ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีบอกรถคันหลังที่วิ่งตามเรามาว่า "เอ็งเปิดไฟสูงอยู่น๊ะ" กันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 8863 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  วันนี้ขับรถกลับ ตจว โดยออกจากกรุงเทพฯตอน 4โมงเย็น ระหว่างทาง มีช่วงนึงที่เป็นเลนรถสวนฝั่งละเลนยาวประมาณ 30โล แถมข้างทางเป็นป่ามืดมากๆ ผมเจอรถเก๋ง altis หน้าหมูคันนึงวิ่งตามกันมาโดยความเร็วประมาณ 80 แต่ไม่มีจังหวะแซงหนีมันเลย มองกระจกหลังแล้วตาพร่าไปเลย ต้องลดตัวลงเพื่อให้มุมกระจกช่วยและพยายามไม่มองหลัง สงสัยมากครับว่าไม่รู้ตัวเลยเหรอว่าเปิดไฟสูงตลอด จะชะลอบอกก็รถวิ่งตลอด รอให้เขาแซงก็ไม่ได้เพราะรถสวนมามีตลอด ทรมานสายตามาก พอถึงช่วงที่มีเลนฝั่งละ2 รถมันก็ดันเลี้ยวซ้ายแยกกลับบ้านไปซ๊ะก่อนจะบอกทัน (กะจะชะลอให้มันแซงแล้วเปิดไฟสูงสลับต่ำใส่ให้มันรู้บ้าง)
  ไม่ทราบมีเทคนิคอะไรบ้างครับถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้กันแต่ละท่าน ถึงบ้าน ตามัว มึนเลย เซ็งสุด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
ไหนๆก็มีกระทู้แนวนี้แล้ว ผมขออนุญาต จขกท.ถามสมาชิกท่านอื่นๆเพิ่มนะครับ
แล้วมีวิธีบอกรถคันอื่นยังไงครับว่า"เอ็งลืมเปิดไฟหน้ารถ"
เคยคิดจะยกไฟสูงใส่สลับกับเปิดปิดไฟหน้ารถตัวเอง
แต่กลัวรถคันข้างหน้าจะเข้าใจผิดเป็นว่าเราไม่พอใจเค้านะครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
ถ้าเป็นวิธีของที่บ้านผม มี 2 วิธีครับ

1.ปรับกระจกมองข้าง กระจกมองหลัง ให้อยู่ในมุมที่สะท้อนเข้ารถคันนั้นเต็มๆครับ

2. เปิดไฟตัดหมอกหลังครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Tan Int

แตะเบรกถี่ๆ รัวๆเลยครับ  เขาจะกะพริบไฟด่าและตอนนั้นเขาจะรู้เองว่าเปิดไฟสูง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ supercat

มุดหนีครับ เค้าอาจจะ แน่วแน่ / ตั้งใจเปิดตั้งแต่ออกจากบ้านก็ได้

ยิ่งเราไปเตือนเค้า เด๋วจะเกิดเรื่องไม่คาดฝันบนท้องถนนครับ   :D :D :D

ออฟไลน์ lay

ออฟไลน์ DriveOnly

ถ้าเป็นวิธีของที่บ้านผม มี 2 วิธีครับ

1.ปรับกระจกมองข้าง กระจกมองหลัง ให้อยู่ในมุมที่สะท้อนเข้ารถคันนั้นเต็มๆครับ

ผมก็ใช้วิธีที่ 2 เปิดปิดไฟตัดหมอกหลังเป็นระยะ (สำหรัยรถที่มีไฟตัดหมอกหลัง)
แต่ถ้ารถบางคันใช้มีกระจกตัดแสงอัตโนมัติก็ชั่งคนหลังมัน

ส่วนคนลืมเปิดไหน ผมก็ใช้วิธีปิดๆเปิดๆไฟรถเอา

ออฟไลน์ zeriw009

ผมหลบซ้ายให้แซงครับ ไม่ไหวจริงๆ แล้วคันที่สวนมาเค้าจะต๊อปไฟเตือนเอง
ส่วนคนที่ลืมเปิดไฟหน้า งงจริงๆ ไม่สงสัยบ้างเลยเหรอแดชบอร์ด เกจย์วัดต่างๆไม่มีไฟขึ้นเลย ยิ่งถ้าฝนตกหนัๆ อันตรายมากครับ คือมันมีคนบางประเภทที่คิดว่า จะเปิดไฟก็ต่อเมื่อหกโมงเย็น หรือ ตีห้าจะเช้าแล้วไม่จำเป็นต้องเปิด ซึ่งอันตรายมากครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้ามาเร็วกว่าผมหลบครับ ถ้าช้าผมก็ขับเร็วขึ้นแบบห่างๆไปเรื่อยๆ
ปกติก็จะเปิด-ปิดไฟตัดหมอกหลังกระพริบๆเรื่อยๆ ของวีออสอ่ะคับแรงพอกัน เพราะปกติไม่เคยเปิด

ออฟไลน์ Monn

หากไม่ไหวจริงๆ กรณีเจอไฟสูงผมจะจอดชิดซ้ายเลย พอรถจอดติดกัน หวังว่าจะรู้ตัว ไม่รู้ว่าเราจะทนขับแสงเข้าตาทำไม ส่วนกระจกมองหลัง ปรับแสง เคยลองปรับขึ้นๆ ลงๆ ให้เขารู้ตัวเพราะมันเข้าตา ก็มีบางคันปิด บางคันก็ไม่สน หลังๆ เลยไม่ค่อยทำละ ขี้เกียจ ยอมแพ้ หลบเองได้ แต่หากเจอสวนทางกัน ผมยิงรัวๆ ให้รู้ตัว ส่วนใหญ่จะปิดครับ

ส่วนรถที่ไม่เปิดไฟ เพราะสมัยนี้ แผงแดชบอร์ดส่วนใหญ่เป็นแบบเรืองแสง มันสว่างอยู่แล้ว ถึงจะไม่เปิดไฟ จนลืมกันได้ แต่เจอเยอะมาก ไม่มีวันไหนไม่เจอ ส่วนใหญ่เป็นรถเล็ก ซึ่งอันตรายมาก เคยเจอในซอยบ้าน ซึ่งช่วงที่ไม่มีไฟถนนอยู่ประมาณ 100m ก็ขับกันได้เนอะแปลกมาก เพราะเคยลองปิดไฟ คือไม่เห็นอะไรเลย ยิ่งรถสีดำ มีโอกาสโดนมอเตอร์ไซค์หรือรถเสยเอาง่ายๆ เพราะไม่เห็นจริงๆ หากเมืองไทยมีการปรับตรงนี้ ตำหนวดคงรวยเละ ลืมกันเยอะมาก ลองสังเกตุดูเลยครับ ว่าแต่ ตอนสอบใบขับขี่ ไม่มีสอนหรือครับ สมัยนี้  :(

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ YenChar

ปล่อยให้มันแซงๆไปครับ

กลัวลูกปืน  :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เหยียบหนีไม่ก็ปล่อยให้แซงไปเลยไม่งั้นก็ทำใจครับ วันก่อนดูข่าวปีนี้มีสถิติฆ่าตัวตายสูงมากเลยเดาว่าฆ่าคนอื่นก็คงสูงตามไปด้วยยังไม่อยากโดนครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

เคยเจอครับ  ผมขับตามอยู่เห็นเปิดไฟสูงค้างยาวๆ  รถฝั่งตรงข้ามก็กระพริบไฟเตือนกันทุกคัน   เลยกระพริบไฟเตือนไป 1 ที  พอแซงมาหลังจากนั้นโดนขับจี้  และบีบแตรใส่  ผมก็เหยียบหนีทิ้งหายครับ   พร้อมกับนึกในใจว่าต่อไปนี้กรูจะไม่สนใจคนพวกนี้อีก   จบข่าว

ออฟไลน์ vichaitre

ชิดซ้าย ชะลอแล้วให้แซงไปเลย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ทุกวันนี้บอกเลยครับ เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เข้าไหล่ทาง ปล่อยให้เขาแซงไปไกลๆดีกว่า หรือไม่ก็หาจังหวะขับไปตามหลังเขา
คนสมัยนี้ดุ ไม่อยากให้เสี่ยงเลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ปล่อยให้มันแซงเราไปครับ  ส่วนเราเองก็ปรับกระจกมองหลังในตำแหน่งลดแสงสะท้อนเอา
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ yourturle

น่าจะไม่ยาก ถ้าใช้ Juke mc
กด Ezy talk พูดกันในกลุ่มได้ 

แต่เรื่องจริงคงยาก
One Day.

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **

ข้อ 1 นี่ผมใช้ประจำเลยครับ เกือบทุกครั้ง รถคันหลังเหมือนจะรู้ตัวแล้วก็ปรับเป็นไฟต่ำให้

ข้อ 2 รถผมไม่มีไฟตัดหมอกหลัง และไม่ใจว่าถ้ามีแล้วจะเปิดหรือเปล่า อาจจะขึ้นอยู่กับสภานการณ์
       - เคยมีครั้งนึง ผมขับรถกลับมาจากภาคเหนือ กระเป๋าสัมภาระเต็มท้ายรถทำให้หน้ารถเชิดขึ้น ขับเข้ามาถึงเส้นวิภาวดี ต่อท้าย vios คันนึง สงสัยเค้าคิดว่าผมเปิดไฟสูงเลยจงใจเปิดไฟตัดหมอกหลัง ผมจึงกระพริบไฟสูงให้เค้ารู้ว่าผมไม่ได้เปิดไฟสูงอยู่ สักพักก็แซงออกขวาเพื่อไม่ให้ไฟแยงตาเค้า แต่ดูเหมือนเค้าจะไม่ยอมจบง่ายๆ รีบแซง/แทรกปาดหน้าแล้วเปิดไฟตัดหมอกหลังใส่อีก(ก่อนแทรกปิดอยู่) เป็นแบบนี้อยู่ 3-4 ครั้งจนผมเริ่มโมโห เลยเปิดไฟสูงแช่ยาวเลย สักพักเค้าก็เปลี่ยนเลนส์แล้วขับหายไป ผมก็เปิดไฟต่ำเหมือนเดิมแล้วพยายามเลือกขับตามรถที่สูงกว่าเพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์เหมือนเดิมอีก

ส่วนพวกไม่ยอมเปิดไฟหน้านี่ไม่รู้จะเตือนยังไงดี แม้กระทั่งการขับในลานจอดรถแล้วไม่ยอมเปิดไฟหน้า เคยอ่านจากบางคลับยังมีคนมาตอบว่า "ไม่เปิดก็มองเห็นอยู่ จะเปิดทำไม"

ออฟไลน์ kiwiwi

ปกติ ผมขับรถเร็วอยู่แล้วครับ ปัญหานี้เลยไม่ค่อยกวนใจผม

แต่ถ้าวิ่งในซอย หรือตามต่างจังหวัด การเลี่ยงไม่ได้คือข้างหน้ามันไปไม่ได้!!!
ผมก็จะปล่อยให้มันแซงไปครับ(ไหนๆเราก็ทำเวลาช่วงนั้นไม่ได้)
แล้วก็เปิดกลับครับ... -.-"

ออฟไลน์ johnlee

ผมกดไฟเลี้ยว ซ้ายขวา เแ็นระยะๆบางทีก้กดไฟเบรคเป็นระยะๆ

บางคนก็รู้  บางคนก็แสนจะมึน  ไม่สนอะไรเลยจริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tadto

ผมขับไปกลับ ตจว.-กทม. อาทิตย์ละครั้ง ได้แต่ทำใจครับ เจอประจำ

เส้นบ้านบึง-แกลง นี่มันมีช่วงมืดเยอะ แฟนผมบอกประจำว่าทำไมไม่เปิดไฟสูงค้าง
ผมก็ได้แค่บอกว่าเกรงใจรถฝั่งตรงข้าม

โดยมากจะโดนพวกรถกะบะเปิดไฟสูงค้าง ถ้าไปเร็วก็ดีไป แต่มักจะเจอพวกเปิดค้าง
ไอ้เราก็หลบซ้ายให้มันแซง สรุปว่าไม่แซงแต่เปิดค้าง

ก็ได้แต่เร่งหนีกันไปครับ คนเดียวนี้น่ากลัวนะ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ เตือนกันไปเตือนกันมา
เดี๋ยวผิดใจกันยิงกันตายอีก

เมื่อเร็วๆนี้พึ่งมีเหตุไฟสูงแบบนี้แหละครับที่ระยอง ยิงกันตายเลย ลงข่าวหน้าหนึ่ง

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
ถ้าเป็นจังหวะที่รถวิ่งอยู่ ก็มักจะหลบให้เค้าแซงไป หรือถ้าเค้าขับช้า ผมก็ขับหนีทิ้งระยะ

ถ้าเป็นจังหวะที่รถติดๆ แล้วเจอไฟสูงจ่อท้าย ไม่ว่าจะพยายามเอาหน้าหลบไปทางไหน
ก็ยังเข้าตา ผมก็จะเดินลงไป ยกมือไหว้ แล้วบอกว่า รบกวนช่วยปิดไฟสูงหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

แต่บางทีก็เคยเจอกรณีที่ไม่ใช่ไฟสูง แต่เป็นไฟหน้าค่า K สูง อันนี้นั่งทำใจอย่างเดียว

ออฟไลน์ djunsri

• **
ชลอและให้สัญญาณไฟ้เลี้ยวซ้ายให้เขาแซงครับ ไม่แสดงสัญญาณอย่างอื่นอะไรทั้งนั้น กลัวมีเรื่องครับ แต่ปกติกระจกมองหลังรถสมัยใหม่เป็นระบบตัดแสงแล้วครับ เดี๋ยวนี้เลยไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ aobness

ล่าสุดพึ่งเจอ x-trail ตัวใหม่ไฟหน้ามันช่างแยงน่ารำคาญยิ่งนัก
ตอนแรกไอเรานึกว่าไฟสูง ทำอะไรไม่ได้
ก็มุดหนีไป :(

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมไม่ทำอะไรทั้งนั้น ปล่อยมันให้แซงไป
คนสมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนนะ พร้อมจะยิง
พร้อมจะลงมากระทืบกันได้ง่ายๆ ลูกเมียผม
มี สำหรับผมช่างแม่ม นี่พูดจริงๆนะ กลัว  :(
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ cuptea

• **
ไม่มุดหนีก็ให้มันไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เหยียบให้มิดก็ให้เค้าแซงไป จบ!!!

ออฟไลน์ mozart

ของผมเปิดตัดหมอกเป็นระยะครับ แต่ถ้าไม่มีไรดีขึ้นก็เร่งเครื่องหนีอย่างเดียว อันตรายครับทัศนวิสัยแย่ที่สุดเลยเวลาเจอพวกนี่ กะอีกพวกคือช้าแค่ไหนก็วิ่งขวาไม่ยอมลงพวกเจ้าถนนครับ

ออฟไลน์ Lusifer

• **
ไหนๆก็มีกระทู้แนวนี้แล้ว ผมขออนุญาต จขกท.ถามสมาชิกท่านอื่นๆเพิ่มนะครับ
แล้วมีวิธีบอกรถคันอื่นยังไงครับว่า"เอ็งลืมเปิดไฟหน้ารถ"
เคยคิดจะยกไฟสูงใส่สลับกับเปิดปิดไฟหน้ารถตัวเอง
แต่กลัวรถคันข้างหน้าจะเข้าใจผิดเป็นว่าเราไม่พอใจเค้านะครับ

555  ขำครับ  เรื่องเปิดไฟหน้ารถ ไม่รู้จะเตือนยังไงดี  ;D

ส่วนตัว ผมไม่ตงไม่เตือนทั้งนั้นครับ   สมัยนี้ต้องเข้าใจ นอกจากนักเลงคีย์บอร์ด ที่เกลื่อนเมืองแล้ว 

ก็มีพวกนักเลงหลังพวงมาลัยนี่แหล่ะครับ   ไม่อยากปวดหัวกับพวกนี้ ปล่อยๆ เค้าไป   แยงตาเราก็ปรับกระจกมองหลัง เท่านั้นครับ 

ปล.  มีอีกกรณีนะครับ  พวกเปลี่ยนหลอดไฟมาใหม่ๆ  บางทีร้านลืมปรับระดับให้อยู่มุมต่ำ    สังเกตได้จากพวกไฟสูงอยู่ข้างเดียว มาแต่ไกล

ออฟไลน์ Viper

• Newbie
  • *
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วหลบให้แซงครับ

นักเลงบนท้องถนนเยอะครับ

เคยเจอเห็นกระบะยางแบน วิ่งแซงไปเหมือนไม่รู้ว่ายางแบน แบนติดล้อเลยครับ
เลยขับตามกระพริบไฟสูงสองสามที บีบแตรสองสามครั้ง แล้วยกไฟเลี้ยวซ้าย
จอดครับ พอลงมาเดินโยกมาหาผมเลย ผมจอดทิ้งห่างประมาณ 10 เมตร
แล้วถามผมว่า " ม*มีเ*ยอะไรกะ* "
ผมก็ตอบว่า " ยางหลังซ้ายแบน " แล้วก็ชี้ไปที่ล้อเค้า
เค้าก็เลยตอบว่า " สงสัยตกหลุม " ไม่มีขอโทษสักคำ
ผมก็เลยขึ้นรถขับออกมา  :( เฮ้อ ...