ผู้เขียน หัวข้อ: Battery ของรถHybrid เราไปขอซื้อได้ไหมครับ ?  (อ่าน 4725 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Battery ของรถHybrid เราไปขอซื้อได้ไหมครับ ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:47:39 »
คือ ผมไม่มีรถ Hybrid ครับ
แต่ผมจะทำรถไฟฟ้าซักคัน

มอเตอร์ผมก็มีเล็ง ๆ ไว้ แล้ว10kw 30 Kw วิ่งได้ทั้ง AC/DC 100 - 300 v  แต่ขาดที่ Battery ไม่มี

ถ้าได้Battery Hybrid ผมก็จะได้แบตขนาดเล็กให้กำลังไฟตามเสปค 201.6 v 6.5 Ah  (ใกล้เคียง ) ที่เหลือ ก็แค่วงจรแปลงกระแส ควบคุมแรงดันซักหน่อย

จริงแบบ ก็ก๊อบเขามานั่นแหละ

ขาดแต่แบต

จะไปขอซื้อ Toyota เห็นบอกว่า ราคาไม่เกิน 1 แสน ซึ่งถ้าราคานี้ ผมว่าคุ้มมาก ๆ เลย

รบกวนด้วยนะครับ ใครพอทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 11:50:09 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: Battery ของรถHybrid เราไปขอซื้อได้ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:10:32 »
ได้ยินว่าลูกละ 60000 บาทครับ ของพรีอุส ติดต่อแผนกอะไหล่เลยครับ มีศูนย์รามอินทรา กับของพิธาน ที่เค้าจะมีเว็บบอร์ดที่มีพนักงานคอยตอบประจำครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: Battery ของรถHybrid เราไปขอซื้อได้ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:08:02 »
ไม่ทราบแต่เข้ามารบกวนครับ อยากให้โพสเล่าเรื่องโปรเจ็คนี้ให้ชมกันหน่อยน่ะครับ

ในบอร์ดนี้ได้เลยยิ่งดี ผมว่ามีประโยชน์นะ (ถ้ามันไม่เป็นความลับอะไรน่ะนะครับ)

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 07:55:55 »
ไม่ทราบแต่เข้ามารบกวนครับ อยากให้โพสเล่าเรื่องโปรเจ็คนี้ให้ชมกันหน่อยน่ะครับ

ในบอร์ดนี้ได้เลยยิ่งดี ผมว่ามีประโยชน์นะ (ถ้ามันไม่เป็นความลับอะไรน่ะนะครับ)

ผมเคยเกริ่นไปแล้วในนี้ ในการทำรถไฟฟ้าน่ะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,8145.0.html

ตอนนี้ได้แปลนใหม่ จากเว็บนอกมา เขาเอาโครงรถธรรมดานี่ล่ะ มา ยกเครื่องออก เอามอเตอร์ไฟฟ้าใส่ เอาแบตใส่ เอาอะไรที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ออกหมด

เหลือแค่ แอร์ กับพวงมาลัยเพาเวอร์ ที่ต้องใช้แรงขับพ่วงจากมอเตอร์ไฟฟ้า

ปัญหาอยู่ที่แบตเตอรี่น้ำหนักมาก เพราะแบตตะกั่วกรดลูกหนึ่ง 20 kg ขึ้นไปทั้งนั้น ถ้าต้องการ 240 Vdc จะหนักมากถึง 200 kg และยังมีปัญหาการดูแลรักษา, ความปลอดภัยอีก

บังเอิญผมไปอ่านอีกโปรเจกหนึ่ง ของฝรั่งอีกล่ะ

http://www.diyelectriccar.com/forums/showthread.php/prius-batteries-33723.html

เขาพูดเรืองแบตPrius พอดีเลย

โอย เรื่องมันยาว

เอาเป็นว่า ผมก็เลยวางแผนจะทำมั่ง

วางงบเล่น ๆไว้ 3 แสน ยังไม่รวมค่าตรวจสภาพ และจดทะเบียน

รถที่ผมจะทำก็คือ BMW E30 เพราะมันขับหลัง น้ำหนักรถไม่มากเอาเครื่องออกเหลืออยู่ไม่ถึง 900 โล ค่าตัวถังเปล่า ๆ ไม่มีเครื่อง พร้อมภายในสภาพพอได้ ไม่เกิน20000 บาท

ถ้าได้แบตอีก 2 ลูกจาก prius ก็ซัก 1.2 แสน (ถ้ามัน 6 หมื่น)

มอเตอร์ตอนนี้ราคาที่เห็น30000 -60000 บาท จะถอดมาจาก รถโฟลค์ลิฟท์ไฟฟ้าเก่า ๆ เอามาทดรอบใหม่นิดหน่อย ชุดแปลงไฟมีอยู่แล้ว ค่าเฟืองเกียร์ทดไม่เกิน 1 หมื่น

งบอยู่ใน 3 แสนแน่ ๆ

แรงงานผมทำเอง

เล็ง ๆ ความเร็วปลาย น่าจะร่วม ๆ 100 Km/hr   ได้

หรือถ้าได้ตัวถังรถที่เบากว่านี้ เช่น  JAZZ YARIS ก็คงประหยัดพลังงานไปได้ แต่มันขับหน้า ชุดเกียร์แปลงจากมอเตอร์ไฟฟ้าให้ขับหน้ามันราคาสูงกว่า และ ยังต้องมีค่าตัวถังที่แพงกว่า E30อยู่

เดี๋ยว 8 โมงขอโทรถาม Toyota ก่อน ว่าขายแบตรึเปล่า ถ้าได้ความคร่าว ๆ จะได้ถยอยซื้อของครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 08:31:28 »
ชอบๆ สนับสนุนด้วยคน

เห็นที่โรงงานเคยซื้อชุดคิทจากบ้านหม้อมาประกอบ

มีคันเร่งแบบมอเตอร์ไซค์

วงจรไดร์ฟมอเตอร์ ใช้ High speed switching Relay ง่ายๆ

แบตทั่วๆไปก็ใช้ได้ไม่ดี ต้องใช้แบต deep Cycle ราคาก็แพงเข้าไปอีกเซียงกงจะมีคนเอาเข้ามามั๊ยน้า

แบตถือเป็นขยะพิษ

ทางญี่ปุ่นเค้าน่าจะยินดีขายทิ้งถูกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 08:46:14 โดย banch »

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 08:58:11 »
โทรแล้วครับ

สรุปว่า ซื้อได้

แต่ต้องรอของหน่อย ถ้าของ Camry Hybrid มีของเลย

มานั่งคำนวนพลังงานที่ได้ เทียบกับน้ำหนัก ไม่คุ้มแฮะ

สงสัยต้องกลับไปมองแบตตะกั่วกรดอีกที

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 09:17:57 »
ตัวถังถ้าเป็น Volk Golf ตัวเก่าๆจะเบากว่า E30รึเปล่า  น่าจะขับหลังด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:41:08 »
เจ๋งครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:07:11 »
ทำเสร็จแล้วเอามาให้ดูบ้างสิครับ

แต่ทำไมไม่สนพวกรถญี่ปุ่นเก่าๆ อย่าง KE20 บ้างละครับ? 770 kg มันน่าจะเบากว่า E30 นะครับ

VW Golf มีแต่ขับหน้าครับ

อีกรุ่นนึงที่ขับหลังแล้วน่าจะเบาก็ Starlet KP61 700 กว่ากิโลเหมือนกัน แต่ไม่รู้เมืองไทยจะหาได้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 14:09:36 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!