ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากท่าน สมช 2 ยี่ห้อ For 2.4v กับ Ford eve 2.2  (อ่าน 11284 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำจากท่าน สมช 2 ยี่ห้อ For 2.4v กับ Ford eve 2.2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:05:16 »
อย่างที่ผมเคยเขียนไว้ใน First Impression ของ Ford Everest /
Ford Ranger ไว้ว่า Ford ไม่เหมาะจะเป็นรถคันเดียวในบ้านครับ
ควรเป็นรถคันที่ 2 หรือ มีคันอื่นใช้อยู่ด้วยเผื่อสำรอง เจอรถไม่มีปัญหา
ก็ดีไปครับ แต่ถ้าเจอแล้วคุณต้องใจเย็นและมีเวลาเยอะพอสมควร

กรณีนี้ ถ้ามีตัวเลือกแค่ 2 ตัวนี้  ผมแนะนำ Fortuner ดีกว่า แต่ส่วนที่
ผมไม่ชอบอย่างรุนแรง สำหรับ Revo / Fortuner รุ่นนี้คือ Headroom
เหลือน้อยมากทั้งคู่ (เห็น tumohyes บอกว่าสมาชิกในบ้านนั่งแล้วหัวติดด้วย)
ยังไงลองพิจารณาตรงจุดนี้ประกอบด้วยครับ

ผมว่ารถที่ออกจะเหมาะกับความต้องการของคุณดูจะเป็น INNOVA ใหม่
มากกว่า เข้าออกสะดวก Headroom น่าจะเหลือมากกว่า
แต่ ณ ตอนนี้ ผมก็ยังไม่ชัวร์ว่า จะเปิดตัวในไทยเมื่อไหร่
(แต่มันมาแน่ๆ แหละครับ)

แต่ถ้าส่วนตัวของผม สำหรับความต้องการของผมเอง มองว่าถ้าผมจะซื้อ
PPV สักคัน ผมก็เลือก Everest อยู่ดี (แต่ด้วยบริบทความต้องการ
ของผมที่ต่างออกไปด้วยน่ะครับ)
ปกติคนใช้ดีแมคจะชอบmu-xไม่ใช่เหรอคับ หรือไม่ก้อคนใช้รัโว่จะชอบfortuner แต่คุณหมูกับชอบเจ้ายอดเขาแบบนี้ มันมีอะไรที่โดนเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ขอคำแนะนำจากท่าน สมช 2 ยี่ห้อ For 2.4v กับ Ford eve 2.2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:30:27 »
ผู้รถกระบะมาแสดงว่าเอาไว้ใช้งาน ผมจะเอาไว้ขนของ มากกว่าคาดหวังช่วงล่างดีๆ

แล้วอยู่ในคลับ Ranger + Everest นี่สยองมาก 555+ ไม่ลองแน่ๆ

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:49:36 »
เดี๋ยวรอผู้สันทัดกรณีในบอร์ดนี้ออกมาบอกนะครับ Everest มันห่วย เสียง่าย พัง และจะพังทุกคันด้วย ปัญหาเยอะ เดี๋ยวท่านเหล่านั้นมาสาทยายให้อ่านเอง
ขนาดผู้ใช้เองอย่างผมที่ขับ Everest ตั้งแต่เดือนสิงหาคมปีที่แล้ว ติดตามเว๊ปคลับ บอร์ด และมีไลน์กลุ่มตั้งกันตั้งแต่เดือนมีนาคมปีที่แล้ว ผมยังไม่รู้เรื่อง everest ดีเท่าผู้สันทัดกรณีเหล่านั้นเลยนะครับ รอแป๊บๆ ผมพูดมากก็ว่าออกรับแทน หรือเชียร์ รอท่านที่ผู้สันทัดมาตอบดีกว่าครับ น่าเชื่อถือกว่าเยอะเลย
เดี๋ยวมีใครถามว่า Everest ดีไหม ผมจะแนะนำมาตั้งถามในนี้แหละ รอฟังคำแนะนำของเหล่าผู้สันทัดกรณีดีฝ่า 5555+

แต่สำหรับสถานการณ์แบบ จขกท ผมว่า PPV ไม่เหมาะเลยครับ อีกอย่างรถคันเดียวไม่ควรใช้ค่ายรองอันนี้เห็นด้วยเลยครับ ไม่ bias
ไม่มอง SUV พื้นฐานเก๋งหละครับ ผมว่าใช้งานได้ดีเลยทีเดียว
เข้ามาบอกว่าชอบครับ (ผู้สันทัดกรณีรถคนอื่น)  ดูจากคำถามผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงมีคำตอบในใจแล้ว เลือกโตโยต้าเถอะครับ สบายใจทั้งที่ทำงานและที่บ้าน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:36:09 »
เดี๋ยวรอผู้สันทัดกรณีในบอร์ดนี้ออกมาบอกนะครับ Everest มันห่วย เสียง่าย พัง และจะพังทุกคันด้วย ปัญหาเยอะ เดี๋ยวท่านเหล่านั้นมาสาทยายให้อ่านเอง
ขนาดผู้ใช้เองอย่างผมที่ขับ Everest ตั้งแต่เดือนสิงหาคมปีที่แล้ว ติดตามเว๊ปคลับ บอร์ด และมีไลน์กลุ่มตั้งกันตั้งแต่เดือนมีนาคมปีที่แล้ว ผมยังไม่รู้เรื่อง everest ดีเท่าผู้สันทัดกรณีเหล่านั้นเลยนะครับ รอแป๊บๆ ผมพูดมากก็ว่าออกรับแทน หรือเชียร์ รอท่านที่ผู้สันทัดมาตอบดีกว่าครับ น่าเชื่อถือกว่าเยอะเลย
เดี๋ยวมีใครถามว่า Everest ดีไหม ผมจะแนะนำมาตั้งถามในนี้แหละ รอฟังคำแนะนำของเหล่าผู้สันทัดกรณีดีฝ่า 5555+

แต่สำหรับสถานการณ์แบบ จขกท ผมว่า PPV ไม่เหมาะเลยครับ อีกอย่างรถคันเดียวไม่ควรใช้ค่ายรองอันนี้เห็นด้วยเลยครับ ไม่ bias
ไม่มอง SUV พื้กนฐานเก๋งหละครับ ผมว่าใช้งานได้ดีเลยทีเดียว

เข้ามาเสริมว่า. Sep นี้จะได้เป็นสมาชิกEve 3.2 มาแทนWT.
คงจะมาขอคำชี้แนะด้วยครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:49:48 »
ผมเคยใช้ Ford มาก่อนนะครับ

เป็นผมๆไป FTN ครับ ยิ่งเป็นรถคันเดียวในบ้านเสียด้วย

EV เป็นรถที่ดี แต่ผมกลัวปัญหาของตัวรถ และความทนทานในระยะยาว
และยังมีการแก้ไขปัญหาของศูนย์บริการ รวมถึงนโยบายการดูแลลูกค้าจากฟอร์ดไทยแลนด์

ผมไม่ได้ใช้ EV นะ แต่ประสบการณ์ที่ได้พบเจอมามันบอกว่า อย่าไปเสี่ยง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 12:37:18 »

ไม่มอง SUV พื้นฐานเก๋งหละครับ ผมว่าใช้งานได้ดีเลยทีเดียว

+1111 ครับ จะมีผู้สันทัดกรณีน่าเดิม

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 12:44:55 »
เพราะผมมีรถคันเดียวในบ้าน ไม่สะดวกทิ้งรถไว้นานหากมีงานซ่อมจุกจิก หรือต้องทิ้งรถ (ส่งลูกไป รร)

ข้อนี้สำคัญสุด FTN เท่านั้น ถ้ามีรถสำรอง EV ไปโลดครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 13:37:45 »
ด้วยความเคารพครับ ในความคิดของผม จขกท. ไม่เหมาะกับPPVครับ
เพราะเอาไปทำหลายอย่างมากๆ เช่น บันไดข้างใหม่ ช่วงล่างใหม่ ผู้สูงอายุ
ผมก็มีความเห็นแบบที่ท่านสมาชิกหลายคนบอกไป พวก CR-V  CX-5  X-trial
น่าจะเหมาะสมกว่าครับ น่าจะเข้ากับไลฟ์สไตล์การใช้งานมากกว่า

แต่ถ้าดึงดันจะเอาPPVเสียให้ได้ ก็ฟอร์จูนเนอร์เถอะครับ แต่ต้องปรับตัวจากเก๋งอยู่นะครับ
ขับเร็วๆ110-120กับช่วงล่างเดิมๆ เดินทางไกล คนนั่งเบาะแถว2-3 เกิดอาการคลื่นไส้ได้นะครับ
ยิ่งมาทางภาคเหนือ ทางบนดอยโค้งๆ ขับเองยังเวียนหัวเองเลยครับ ขับเทสไดร์ฟระยะสั้นๆ มันแยก
อาการไม่ออกน่ะครับ แต่ถ้าได้ขับยาวๆไกลๆแล้ว จะรู้สึกได้ครับ ลองศึกษาดูจากคลิปของคุณJ!MMY
และอ่านดูคลอลัมต์การรีวิว การใช้รถ จากผู้ใช้งานตัวจริงดูก่อนก็ได้ครับ อย่างมีเพื่อนสมาชิกคนหนึ่ง
ใช้รถเก๋งมาตลอด พอเปลี่ยนมาใช้ ปาเจโร่สปอร์ตแล้ว เขาต้องปรับตัวเข้าหารถเยอะมากนะครับ

สุดท้ายแล้ว ขอให้ได้รถที่ถูกใจ และเหมาะสมกับครอบครัวของเรานะครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 14:17:37 »
ข้อเสียที่ผมพบ คือ
1. เสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสาร (แม้กระทั่งตอนจอดเฉยๆ) <========== ดังกว่ารีโว่ครับ (หลายท่านที่มีสองคันคอนเฟิร์ม)

4. ช่วงล่างหลังกระเด้ง <========== คอนเฟิร์มครับ ต้องโดน โช้ค กับ สปริง สักหกหมื่นถึงจะแจ่ม

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 16:20:29 »

อิอิอิอิอิอิ  ;D

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 21:01:24 »
for แพงไปครับ เอา Mu-X ดีกว่าครับ คุ้มกว่า ไม่จุกจิกครับ

แต่ไม่สวย ในสายตาบางคนครับ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 21:27:21 »
คันเดียว

กา

FTN

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 22:58:01 »
ลองขับ Everest แล้วรู้ได้เลยว่าชอบมากกว่า แทบวางเงืนจองเลย ตัดใจยากมาก
แต่หันกลับมามอง fortuner ที่ใช้กันมา 9 ปี 2xx,000 กว่าโล แทบไม่ได้ซ่อมอะไรเลย
หันมาเจอ เสพข่าว ford สารพัดปัญหา ใช้รถต้องมาระวังเรื่องที่ต้องเสียเวลา เสียอารมณ์....

สรุปว่าออก Fortuner แต่บอกทุกคนว่า จริงๆแล้วชอบ Everest มากกว่า
แต่ไม่กล้าซื้อ ...

ส่วน Fortuner เด้งหน่อย จับช่วงล่างใหม่ เบรคหลังก็รออัพเป็นดิสดีหน่อย ก็คงพอได้
เฮ้อ.... ทำไมทางเลือกมันน้อยจัง

ออฟไลน์ tumohyes

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 23:15:01 »
ขอบคุณอีกครั้งครับ ขับเก๋งมาตลอด นี่เเป็นครั้งแรกของบ้านที่จะขับไซส์ไปรถใหญ่เลยคิดหนักหน่อยครับ
ต้องขออธิบายแบบนี้คือไม่อยากให้เป็นประเด็น ยี่ห้อไหนดีกว่านะครับ (รถใคร ยี่ห้อใครๆ ก็รัก)

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ jinbangmod

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 09:25:21 »
ผมว่าคุณน่าจะไปลองมิวเอ๊กซ์สักครั้งนะครับ ถ้าเรื่องความนุ่มนวลนี่กินแน่นอน แต่มันจะย้วยนิดนึงถ้าเข้าโค้งแรง แต่ไม่หลุดแน้นอน ไปลอง 1.9 กับ 3.0 ดูครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 17:44:44 »
ถ้า 2 ตัวนี้ จากเงื่อนไขที่ให้มา ผมว่า จขกท เหมาะกับ Toyota มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 23:38:24 »
เลือกฟอร์จูนแล้วไปเปลี่ยนช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 00:08:22 »
ผมใช้ Everest มา ตั้งแต่ปีที่แล้ว ไ่ม่มีปัญหา และรู้สึกดีกว่าโตต้า ที่ใช้มานะ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 11:33:25 »
ฟอจูน ได้ดรัมเบรค รถเด้งแบบกระบะ ถ้าจะเอาดิสเบรค เพิ่ม2แสน
เป็น 1.7 M ผ่อนเพิ่มอีกประมาณเดือนละ 5000ได้Benz gla200
ในราคาเดียวกับฟอจูเนอร์ มี ปาเจโร ที่ optionปลอดภัยจัดเต็มกว่า
กับcrv ที่นิ่มกว่า และมีดิสเบรค