ผู้เขียน หัวข้อ: โคตรซวยเลยครับ f30 โดนอีกแล้ว  (อ่าน 9116 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
โคตรซวยเลยครับ f30 โดนอีกแล้ว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:57:36 »
เรื่องมีอยู่ว่า

เหตุการณ์ที่ 1. ผมเคยตั้งกระทู้ไปทีนึงว่ารถผมจอดติดไฟแดงอยู่นิ่งๆ อยู่ๆก็มีมอไซค์ซ้อนสาม(ผู้หญิงขับ) แทรกขึ้นมาทางซ้ายที่ผมจอด แล้วก็จะปาดเข้าขวา แต่ไม่พ้น มาเฉี่ยวกับกันชนหน้าล่างซ้าย(ต่ำกว่าไฟตัดหมอก) เป็นรอยขีดยาวประมาณ3นิ้ว และเหตุการณ์นี้เกิดหลังจากที่ผมไปไหว้เจ้าแม่ลิ้มกอเกี่ยวมา(ไหว้เช้า โดนเฉี่ยวเย็น)

เหตุการณ์ที่ 2. เมื่อกี้ครับ สดๆร้อนๆ เหตุเกิดประมาณ 2 ทุ่ม ผมจอดรถไว้ข้างริมฟุตบาท แล้วผมก็พาแฟนเดินข้ามถนนไปอีกฟาก เพื่อที่จะพาแฟนไปเช็คระยะครรภ์ในคลินิคหมอ หลังจากที่เสร็จธุระจากคลินิคหมอ ก็เดินกลับมาที่รถตามปกติเพื่อที่จะกลับบ้าน ซึ่งผมจะเป็นคนที่ชอบเดินสำรวจรถรอบคันหลังจากเสร็จธุระก่อนจะขึ้นรถ ผมจะเดินดูรอบคัน ซ้าย ท้าย ขวา ก็ไม่มีอะไร แต่พอเดินไปดูหน้ารถเท่านั้นแหละครับ !! แทบช็อค ครึ่งนึงของป้ายและกรอบป้ายทะเบียนมันเหมือนกับโดนงัดให้โด่งขึ้นมา มันน่าเกรียจมากๆครับ ถ้าพังเฉพาะป้ายไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ผมกลัวมันจะช้ำในไปถึงกันชนหน้าเนี่ยสิครับ ซึ่งผมรู้เลยว่าโดนอะไร ไอ้กระบะเก่าๆคันนึงที่มันมาจอดอยู่หน้ารถผม มันมาจอดหลังผม ผมจอดก่อน ผมคิดว่ามันคงถอยพลาดมางัดป้ายรถผมจนพังยับ โดยที่ไม่ทิ้งกระดาษอะไรเลยว่าจะรับผิดชอบ อะไรก็ว่าไป ไม่ครับ ไม่มีเลย ผมบอกกับแฟน อะไรวะเนี่ย จอดอยู่เฉยๆก็โดนอีกแล้วหรอเนี่ย และเหตุการณ์นี้ก็กิดขึ้นหลังจากผมไปทำบุญมาเมื่อ 2 วันที่แล้ว !!!

ผมมานั่งนึกตอนอยู่ในรถ ว่า ตั้งแต่ออกรถวันแรกผมขับรถคันนี้มา4เดือน โดยตลอดสี่เดือนที่ขับมานี้ไม่เคยไปทำบุญเลย และก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุหรือเหตุการณ์ใดๆเลย แต่พอไปทำบุญมาสองครั้งก็โดนทั้งสองครั้ง และครั้งที่สองที่โดน ย้อนหลังจากการทำบุญไปแค่ 2วัน ผมโทรไปบอกป๊าและพ่อตาผม ทั้งสองท่านแกก็พูดเหมือนกันว่า ให้คิดว่าเป็นการฟาดเคราะห์ เพราะเหตุการณ์เหล่านี้จะเกิดหลังจากที่ผมเข้าวัดไปทำบุญทั้งสองรอบเลย อีกเรื่องคือผมมานั่งคิดเรื่อง สีที่ถูกโฉลกกับรถของเรา ผมเกิดวันอังคาร สีที่เป็นกาลกิณี คือสีขาว มันคือสีของรถผมที่ผมใช้ และสีที่ถูกโฉลกกับวันอังคาร คือสีชมพู ผมว่าจะไปเอาสติ๊กเกอร์ รถคันนี้สีชมพูมาติดที่ใต้ท้องรถ เป็นการแก้เคล็ด
พี่ๆคิดว่าเรื่องของสีรถกับวันเกิด จะมีส่วนเกี่ยวข้องมั้ยครับ
- ผมขับรถมาสามปีเต็ม ไม่เคยมีอุบัติเหตุหรือการเฉี่ยวชนอะไรเลยแม้แต่ครั้งเดียว(รถไม่ใช่สีขาว) แต่พอมาคันนี้ 4เดือน โดนไป2รอบ และเกิดจากคนอื่นทั้งนั้นที่มาเฉี่ยว ไม่ใช่จากเราเลย
จากเหตุการณ์ที่ว่ามาผมควรทำไงดีครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: โคตรซวยเลยครับ f30 โดนอีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:15:43 »
เมื่อแม่ ผมเลยครับ  เกิด วันอังคาร ไม่ถูกกับ สีขาว  ครับ ให้เอาสติ๊กเกอร์มาติดก็ได้ครับ 
ปล. ติดตรงที่คนมองไม่เห็นก็ได้ๆ555+  ถ้าติดให้คนเห็นรถคันตั้งแพง มันจะดูแปลกๆอ่ะครับ

ออฟไลน์ Monn

Re: โคตรซวยเลยครับ f30 โดนอีกแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:16:36 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เข้าใจเลยครับ แต่คงบอกได้คำเดียว "ทำใจครับ"

รถของนอกกาย โดยเฉพาะแฟนคุณท้องอยู่ ถือว่าโดนรถตอนคนไม่อยู่ในรถ อาจจะดีกว่าไหมครับ (คิดซะว่าดีกว่าแฟนอยู่ในรถแล้วโดนชนนะ)
มองเป็นด้านบวกบ้างก็ได้ครับ โดนแต่กรอบ เปลี่ยนกรอบมาปิด แล้วก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นแล้วครับ
อย่างที่ผมเคยบอกไป ออกรถมา สองอาทิตย์ โดนตรงบังโคลน หลานฟาดใส่ ตอนนี้รอยชัดขึ้นเรื่อยๆ เศร้า ตรงบังโคลน อย่างชัด ทำใจอย่างเดียว  ::)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:18:13 »
ทำใจคับ

ขนาดตู้เย็นตั้งอยู่ในบ้านเฉยๆยังเป็นรอยได้เลย นับประสาอะไรกับรถยนต์คับ

ผมใช้รถมาหลายคันถูกแพงแค่ไหนก็โดนชน + เป็นรอย ทุกคัน

ขับไปก็ซ่อมกันไปเรื่องธรรมชาติคับ ทุกสิ่งบนโลกมีเกิดก็ต้องมีดับเป็นของคู่กัน

เพราะไม่ว่าจะรักษาดูแลยังไง ถึงเวลาหมดอายุการใช้งานไปเราก็ต้องเปลี่ยนรถใหม่อยู่ดี

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:30:51 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ รถเป็นของนอกกาย อย่าไปคิดมากครับ

เพื่อนผมซื้อ Camry มาใหม่ใช้ได้ 3เดือนกว่า น้องน้ำมาเยือน เสียหายหมดเลยครับ

คิดซะว่ารถมันมีใว้ใช้ละกันครับ เสียหายก็ซ่อมกันไปครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:32:51 »
แค่กันชนเองคับ อย่าไปเครียด ถ้าถึงตัวถังแล้วค่อยว่ากันคับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:59:37 »
เสียใจด้วยนะครับ ซวยซ้ำซวยซ้อน วันก่อนล้อผมก็ไปขูดฟุดปาตมาครับ เลี้ยวทุกวันไม่เคยจะโดนอยู่ดีๆ ก็โดนถลอกหมดเลย

เรื่องสีรถผมว่ามันก็เป็นเรื่องของความเชื่อนะครับของแบบนี้ เอาเป็นว่าถ้าเราติดเราสบายใจ ความกังวลมันก็จะน้อยลงไปเองครับ

ส่วนตัวคิดว่าอะไรดีก็ทำไปเถอะครับ ไม่ได้เสียหายเนาะ ถ้าแก้ได้ดีไปครับ ทำใจครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 23:03:30 »
ผมก็เป็นนะ ใช้รถสีขาวโดนชนเละเทะไปหมด  พอเปลี่ยนมาสีดำก็ดีขึ้นครับ ทั้งๆที่เป็นคนไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้เท่าไหร่  :-\
Test ..

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 23:31:38 »
ผมเกิดวันอังคารเหมือนกันครับ เคยใช้รถสีขาว มีปัญหาตลอดครับ บางทีขับอยู่ดีๆมีรถวิ่งฝ่าไฟแดงชนเข้ากลางรถเลยครับ และรถก็มีปัญหาจุกจิกตลอดครับ พอเปลี่ยนมาใช้รถสีดำไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ตอนนี้ที่บ้านมีแต่รถสีดำครับ เรื่องพวกนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ สำหรับผมถ้าใช้สีไหนแล้วสบายใจ ผมก็จะใช้สีนั้นครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 00:15:52 »
น่าเห็นใจครับ แต่คิดซะว่ารถมันมีไว้ใช้ไว้ตามตอบสนองเรา ไม่ใช่ให้เราไปกังวลกับมัน  มากจนเกินไปครับ
วันก่อน Cayenne ที่บ้านคุณพ่อผมขับไประยองกินก๋วยเตี๋ยวกลับมาดูที่รถ ปรากฎว่ามีลอยครูดยาว 1-2คืบได้ ที่ใต้กันชนหน้าด้านซ้าย
คิดว่าน่าจะมอเตอร์ไซด์นะครับ เพราะรอยมันต่ำอยู่เหมือนกัน  ต้องเสียเบี็ยทำกันชนอีกครับ  (เบี้ยประกันCayenne1แสนบาทต่อปี)

ก็เลยได้แต่เอาเข้าซ่อมสีตามระเบียบครับ
หลังจากที่เพิ่งโดนรถมอเตอร์ไซด์ของเด็กผู้หญิงวัยรุ่นที่ไม่มีใบขับขี่มาเฉี่ยวเอา เมื่อ 2 เดือนก่อน  T T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 01:08:10 »
ซวยมากๆครับ ทำใจเลยเรื่องแบบนี้

กระบะเก่าๆผมก็เคยโดนครับ เข้ามาเบียดไม่ดูเลย

มอไซค์ก็โดนตอนมันขนของมา ก็มาเบียดไม่ดูอีก เฮ้อ

สีขาวผมก็เป็นรอยบ่อยครับ บ่อยมากด้วย

ขนาดเสาร์วงเลี้ยวหน้าบ้าน เลี้ยวทุกวันตั้ง 3-4 ปี

วันนั้นโดนเฉย งงเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องสีผมว่ามันมีส่วนนะครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

ผมชอบดำกับแดง แต่บ้านยังไม่มี 2 สี นี้สักที ไม่รู้ถ้ามีจะเป็นไง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:58:07 »
สีกาลกิณีของคนวันอังคารคือ สีเหลืองครับ
สี ดำ เป็น "เดช" สำหรับวันอังคาร
สี ส้ม เป็น "ศรี" หรือ "ศิริ" และ
สี แดง เป็น "มนตรี" (ผู้ใหญ่เกื้อหนุน) สำหรับ คนเกิดวันอังคารครับ

สำหรับสีขาว เป็นสีกลาง ใช้ได้กับทุกวัน เพราะเป็นแสง7สี (ตามหลักวิทยาศาสตร์ด้วยนะ ;))

ส่วนสติกเกอร์ แนวนั้นอย่าติดครับ มันเหมือนกับ เด็กโกหก  ถ้าคุณเห็นว่าเป็นสีขาว มีคนบอกว่าสีชมพู คุณเชื่อไหมครับ
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็เหมือนกัน เขาไม่เชื่อหรอกครับ 555+

ส่วนเรื่องทำบุญ ลองไปทำบุญตามโรงพยาบาล กับสถานสงเคราะห์อื่นบ้างครับ นอกจากทำบุญที่วัด
พนักงานที่บริษัทผม บอกผมว่า ตั้งแต่ไปทำบุญที่โรงพยาบาล และอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร หลังจากนั้นลูกสาวที่ป่วยบ่อย ก็แข็งแรงขึ้นไม่ค่อยเจ็บป่วยอีกเลย
ดังนั้น ลองทำตามสถานสงเคราะห์อื่นๆดูด้วยครับ แต่อย่าลืม อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยนะครับ

ความคิดเห็นส่วนบุคคลล้วนๆ นะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 06:55:55 »
บนถนนมีรถเป็นล้านๆคัน จะไม้เกิดเหจุเลยมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ

ผมออกรถ ปีเดียวชนหมา 3 ครั้ง ก็เคลมไป

เมื่อวานก็ไปเคลม เจอมาร์ช ป้ายแดง เจิมรอบคันนอกใน แต่เยินมาเลย ถามอู่บอก หลบหมาตกคลอง กรรม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:09:26 »
ผมว่า เกิดจากที่เรารักรถคันนี้มากเกินไปครับถ้าตอนนี้เป็นรถเก่าก็จะไม่คิดอะไรมาก
ผมก็เป็นสมัยก่อนขับรถมา5-6ปีไม่เคยเป็นอะไรเลยพอซื้อรถสปอร์ตมาโดนหินดีดใส่กระจกแตกเครียดไปหลายอาทิตย์
โดนหินดีดใส่ฝากระโปรง
ตอนนี้ซื้อซีวิค มาขับทำงาน โดนหินดีดกระจกแตก กระโปงรถพรุน แถมวันก่อนขับไปกระแทกกลางรถอีก
คราวนี้ ทำใจครับเพราะเหมือนคันนี้ซื้อมาทำงาน ช้าเร็วก็เป็นรอย
พ่อผมบอกถ้าไม่อยากให้เป็นรอยก็จอดไว้ที่บ้านอย่าขับไปไหน

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:23:21 »
 >:(สวัสดีค่ะ ใครจะว่างมงายไม่รู้นะคะ เเต่สำหรับเราซึ่งเกิดวันอังคารเช่นกันเราไม่ใช้ของอะไรก็ตามที่เป็นสีขาวเเละสีครีมค่ะ ที่ต้องเชื่อก็เพราะเมื่อไหร่ก็ตามที่เกี่ยวข้องกับสีดังกล่าวนี้เราจะมีงานเข้าทุกครั้งค่ะ สังเกตมาตั้งเเต่ยังสาวๆจนตอนนี้เป็นสว.เเล้วทั้ง 2 สีก็ยังไม่ดีต่อเราตลอดค่ะ สำหรับท่านเจ้าของรถเเนะนำว่าหาเสื้อกล้ามสีดำหรือชมพูมาใส่ให้เบาะคู่หน้าเค้าว่าพอเเก้เคล็ดได้ค่ะ ลองดูนะคะว่าจะดีขึ้นมั้ย ถ้ายังไม่ดีก็คงต้องทำใจค่ะ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:53:06 »
โชคก็ส่วนหนึ่ง

แต่เรื่องที่เกิดมันแก้ไขได้นะครับ

จอดติดไฟแดง ไว้ระยะให้มากขึ้น

ไม่จอดแปะข้างฟุตบาท

ลองดูครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:54:41 »
ได้อ่านทุกคอมเมนท์เลย ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เหตุการณ์ทั้ง2อย่างนี้ ถ้าผมเป็นคนทำให้มันเกิดขึ้นมา ผมจะไม่เครียดครับ แต่นี่อะไร จอดรถไว้อยู่ดีๆ ลงไปทำธุระ กลับมา กรอบและป้ายพับงอขึ้นมาอย่างน่าเกรียจมาก เห้อ...   :'(

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 09:34:11 »
ถ้าโดนสองครั้งในระยะเวลาต่างกันไม่นาน เป็นผมก็คงเซ็งเหมือนกันครับ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้นอกจากพยายามทำใจให้สบาย แล้วรอจะครบปีค่อยเคลมทีเดียว

คิดเสียว่ารถที่มีริ้วรอยคือรถที่ได้ใช้งาน ส่วนรถที่ไม่มีรอยคือรถที่จอดเก็บไว้เฉยๆ ไม่เกิดประโยชน์อะไร :)
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 09:54:43 »
เรื่องบูญก็ส่วนบุญครับ เรื่องกรรมเรื่องซวย ก็คนละส่วนกัน

คุณทำบุญ ไหว้พระ นั่นหน่ะดีแล้วครับ

อย่าไปคิดเลยว่าทำบุญแล้ว จะเกิดเรื่องซวยตามมา มันคนละเรื่องกัน

สีถูกโฉลก สำหรับผมๆ เฉยๆ สีอะไรก็ได้ที่ชอบ แต่ขับแล้วไม่เมา ไม่ประมาท ก็โอเคแล้วครับ

ตอนออกรถฤกษ์ยามอะไรผมก็ไม่ได้ดูครับ เอาสะดวกเข้าว่า แต่กับอีกหลายๆคนเค้าเชื่อกัน

นั่นก็ความเชื่อส่วนบุคคลครับผม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:28:40 »
ลองอัญเชิญพระมาไว้บนรถดูครับ ก่อนหน้านี้ผมมักจะเจอเหตุนิดๆหน่อยๆแนวนี้บ่อยๆๆๆมาก จนมาได้สมเด็จอาจารย์โตมาช่วยอยู่บนรถเหตุพวกนี้น้อยลงมากๆๆ จะมีก็เฉพาะพวกที่ขับรถเกรี้ยวกราดแบบจงใจหาเรื่องแบบบ้าคลั่งเท่านั้นถึงจะถือว่าเป็นเรื่องใหญ่สักทีนึง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:17:59 »
อย่าไปคิดมากครับ ถ้าเราจะให้รถเราที่ใช้ประจำไม่มีรอยเลยเนี้ย เป็นไปไม่ได้ครับ
รอยขนแมว รอยขีด ถลอกลอก บลาๆๆ ไม่ต้องไปติดถึงมันมากครับ ถ้าแผลใหญ่ก็ไปทำทีเดียว
แรกๆก็เครียดเหมือนกัน พอหลังๆมันเลี่ยงไม่ได้ก็ต้องปล่อยไปตามธรรมชาติ ต่อให้เคลือบแก้วก็ช่วยไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 14:20:55 »
กรรมเกิดจากการกระทำ  พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนไว้ว่าท่านจะได้บุญ(พ้นจากกรรม)เพราะกราบไหว้ท่าน
แต่ท่านสอนไว้ว่าท่านจะได้บุญก็เมื่อท่านทำความดี  ท่านช่วยเหลือผู้อื่น  
แต่บางครั้งกรรมก็มาแต่ชาติปางก่อน  หรือมาจากธรรมชาติ หรือเรื่องผิดศิลเช่นดื่มเหล้า
เช่น เด็กที่เกิดมาพิการ    ทั้งๆที่เด็กคนนั้นยังไม่มีโอกาสเลือกวันเกิด เลือกสีรถ ฯลฯ เลย

ขอให้ท่านหมั่นทำความดี  ประพฤติตนอยู่ในศีล  แล้วกรรมท่านจะน้อยลงเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 14:23:39 โดย hutzero »

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 17:36:18 »
รถผมโดนชนเป็นเพื่อนแล้วนะครับ.  :-\

เด่วรายละเอียดผมมาเล่าให้ฟังอีกที :-\
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 18:11:22 »
ทำใจคับ

ขนาดตู้เย็นตั้งอยู่ในบ้านเฉยๆยังเป็นรอยได้เลย นับประสาอะไรกับรถยนต์คับ

ผมใช้รถมาหลายคันถูกแพงแค่ไหนก็โดนชน + เป็นรอย ทุกคัน

ขับไปก็ซ่อมกันไปเรื่องธรรมชาติคับ ทุกสิ่งบนโลกมีเกิดก็ต้องมีดับเป็นของคู่กัน

เพราะไม่ว่าจะรักษาดูแลยังไง ถึงเวลาหมดอายุการใช้งานไปเราก็ต้องเปลี่ยนรถใหม่อยู่ดี

Merc Addicted

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:34:57 »
ทำสติ๊กเกอร์แก้เคล็ดเลยครับ แบบที่คุณ้องการน่ะแหละครับ ไม่เป็นไรหรอกครับ รถเราสวยอยู่แล้ว

ส่วนเรื่อง โดนโน่น โดนนี่ มันมีโอกาสอยู่แล้วครับ ของนอกกายขนาดตัวเราเองเดินไปไหนมาไหน ระมัดระวังยังไงยังมีสะดุดหกล้ม เจ็บตัวบ้างเป็นธรรมดาครับ อันนี้เราก็สามารถซ่อมให้หายได้เหมือนใหม่ได้เช่นเดียวกันครับ มีประกันก็เพียงพอแล้วครับ

จอดรถให้ระมัดระวังมากขึ้นครับ ถ้าไปแถวนั้นแล้วจอดแปะ รถข้างหน้า ข้างหลังดูแล้ว ไม่ค่อยจะรักษา ก็จอดให้มันห่างๆครับ หรือ เอารถอีกคันของที่บ้านไปครับ (ถ้ามีหลายคัน)

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:41:09 »
นักรบที่เก่งย่อมมีบาดแผลครับ
รถผมก็เพิ่งได้แผลสดมาจากมอเตอร์ไซด์ปาดหน้ากะทันหัน สุดท้ายมอไซหักหลบเกือบพ้นเฉี่ยวตรงซุ้มล้อเป็นแผลไปนิ้วนึงได้
มองในแง่ดีรถคันนั้นก็ไม่โดนเกี่ยวจนล้ม ถ้าล้มได้เรียกรถพยาบาลแน่ ไม่รถผมทับ คันข้างๆที่มันปาดหลบมาก็ทับ
มองในแง่ร้ายผมไม่ได้เรียกเคลมประกันครับ เห็นว่าไม่มากหยวนๆไป ไม่อยากเสียเวลา เก็บไว้เคลมทีหลังหรือซ่อมเองก็ได้วะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:17:17 »
ไม่ใ่ช่งมงายหรือเชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็นนะครับ
แต่สิ่งไหนที่หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยงครับ

เช่น หลายตำราบอกว่า วันอังคารไม่ควรใช้รถสีขาว หรือครีม
ผมก็หลีกเลี่ยงครับ ใช้รถสีอะไรก็ได้ไม่ใช่สองสีนี้

ผมก็เกิดวันอังคารครับ
สุดท้าย ตัดสินใจอยู่สองสี คือ ขาว กับ ดำ
ก็เลือกดำครับ เลือกที่จะหลีกเลี่ยงดีกว่า สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 00:52:47 »
ตอนผมออกXC60มาใหม่ๆ ขอบฝากระโปรงก็เป็นรอยถลอก เหตุเกิดเพราะรถมันออกแบบที่ปัดน้ำฝนมาแปลกๆ แล้วก็ใครก็ไม่รู้ยกที่ปัดน้ำฝนแบบยกไม่เป็นเลยทำให้เป็นรอย ผมก็กลุ้มมากๆ หาหลายวิธีทำให้มันเห็นรอยน้อยที่สุดเพราะว่าจุึดนั้นเรานั่งขับรถแล้วก็จะเห็นมันตำตาตลอดการขับรถ ก็เลยยังกังวลในจิตใจตลอดเวลา
แล้ววันหนึ่งผมก็ไปกราบพระอาจารย์ที่ผมเคารพนับถือ ท่านเห็นรถใหม่ ท่านก็ถามอ้าวออกใหม่หรอ ผมก็แค่ยิ้มๆแล้วก็ตอบครับ ท่านก็เรียกผมไปนั่งคุยสารทุกข์สุขดิบ ในใจผมก็ยังมีเศษความกังวลเรื่องรถอยู่ แล้วจู่ๆท่านก็พูดว่า "สังขารมันไม่เที่ยงนะ" แค่นั้นแหล่ะทุกอย่างในใจผมก็คลายไปหมดเลย หลังจากนั้นไม่ว่าจะมีหินมากระเทาะหรืออะไรก็ตาม ความกังวลมันก็เกิดขึ้น แล้วสติมันก็นึกถึงคำพระอาจารย์ ก็แค่ไว้รอปลายรอบประกันถ้ารอยมันเยอะนักก็เคลมประกันไปครั้งเดียวเลย ขอให้ไม่มีอุบัติเหตุแบบชนจนยับแล้วกัน...

ปล. ผมก็เกิดวันอังคารครับ สีXC60ที่ผมชอบคือสีขาว ซึ่งดูสีถูกโฉลกจากหลายสำนักแล้วไม่ถูกโฉลกแน่ๆครับ วันอังคารจะไม่ถูกกับ สีขาว สีเหลืองอ่อน บางตำราว่าถึงสีเงินด้วย ผมเลยเลือกออกสีน้ำตาล ซึ่งมีรถให้เลยด้วยอีกต่างหาก ผมเอาไปให้พระอาจารย์เจิมรถใหม่ให้ แต่ก็ยังโดนนู่นโดนนี่เล็กๆน้อยๆตลอด หนักๆก็โดนหนูแทะภายในซะเละเทะเลยทีเดียว ก็ตัดความกังวลออกไปก่อนแล้วค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละอย่างๆครับ