวิ่งเข้าทางขนานนี่ไม่หยวนนะ)

ที่ฮาคือ มอไซค์ที่ยกนิ้วใส่หรือหันหน้ามาด่าเรากรณีไปทำอะไรไม่ถูกใจ
คือมักจะทำต่อเมื่อการจราจรหนาแน่นเท่านั้น ถ้าเป็นตอนถนนโล่งๆ
บีบแตรยังไงมันก็ทำเป็นเงียบล้วขี่หนีไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:01:58 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ wannachat

เจอปกติ ก็ขับตามปกติไป

มอไซที่มาด้านข้างส่วนมากจะคำนวณไว้แล้ว

แต่ระวังผู้หญิง คนแก่ ไว้เป็นพิเศษอย่าไปเบียดเขา

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
ผมก็โดนประจำ
อุตส่าห์เปิดทางข้างนึงให้ไปแล้วกว้างๆ ก็ยังจะแทรกมาด้านแคบอีก เฮ้อ
ถ้าผ่านได้ก็รอดไป บางทีผ่านไม่ได้หันมามองหน้าตูอีก
ถ้าขูดโดน บางคนก็ทำเนียนแบบไม่มีไรเกิดขึ้น แต่เสียงนี่ ครืดเลย เหอๆ
บางคนครูดโดนแล้วก็หันมาพยักหน้าทำท่าขอโทษแล้วก็ขับผ่านไป
โดยที่เราอยู่ในรถไม่สามารถทำอะไรได้เลย
นอกจากนั่งทำใจอย่างเดียวครับ
เหอๆๆ  :-[   นี่แหละประเทศไทย

ออฟไลน์ chaiz

เคยโดยพี่วินสอยท้านตอนจอดติดไฟแดง พี่แกบอก กระบะอีกคันมันเบรกกะทันหัน (แล้วทำไมไม่ไปชนกระบะล่ะคร้าบ)
อีกทีโดนสอยกระจกมองข้าง เลนส์ปลิวหายไปเลย แล้วแกก็ขี่ไปเรื่อยๆ ไม่แม้จะหันมามอง เซ็งมาก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ไม่มีวิธีแก้ครับ
แต่มีวิธีแก้ที่ตัวเราง่ายๆคือทำใจให้สบาย ขับไปเรื่อยๆ สิ่งใช้งานย่อมมีสึกหรอครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมวิ่งลาดพร้าวนี่อย่างเซ็ง :-X
ผ่านแยกโชคชัย 4  แยกภาวนา  แยกรัชดา-ลาดพร้าว
แต่ยังรอดมาถึงทุกวันนี้ครับ  ไม่แน่ใจว่าโชคดีรึเปล่า ;D
วิธีของผมถ้าวิ่งอยู่จะคอยมองกระจกข้างตลอดว่าพี่แกมาเลนไหน  คอยเบี่ยงหลบให้พี่แกนิดนึง ให้มีช่องว่างพอให้ผ่านไปได้

ส่วนถ้ารู้ว่ารถจะติดนี่ ผมดูไลน์ถนนก่อนเลยว่าจุดที่เราจะต้องจอดเนี่ย แคบมากขนาดไหน
ถ้าแคบมาเราก็เบี่ยงรถให้ด้านที่สะดวกที่สุดไว้ให้พวกนี้ผ่านง่ายๆ
แต่ถ้ากว้างก็จอดตรงกลางเลนเลยครับ  อันนี้ต้องคิดเอาเองถนนที่เราวิ่งนั้นพวกนี้สามารถผ่านไปได้สะดวกทั้ง 2 ข้างเลยรึเปล้า
อ้อ..ทริกอีกอย่างหนึ่ง เวลาจอดติดไฟแดงหรือรถติด อย่าให้กระจกข้างเราตรงกับกระจกข้างของรถที่ขนาบเราครับ
ไม่งั้นกระจกเราอาจจะพับไปข้างหน้าได้ ไม่งั้นก็ได้ริ้วรอยกรณีพี่ท่านหลบไม่พ้น

แต่ผมเกลียดพวกที่ชอบปาดหน้ากระชั้นชิดครับ...ภาวนาให้ผมเบรคทันทุกครั้งเถิด
เพราะไม่อยากลงข่าวหน้า 1 :'(
ใน กทม. นี่ผมจะไม่เร่งเครื่องเท่าไร ขับเรื่อยๆ กลัวชนรถมอไซด์นี่แหละครับ ;D

ออฟไลน์ tubtup

วิธีการหลบมอเตอร์ไซด์และป้องกันไม่ให้รถโดนข่วน ใช้เวลาที่ผมขับรถยนต์
1. ถ้าต้องจอดตามคันหน้า อย่าเบี่ยงตัวรถเพื่อออกมาดูสถานการณ์ ให้จอดเป็นระนาบเดียวกัน
2. มองรถคันข้างๆ เวลาจอด อย่าให้กระจกมองข้างขนานกัน
3. ถ้าเลนส์เราสามารถเคลื่อนที่ไปได้ แต่เลนส์ข้างๆยังจอดอยู่ มองกระจกมองข้างก่อนเคลื่อนรถ เพราะ มอเตอร์ไซด์อาจกำลังแทรกและกำลังจะผ่านกระจกมองข้าง ซึ่งถ้ารถเคลื่อนที่แล้วกระจกมองข้างของเราขนานกับรถคันข้างๆ อาจจะทำให้โดนแฮนด์หรือกระจกรถมอเตอร์ไซด์มาชนกระจกมองข้างรถเราได้
4. ถ้าจะเว้นช่องว่างระหว่างคันข้างหน้า ควรจะ
  4.1 เว้นเยอะๆ ให้มอเตอร์ไซด์ผ่านไปได้ง่ายๆ
  4.2 ไม่ต้องเว้น จอดชิดคันหน้า เพราะว่าถ้าเว้นไว้ครึ่งๆกลางๆ กันชนรถท่านอาจมีรอยได้
5. ถ้าต้องการเปลี่ยนเลนส์กรุณามองกระจกข้างและ กระจกมองหลังตรงกลางด้วย ย้ำกระจกหลังตรงกลาง เพราะ มอเตอร์ไซด์สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้อย่างรวดเร็ว และมอเตอร์ไซด์ก็มองช่องว่างเดียวกันกับรถยนต์ แต่มาด้วยความเร็วที่มากกว่า และส่วนมากจะโฉบจากซ้ายไปขวา หรือขวาไปซ้ายอย่างรวดเร็ว ในบางครั้งถ้ามองแค่กระจกข้าง อาจจะไม่เห็นมอเตอร์ไซด์ที่กำลังเปลี่ยนเลนส์ที่เป็นได้
และที่อย่าลืม คือ กรุณาให้สัญญาณไฟเลี้ยวด้วย

ในแง่มุมมองคนขี่มอเตอร์ไซด์
1. ไม่มีใครอยากเอากระจกหรือแฮนด์ไปโดนรถยนต์หลอกครับ เพราะว่า ถ้าโดนแรงอาจจะทำให้เสียการทรงตัวได้
2. ถ้ารถยนต์เปลี่ยนเลนส์ออกมาเร็วและไม่ให้สัญญาณ อยากจะมีบางครั้งที่เบรกไม่ทัน หรือเบรกแล้วไม่อยู่ ก็อาจมีการขูดกันบ้าง หรือบางครั้งเบรกแรงมากก็ล้มพับ เพราะมีมอเตอร์ไซด์มีไม่กี่รุ่นที่มีเบรก ABS มาให้ ซึ่งในรถเล็กส่วนมากไม่มี
3. และข้อนี้สำคัญ ส่วนมากคนขับรถมอเตอร์ไซด์ ไม่มีรถยนต์หรือไม่เคยขับรถยนต์มาก่อน จึงไม่รู้ว่าจังหวะไหนควร จังหวะไหนไม่ควร

เวลาผมขับรถยนต์ บางทีถ้าโดนมอเตอร์ไซด์ขูดก็ทำใจครับรถใช้ เพราะบางทีก็โดนหิน ถึงเวลาก็ต้องทำสี ขนาดจอดรถไว้เฉยๆยังมีรอยได้เลย แมวขึ้นบ้าง ไก่ตีกันโดนรถบ้าง

แต่ขับรถในกรุงเทพ ยังขับง่ายกว่าในต่างจังหวัด ถ้าไม่วัดกันที่จำนวนรถ แต่วัดกันที่วินัยการขับขี่  ;D

ออฟไลน์ macmanaman

• Newbie
  • *
วิธีการหลบมอเตอร์ไซด์และป้องกันไม่ให้รถโดนข่วน ใช้เวลาที่ผมขับรถยนต์
1. ถ้าต้องจอดตามคันหน้า อย่าเบี่ยงตัวรถเพื่อออกมาดูสถานการณ์ ให้จอดเป็นระนาบเดียวกัน
2. มองรถคันข้างๆ เวลาจอด อย่าให้กระจกมองข้างขนานกัน
3. ถ้าเลนส์เราสามารถเคลื่อนที่ไปได้ แต่เลนส์ข้างๆยังจอดอยู่ มองกระจกมองข้างก่อนเคลื่อนรถ เพราะ มอเตอร์ไซด์อาจกำลังแทรกและกำลังจะผ่านกระจกมองข้าง ซึ่งถ้ารถเคลื่อนที่แล้วกระจกมองข้างของเราขนานกับรถคันข้างๆ อาจจะทำให้โดนแฮนด์หรือกระจกรถมอเตอร์ไซด์มาชนกระจกมองข้างรถเราได้
4. ถ้าจะเว้นช่องว่างระหว่างคันข้างหน้า ควรจะ
  4.1 เว้นเยอะๆ ให้มอเตอร์ไซด์ผ่านไปได้ง่ายๆ
  4.2 ไม่ต้องเว้น จอดชิดคันหน้า เพราะว่าถ้าเว้นไว้ครึ่งๆกลางๆ กันชนรถท่านอาจมีรอยได้
5. ถ้าต้องการเปลี่ยนเลนส์กรุณามองกระจกข้างและ กระจกมองหลังตรงกลางด้วย ย้ำกระจกหลังตรงกลาง เพราะ มอเตอร์ไซด์สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้อย่างรวดเร็ว และมอเตอร์ไซด์ก็มองช่องว่างเดียวกันกับรถยนต์ แต่มาด้วยความเร็วที่มากกว่า และส่วนมากจะโฉบจากซ้ายไปขวา หรือขวาไปซ้ายอย่างรวดเร็ว ในบางครั้งถ้ามองแค่กระจกข้าง อาจจะไม่เห็นมอเตอร์ไซด์ที่กำลังเปลี่ยนเลนส์ที่เป็นได้
และที่อย่าลืม คือ กรุณาให้สัญญาณไฟเลี้ยวด้วย

ในแง่มุมมองคนขี่มอเตอร์ไซด์
1. ไม่มีใครอยากเอากระจกหรือแฮนด์ไปโดนรถยนต์หลอกครับ เพราะว่า ถ้าโดนแรงอาจจะทำให้เสียการทรงตัวได้
2. ถ้ารถยนต์เปลี่ยนเลนส์ออกมาเร็วและไม่ให้สัญญาณ อยากจะมีบางครั้งที่เบรกไม่ทัน หรือเบรกแล้วไม่อยู่ ก็อาจมีการขูดกันบ้าง หรือบางครั้งเบรกแรงมากก็ล้มพับ เพราะมีมอเตอร์ไซด์มีไม่กี่รุ่นที่มีเบรก ABS มาให้ ซึ่งในรถเล็กส่วนมากไม่มี
3. และข้อนี้สำคัญ ส่วนมากคนขับรถมอเตอร์ไซด์ ไม่มีรถยนต์หรือไม่เคยขับรถยนต์มาก่อน จึงไม่รู้ว่าจังหวะไหนควร จังหวะไหนไม่ควร

เวลาผมขับรถยนต์ บางทีถ้าโดนมอเตอร์ไซด์ขูดก็ทำใจครับรถใช้ เพราะบางทีก็โดนหิน ถึงเวลาก็ต้องทำสี ขนาดจอดรถไว้เฉยๆยังมีรอยได้เลย แมวขึ้นบ้าง ไก่ตีกันโดนรถบ้าง

แต่ขับรถในกรุงเทพ ยังขับง่ายกว่าในต่างจังหวัด ถ้าไม่วัดกันที่จำนวนรถ แต่วัดกันที่วินัยการขับขี่  ;D

ชอบท่านนี้สุด มีความเข้าใจในสภาพความเป็นจริง บนถนน ^^

ออฟไลน์ top3245

ขับให้อยู่ในเลนตัวเอง และ อย่าให้กระจกไปขนาดกับรถคันอื่นที่จอดอยู่ข้างๆ ครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ไอ่เรื่องเว้นข้างนึง แต่ดันไปข้างที่แคบกว่านี่ บางทีก็เข้าใจนะครับ ผมว่ามอไซเวลาเปลี่ยนเลน ใช้สมาธิ แยกประสาทเยอะกว่ารถเก๋งมากๆ เค้าคงไม่ค่อยอยากจะเปลี่ยนบ่อยๆ

แต่ประเภทเสียบเอาเสียบเอาไม่เลิกเนี่ย กับกั้กเลน ขี่แช่ไม่สนใจโลกนี่ก็แย่  ผมก็ขี่มอเตอร์ไซค์บนถนนใหญ่บ้างบางครั้งเข้าใจอารมณ์ของทั้งคนใช้สองล้อ สี่ล้อนะครับ - -"