ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมาสด้า CX5  (อ่าน 8127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chibiki

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องมาสด้า CX5
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:46:38 »
ผมอยากทราบว่า เจ้ามาสด้าCX-5นี่ตัวเบนซินจะเข้ามาตอนไหน แล้วมอเตอร์เอ็กซ์โปมันมารึเปล่าครับ.  ตัวนี่ถ้าใช้เผื่อติดแก๊สคุ้มรึเปล่า และถ้าเทียบกับ Subaru XV กับ Captiva เบนซิน. ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ ขับในเมืองแถวสีลม. ขับทางไกลซักสามเดือนครั้ง

ออฟไลน์ pockka

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องมาสด้า CX5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 20:52:10 »
EXPO ไม่มีแน่นอนครับ
รอลุ้นอีกทีเมษายน 2556

ออฟไลน์ MyGuS

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:13:25 »
น่าจะมาช่วงเลยกลางปีหน้าไปแล้วนะครับ ผลิตจากมาเลเซีย ไม่ได้ผลิตไทย

ส่วนเรื่องติดแก๊ส ผมได้ยินมาว่าตัว skyactiv ยังติดแก๊สไม่ได้ (แต่คาดว่าอนาคตคงติดได้แน่ๆ แต่จะจุกจิกหรือป่าวไม่รู้)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:50:21 »
เหมือนเคยมีเว็บข่าวบอกว่า ปลายปีหน้านะครับ หลายคนบ่นว่าไม่อยากรอแล้ว

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 23:55:27 »
มาสดาบอกว่า CX5 น่าจะมาครึ่งหลังของปีหน้าครับ

quote จาก Mr. มาซาฮิโระ โมโร เจ้าหน้าที่บริหารระดับสูง มาสด้า มอเตอร์ คอร์ปอเรชั่น ประเทศญี่ปุ่น

“มาสด้ามีแนวทางและจุดยืนที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวอย่างชัดเจน เราจะไม่ลงไปในสนามที่คนอื่นกำลังเล่นกัน แต่เราจะสร้างความแตกต่างที่โดดเด่นอย่างชัดเจน จากผลิตภัณฑ์ที่เป็นจุดแข็งของเรา โดยเฉพาะวันนี้ เราจะได้สัมผัสกับนวัตกรรมการออกแบบแห่งอนาคตของมาสด้า กับยนตรกรรมต้นแบบ MAZDA SHINARI ที่เป็นหัวใจของการดีไซน์รูปแบบใหม่ โคโดะ - จิตวิญญาณแห่งการเคลื่อนไหว ด้วยการคัดสรรวัสดุอย่างพิถีพิถัน เพื่อให้มาสด้ามีความแตกต่าง ซึ่งถูกถ่ายทอดไปยังรถยนต์ Mazda CX-5 และประสบความสำเร็จเป็นอย่างดียิ่งในตลาดโลก ที่สำคัญกำลังจะเปิดตัวในประเทศไทยในช่วงครึ่งปีหลังของปีหน้า”

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000144635

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 00:33:59 »
ครึ่งหลังปีหน้า สงสัย เอ็กโปร ปีหน้าแน่ๆเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 00:46:03 »
รถจริงยังไม่มาให้เห็นเปรียบเทียบลำบากครับ ทางที่ดีถ้ารีบใช้รถ สองคันที่ว่ามาก็ดูดีนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:55:40 »
Motorexpo ปีนี้ยังไม่มีครับ
CX5 ประหยัดน้ำมันกว่า suv คันอื่นๆ ตามspec ครับ
แต่ของจริง จะประหยัดมากหรือน้อย ต้องรออกมาก่อนครับ
Technology ของ cx5 เป็น sky active  ซึ่งถ้าจะมาดัดแปลงติดgas ต้องศึกษาก่อนนะครับว่าได้ไหม

ในความคิดผมถ้าขับในเมือง อยากประหยัด อยากได้suv แนะนำว่า CRV ติด gas lpg น่าจะลงตัวและไม่ต้องกังวลเรื่องการซ่อม
ถึงจะไม่ติด CRV ก็เติม e85 ได้น่าจะตอบโจทย์ดีกว่าครับ

XV ดีที่ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ซึ่งถ้าขับในเมืองความเด่นอาจจะไม่ได้ใข้ครับ
Captiva ก็เด่นที่ข่วงล่าง และ 7 ที่นั่ง ถ้าขับในเมือง ไปไม่กี่คน ก็คงไม่ได้ใช้จุดเด่นข้อนี้อีก
CX5 ผมว่าช่วงล่างน่าจะประมาณ captiva เกาะถนนดี แต่ก็จะไม่นิ่มเหมือน CRV เครื่องเร่งดี ประหยัดน้ำมัน ตัวนี้น่าสน แต่เรื่องการดัดแปลงติดแก้สอันนี้ต้องลองศึกษาดูครับ ส่วนตัวที่เด่นจริงๆของเขาต้องเครื่องดีเซลครับ แรงและประหยัด

แต่ชั่วโมงนี้ผมมองที่ CRV ครับสำหรับ เครื่องเบนซิน
แต่ถ้าดีเซล แรงและประหยัด ชั่วโมงนี้ ต้อง Tucson ดีเซลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:55:46 โดย beerrl »
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 03:58:27 »
รอกันเหงือแห้งทีนี้

ไม่รู้ตัว ดีเซล ต้องรอเพิ่มไปอีกรึเปล่า

นานนนมากกกก :-[
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 06:35:03 »
" เราจะไม่ลงไปในสนามที่คนอื่นกำลังเล่นกัน"

ยอดขาย mazda 3 ที่ไม่เดิน ก็เพราะเปิดตัวช้ากว่าตลาดโลกนี้ล่ะ มาไม่สุด มาในเวลาที่ไม่อยากได้เเล้ว ไม่เข็ดนะ

ออฟไลน์ tui

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:02:01 »
รอนานๆ..จะเหมือน m3  กระแสแรงตอนแรก คนรอจนแผ่วปลาย 
พอออกตลาด..ที่เมืองนอกก็เริ่มจะเปลี่ยนโฉมกันแล้ว

CX5 คุณสมบัติก็ไม่ได้โดดเด่นกว่าเจ้าตลาดมากนัก ศูนย์บริการก็เป็นลองเจ้าตลาด
แล้วจะรอ..อะไรอีก   เจ้า  mazda

ถ้ามาเปิด Motorexpo ปีนี้ กำลังดี.....เลย
(ผมก็รอเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะรอไหวไหม ถ้ามาMotorexpoปีหน้า)
ถึงเวลานั้น อาจจะมีตัวเลือกที่ดีกว่าตัวนี้ก็ได้

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:46:58 »
ผมตัดยี่ห้อนี้ออกไปแล้วแหละครับ เหตุผลก็คล้ายๆกับคนที่กล่าวไปด้านบนๆ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 14:19:39 »
นั่นสิ ติดแก๊ซ เอา CR-V ดีกว่า ช่างติดกันจนคล่องแล้วครับ.
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Chibiki

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 20:31:19 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับที่ช่วยตอบ  เรื่องcrvพอดีผมไม่ชอบมันน่ะครับ ทั้งฟีล และหน้าตา ตอนนี้ผมรอไปเอ็กซ์โปวันอาทิตย์เท่านั้นแหละครับ เพื่อตัดสินใจเรื่องเจ้าXVซักที แต่ผมก็ชอบแคปอีก คงคิดหนัก

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 20:51:50 »
ถ้าต้องรออีกปี ผมคนนึงละที่จะเปลี่ยนใจ นานจนกร่อยครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”