ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสงสัยกันไหมครับว่า Airbag ตอนพองตัวแรงแค่ไหน  (อ่าน 9734 ครั้ง)

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
VDO นี่อาจจะไม่ได้แม่นยำเท่าไรนะครับแต่ก็พอดูรู้เรื่อง

http://www.viddler.com/simple/346d2b6a/

http://www.viddler.com/failblog/videos/2233/

ปล.ถ้า Airbag ในรถมันพองตัวช้า คือพอตอนเราเอาหน้าเขาไปหาพวงมาลัยพอดีคงไม่ต้องคิดต่อเลยว่าจะเป็นอย่างไร  :'(

Re: เคยสงสัยกันไหมครับว่า Airbag ตอนพองตัวแรงแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:35:12 »
เพิ่ม VDO จากต้นฉบับครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
Re: เคยสงสัยกันไหมครับว่า Airbag ตอนพองตัวแรงแค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:42:04 »
ถ้าแรงแบบนี้ ท่าทางคนขับจะตายเพราะถุงลมเลยมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:42:38 »
ตอนผมโดนของบีเอ็มนิ้วเคล็ดเลยอะครับตอนแรกปวดมากนึกว่าักไปแล้ว

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 00:02:52 »
จำไม่ได้เหมือนกัน แต่รู้สึกว่านิ้วโป้งผมโดนถุงลมบาดและมีรอยไหม้นิดหน่อย (ตอนนี้หายแล้ว) แต่ถ้านึก ๆ คือรถชนปุ๊ป ถ้าแรงมากก็เด้งทันทีเลย แทบไม่รู้สึกอะไร แต่ผมว่าคาดเข็มขัดด้วยจะดีกว่า เพราะมันดึงกลับแล้ว ถ้าเรานั่งห่างจากพวงมาลัยพอถนัด เมื่อเกิดเหตุที่ถุงลมทำงาน จะไม่ได้เจ็บหนักครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:12:43 »
ตอนอยู่อเมกาเอามัสแตงค์ไปเสยตูด F-150 แอร์แบ็คระเบิดทีเหมือนโดนต่อยครับ เหม็นอีกต่างหาก
อีกรายเอาโฟล์คเจ็ตต้าไปขับตกท่อในมอลล์ แอร์แบ็คระเบิด ลูกขวบเดียวที่วางพิงคอนโซลหน้าหัวขาดครับ เป็นข่าวดังช่วงยุค 90 กลางๆ
จากนั้นถึงเริ่มมีปุ่มกด disable แอร์แบ็คคนนั่ง พร้อมห้ามพ่อแม่เอาเด็กใส่ที่นั่งมาวางพิง
แล้วก็เริ่มออกเป็น dual stage airbag

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:32:09 »
ท่าลงน่ากลัวมาก อันตรายต่อคอและกระดูกสันหลังมากครับ ห้ามเลียนแบบเด็ดขาด

อย่างกับโดนจับ German Suplex เลย

ถ้านั่งรถที่มี SRS แล้วใส่ seat belt มันก็ยังลดแรงประทะได้หน่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:17:22 »
ไม่ใช่ว่าจะเลือกใส่หรือไม่ใส่เข็มขัดนิรภัย

ถ้ามี Airbag มันต้องใส่อยู่แล้ว
และเป็นหลักการว่าไม่ควรเอาเด็กนั่งหน้า นอกจากจะปิดระบบ Airbag ก่อน

ออฟไลน์ supphawit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:35:49 »
เค้าว่า Airbag แตกเร็วพอๆกันเราจาม ซึ่งอาจมีความเร็วถึง 200km ครับ เคยได้ยินมาแบบนี้ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 10:30:30 »
เค้าว่า Airbag แตกเร็วพอๆกันเราจาม ซึ่งอาจมีความเร็วถึง 200km ครับ เคยได้ยินมาแบบนี้ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ
ถ้าทราบมาไม่ผิด เราจามแค่ 40mph เองนะครับ คือถุงลมไวกว่ามากครับ ผิดก็ขออภัย

ลองนึกถึงหนังบ้าง ขอเอามาเป็นตัวอย่างคือ The Blind Side ที่ ไมเคิ่ล รับแอร์แบ็กแทน SJ จนพองแดง ส่วน SJ นั้น ยังเด็ก ถ้าโดนก็ หน้าแหลกละเอียด

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 13:13:04 »
พี่สาวผมเคยโดนเต็มๆครับ เนื่องจากอุบัติเหตุขับรถชนเสาไฟฟ้า
เจ้าตัวเค้าไม่ได้รัดเข็มขัดนิรภัยด้วย เลยเต็มที่เลย  ผลที่ได้คือ ปากแตก ปากบวม หน้าแดง
อาเจียน กินอะไรไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 14:40:10 »
ต้องใช้คู่กับเข็มขัดนิรภัยเท่านั้นครับ

ไม่คาดเข็มขัด โดนถุงลมกระแทกเต็มๆ

แบบแรงบวกเลยนะครับ อันตรายมากๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 15:41:25 »
พี่สาวผมเคยโดนเต็มๆครับ เนื่องจากอุบัติเหตุขับรถชนเสาไฟฟ้า
เจ้าตัวเค้าไม่ได้รัดเข็มขัดนิรภัยด้วย เลยเต็มที่เลย  ผลที่ได้คือ ปากแตก ปากบวม หน้าแดง
อาเจียน กินอะไรไม่ได้เลยครับ
คงเตือนใจให้คาดเข็มขัดนิรภัยในภายภาคหน้าได้นะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 15:50:13 »
แรงมากครับ ยิ่งพวกชอบนั้งใกล้พวงมาลัยนึกดูสิครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 19:19:27 »
เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่โต

ต่อไปนี้ คือสิ่งที่คุณควรทำ ถ้าต้องใช้รถที่มีถุงลมนิรภัย

1. นั่งให้ห่างจากพวงมาลัยกว่าปกตินิดหน่อยครับ แต่แขนต้องไม่ตึงหรือไม่หย่อน เมื่อจับพวงมาลัย
วัดระยะด้วยการเหยียดแขนสุด วางไว้ด้านบนสุดของพวงมาลัย ข้่อมือต้องอยู่บนนั้นพอดี
นั่นคือระยะที่ปลอดภัยสำหรับแต่ละคนครับ

2. ขอย้ำ คาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้ง เพราะ ถ้าไม่คาด โอกาสที่มันจะระเบิดออกมา ตอนเกิดอุบัติเหตุ
มันจะมีสิทธิ์ เสยคอคุณขึ้นไป คอหักได้ถึงตายครับ

เขาออกแบบมาให้ใช้งานร่วมกับ เข็มขัดนิรภัย ดังนั้น คาดซะเถอะครับ

ทำตามแค่นี้ ทุกคนก็จะปลอดภัย

กลิ่นแอร์แบ็ก ค่อนข้างเหม็นสารเคมีนิดนึงนะครับ
มันอาจทำให้คุณกินไอศกรีม วนิลลา ไม่รู้รสชาติ ไปประมาณ 1-2 สัปดาห์
ข้อนี้ ต้องทำใจครับ กลิ่นยติดจมูกพอสมควร

แต่ถ้าเลือกได้ ผมยังคงยืนยันเลือกรถที่มีภถุงลมนิรภัยอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ kmpisit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 19:25:32 »
อืม แรงจริงๆครับ เล่นเอามือผมเอ็นฉีกเลยครับ เป็นแผลเล็กน้อย บวมอีกหลายวัน ก็แผ่นปิดถุงลมตรงที่เรากดแตรตีมือเอา ดีนะที่ปกติคาดเข็มขัดนิรภัยเป็นนิสัย(ถาวร)ด้วยนะครับ
และกลิ่นเหม็น ควันตลบอบอวล ต้องรีบออกมานอกรถ แหวะ เหม็น ฉิบ

เดินไปถามไอ้คนที่ ฝ่าไฟแดงมาชนเรา มันบอกไม่ได้ฝ่า เกือบต่อยมัน เห็นเลือดหัวมันไหล เลยเดินหนี ไอ้ ฟาย

ที่เกิดเหตุ แยกไฟแดงใต้สะพาน ถนนเลียบคลองทวีวัฒนา ตัดถนนอุทยาน
ผ่านไประวังด้วย ถ้าจะเลี้ยวขวาตามสัญญาณไฟเขียว ให้มองให้ดีๆก่อนออก เพราะชนกันบ่อยมาก สัญญาณมัน 2 จังหวะ ใกล้ๆกัน แถมกล้องวงจรปิด ก็ไม่ได้เปิด อีก เซ็ง ปัจจุบัน เมิงแดง แต่ไม่มีรถ กรูไป

ตามกฎโดนชน แหกกฎ(เสือก)ปลอดภัย ถุย!!!
โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 20:31:22 »

เขาออกแบบมาให้ใช้งานร่วมกับ เข็มขัดนิรภัย ดังนั้น คาดซะเถอะครับ
มันถึงชื่อ SRS (Supplementary Restraint System) ไงครับ เอาไว้ส่งเสริมการยึดร่างกาย

อืม แรงจริงๆครับ เล่นเอามือผมเอ็นฉีกเลยครับ เป็นแผลเล็กน้อย บวมอีกหลายวัน ก็แผ่นปิดถุงลมตรงที่เรากดแตรตีมือเอา ดีนะที่ปกติคาดเข็มขัดนิรภัยเป็นนิสัย(ถาวร)ด้วยนะครับ
และกลิ่นเหม็น ควันตลบอบอวล ต้องรีบออกมานอกรถ แหวะ เหม็น ฉิบ

เดินไปถามไอ้คนที่ ฝ่าไฟแดงมาชนเรา มันบอกไม่ได้ฝ่า เกือบต่อยมัน เห็นเลือดหัวมันไหล เลยเดินหนี ไอ้ ฟาย

ที่เกิดเหตุ แยกไฟแดงใต้สะพาน ถนนเลียบคลองทวีวัฒนา ตัดถนนอุทยาน
ผ่านไประวังด้วย ถ้าจะเลี้ยวขวาตามสัญญาณไฟเขียว ให้มองให้ดีๆก่อนออก เพราะชนกันบ่อยมาก สัญญาณมัน 2 จังหวะ ใกล้ๆกัน แถมกล้องวงจรปิด ก็ไม่ได้เปิด อีก เซ็ง ปัจจุบัน เมิงแดง แต่ไม่มีรถ กรูไป

ตามกฎโดนชน แหกกฎ(เสือก)ปลอดภัย ถุย!!!
เสียใจด้วยครับสำหรับรถและอาการร่างกาย แต่ไม่บาดเจ็บล้มตายก็เอาเรื่องมันตามสมควรก็คงพอครับ มันฟายจริงแหละ ฝ่ามาได้ไง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 21:18:37 »

ถนนตรงนั้นผมก็เผลอฝ่าการไม่มีไฟบ่อยๆเหมือนกันครับเพราะเห็นว่าไฟทางตรงเขียวก็เลยเลี้ยวเลย(เพราะมันมีไฟแดงอันเดียวครับ พอทางตรงเป็นเขียวก็จะไม่มีไฟแดง แต่ไฟแดงของทางเลี้ยวคือการไม่มีไฟทางเลี้ยวติดขึ้นมา) ทั้งๆที่มันมีไฟเขียวสำหรับเลี้ยวขวาจากถนนเลียบคลองแล้วข้ามสะพานเพื่อเข้าถนนอุทยาน แต่เวลาเลี้ยวผมก็คอยระวังตลอดนะครับ แต่ตอนนี้รู้แล้วว่ามันมีไฟสำหรับเลี้ยวโดยเฉพาะต่อไปก็จะรอไฟเพื่อความปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2011, 21:22:02 โดย art_duron »

ออฟไลน์ Seni

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 15:40:33 »
ผมมีประสบการณ์ทำงานเกี่ยวกับโรงงานผลิต Air bag และ safety Belt pretension ครับ
ความเร็วของ Air Bag เวลาที่พองออกมาอยู่ที่ประมาณ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ดังนั้น
เวลาผู้โดยสารโดยเฉพาะที่นั่งข้างหน้ารถจำเป็นอย่างมาก ที่จะต้องใส่เข็มขัดนิรภัยไว้ และ
เด็ก ๆ ไม่ควรที่จะนั่งโดยสารด้านหน้า เคยมีการทดสอบโดยให้หมูนั่งอยู่ที่โดยสารด้านหน้า
โดยนั่งห่างจาก Air Bag ไม่มากนัก และทำการชนไม่มีการรัดเข็มขัดนะครับ หลักจากการทด
สอบการชนแล้วปรากฎว่าหมูเสียชีวิตครับ เพราะถูก Air Bag กระแทก ดังนั้นการ
ใช้ Air bag ที่ปลอดภัยจะต้องคาดเข็มขัดนิรภัยตลอดเวลา และคนขับรถควรที่จะนั่งห่างจาก
พวงมาลัยอย่างน้อย 1 ฟุตครับ  (แก้ไขแล้วจากของเดิมที่พิมพ์ผิดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 09:21:17 โดย Seni »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 16:09:27 »
ผมมีประสบการณ์ทำงานเกี่ยวกับโรงงานผลิต Air bag และ safety Belt pretension ครับ
ความเร็วของ Air Bag เวลาที่พองออกมาอยู่ที่ประมาณ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ดังนั้น
เวลาผู้โดยสารโดยเฉพาะที่นั่งข้างหน้ารถจำเป็นอย่างมาก ที่จะต้องใส่เข็มขัดนิรภัยไว้ และ
เด็ก ๆ ไม่ควรที่จะนั่งโดยสารด้านหน้า เคยมีการทดสอบโดยให้หมูนั่งอยู่ที่โดยสารด้านหน้า
โดยนั่งห่างจาก Air Bag ไม่มากนัก และทำการชนไม่มีการรัดเข็มขัดนะครับ หลักจากการทด
สอบการชนแล้วปรากฎว่าหมูเสียชีวิตครับ เพราะถูก Air Bag กระแทก ดังนั้นการ
ใช้ Air bag ที่ปลอดภัยจะต้องคาดเข็มขัดนิรภัยตลอดเวลา และคนขับรถควรที่จะนั่งห่างจาก
พวงมาลัยอย่างน้อย 12 ฟุตนะครับ

12 ฟุตเลยหรอครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 17:30:22 »
พวงมาลัยอย่างน้อย 12 ฟุตนะครับ

12 ฟุตเลยหรอครับ
12 นิ้ว / 1 ฟุตมั้งครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 01:45:41 »

แถวๆร้านให้ความรัก ใช่มั้ยครับ สงสารเจ้าเบนซ์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย