ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามคนที่เคยใช้ผ้าเบรค Dixcel type M  (อ่าน 1784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Good9

• Newbie
  • *
ขอสอบถามคนที่เคยใช้ผ้าเบรค Dixcel type M
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 09:52:09 »
ฟิลลิ่งการเบรคเป็นยังไงบ้างครับ ทั้งย่านความเร็วต่ำ การเลียเบรคแตะนิดเดียวแล้วหัวทิ่มไหม
และย่านความเร็วสูงฟิลลิ่งการเบรคเป็นยังไงบ้านครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ขอสอบถามคนที่เคยใช้ผ้าเบรค Dixcel type M
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 10:00:25 »
ไม่เคยใช้ type M นะครับ เคยใช้แต่ type Z

แต่อย่าง type Z เขาก็ไม่ได้แบบแตะนิดหัวทิ่มนะครับ ส่วนตัวผมว่าเบรคแบบแตะนิดหัวทิ่ม ถ้าไม่ได้เป็นเบรคที่อัพเกรดเบรค แบบที่ลูกสูบใหญ๋ๆมากๆ โดยเบรคหน้าหลังไม่ได้สัมพันธ์กัน ก็น่าจะเป็นเบรคที่ระบบมีปัญหาอะไรอยู่มากกว่าครับ

เบรคดีๆเขาจะเบรคแล้วรู้สึกว่า รถถูกดึงลงมาทั้งคันมากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

Re: ขอสอบถามคนที่เคยใช้ผ้าเบรค Dixcel type M
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 10:35:13 »
Type M ความรู้สึก linear ไม่หัวทิ่ม ไม่ดูดเท้า ควรรู้สึกจะเฟิร์มๆตึงๆหน่อย บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ (ผมไม่ชอบ ผมชอบ yellowstuff มากกว่า)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 13:24:26 »
M จะแนวรถผู้ใหญ่ จับนุ่มๆ แน่นๆ หัวไม่ทิ่ม ขับธรรมดา บางคนอาจจะไม่รู้สึกด้วยซ้ำว่า ผ้าเบรคแต่ง แต่ข้อดีของมันคือ ขับช้าเบรคยังไง ขับความเร็วสูงจัด มันก็จับแบบนั้น ไม่มีไหล คุมน้ำหนักเบรคได้ดีครับ ฝุ่นน้อย เสียงไม่มี

ถ้าเทียบกับ ES

ES จะจับไวกว่า จี๊ดจ๊าดกว่า กระดิกเป็นจับ มุดในเมืองถูกใจ แต่ถ้ามาสูงจัดๆเบรคต่อเนื่องหลายๆที จะแอบมีไหลๆหน่อย

ออฟไลน์ KaPoMmaN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 14:11:19 »
เพิ่งได้มาใส่ในรถ 2 คัน
Ford fiesta 1.0 Ecoboost คู่หน้า
Honda Odyssey RB1 คู่หน้า-หลัง
ก่อนหน้าใช้ Nexzter Pro spec ทั้ง 2 คัน

ภาพรวม
สิ่งที่ชอบ: เบรกนุ่มๆ เนียนๆ ฝุ่นน้อย น้อยพอๆกับผ้าเบรกศูนย์ กินจานน้อย เสียงเงียบ หยุดรถอยู่แบบตามเท้า
สิ่งที่ไม่ชอบ: Feedback ของแป้นกดที่ตอบกลับขึ้นเท้าแทบไม่มี ต้องรับรู้เอาจากทั้งตัวรถที่โดนดูดลงไปแทน

Fiesta เปลี่ยนแล้วระยะฟรีแป้นเบรกเพิ่มขึ้นซะงั้น ไล่น้ำมันเบรกใหม่ก็เหมือนเดิม แต่แลกกับการขับขี่ที่นุ่มขึ้นจากการชลอรถ ชอบมากกว่า Nexzter
Odyssey ระยะฟรีแป้นเบรกเพิ่มนิดๆ หยุดรถนุ่มนวลขึ้น แต่รถมันนุ่มอยู่แล้ว ชอบ Nexzter ที่ให้ feedback ตรงไปตรงมามากกว่า

สรุป รอบหน้าก็คงฝังตัวกับ Dixcel type M แล้วครับ เพราะฝุ่นน้อย ไม่กินจาน แต่หยุดรถได้ดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ Good9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 14:41:16 »
เหมือนโดนป้ายยาเลยครับ สงสัยจะได้จัดแล้ว เปลี่ยนแค่หน้าดี หรือ หน้า-หลัง 4 ล้อเลยดีครับ?

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 20:01:05 »
เข้ามาแจมครับ ถ้าเทียบกับ greenstuff ละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 20:11:37 »
ผ้าเบรค ควรเปลี่ยน 4 ล้อครับ ไม่งั้นคุณจะเจอหน้าทิ่ม หลังถีบ แล้วรถเบรคไม่อยู่ครับ

เคยใส่ Dixcel Type X แล้ว เบรคหลังผมติด ผ้าหลังไหม้ จนงอ ของไม่มี ผมเอา Green มาใส่หลัง .. เชื่อไหม ขับไม่ได้เลย หน้าจับ แต่ท้ายถีบ หรือแม้แต่ Si-tech ก็ลองนะ อาการเดียวกัน คือ นิสัยผ้ามันไม่เหมือนกัน ทำงานไม่ประสานกันน่ะครับ สุดท้าย คือ รอก็รอฟะ จอดรถ

EBC Yellow อันนี้ ถ้าเทียบ ผมมองว่า มันเหนือกว่า M นิสัย EBC คือ จับนุ่มๆ แน่นๆ ยิ่งเหลืองนี่ เช้าๆมีไหลสักหน่อย แล้วพอขับไป ยิ่งร้อน ยิ่งดูด ดูดลงทั้งคัน สะใจมาก แต่แน่นอน มันไม่ใช่เบรคแนวจึ้กๆ จะเอาไปมุด ไม่ไหวแน่ แต่ถ้าให้กระทืบที่ 200 มันบอกเด็กๆ .. อีกอย่าง ฝุ่นเยอะ กินจานดุมาก (พอๆกับ X แหละ)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 20:20:52 »
เข้ามาแจมครับ ถ้าเทียบกับ greenstuff ละครับ
Greenstuff เน้นนิ่ม + initial bite ดี คนละแนวกับ Type M เลยครับ

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 22:08:43 »
ผมใช้ Dixcel Type M กับจาน Dixcel SD type น้ำมันเบรค Dixcel 5.1 ฟีลลิ่งดีครับ นุ่ม เนียน ไม่มีหัวทิ่ม คุมน้ำหนักเบรคได้ดี ตามเท้า หยุดรถดีขึ้น เบรคมั่นใจขึ้นเยอะ
ฝุ่นน้อยมากๆ เสียงไม่ดัง ไม่กินจาน ทนมากๆ ผมใช้ชุดนี้ในรถ 2 คันมาเกิน 150,000 กิโลเมตรทั้งคู่ ผ้ายังหนา ยังใช้ดีอยู่เลย ดร็อปเล็กน้อยเท่านั้น จานเบรคก็ยังสวย
มันเหมาะกับรถใช้งานในชีวิตประจำวันทั่วไป เดินทางต่างจังหวัดขับเร็วบ้าง ใส่แล้วไม่เจอผลข้างเคียงกวนใจใดๆ ใช้ไปยาวๆ แต่ถ้าขับซิ่ง ขับรถเร็วจริงๆ ไม่เหมาะนะครับ

ถ้าขับต่างจังหวัดยาวๆขับเร็วจริงๆ เรื่องการเบรคที่เคยใช้ ชอบ EBC Yellow เบรคนุ่ม ดูดเท้า ดึงความเร็วลงได้สุดยอด เนียน แต่ฝุ่นเยอะสุดๆไปเลย กินจาน เลยชุดเดียวพอครับ

ออฟไลน์ Army168

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 07:54:19 »
โดยรวม type M ดีนะคับ ใช้งานทั่วไปซิ่งได้นิดๆ คับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 10:55:28 »
Type M ใช้คำว่าแน่นๆ ครับ เฟิร์ม ไม่ดึง ไม่ดูด หน้าไม่ทิ่ม เป็นธรรมชาติด้วยซ้ำ อาจจะมีเสียงหน่อยนะ อันนี้ต้องเข้าใจก่อน

ผมว่าเหมาะสำหรับรถที่มีกำลังหน่อย อยากแน่น อยากเฟิร์ม

ผ้าเบรคเป็นอะไรต้องเปลี่ยนทั้งชุดครับ 4 ล้อ เป็นยี่ห้อเดียวกัน เพราะถ้าไขว้ยี่ห้อแล้ว อาการมันจะไม่เหมือนกัน การทำงานไม่เหมือนกัน จังหวะเบรคไม่สัมพันธ์กันครับ เช่น หน้าดึง ท้ายไหล หรือ ท้ายลาก หน้ายังวิ่งอยู่เลย เป็นต้น

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 10:52:28 »
ใช้ M อยู่ครับ ไม่มีฝุ่นเลย ชอบมาก ไม่ดูดเท้า linear กดเท่าไหร่ ได้เท่านั้น control ไม่ยากครับ แนะนำๆ

ออฟไลน์ UW

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 21:50:45 »
นุ่มหนึบ จานเรียบเงาสวย ไม่เป็นคลื่น ฝุ่นน้อยสีน้ำตาลอ่อนๆไม่ดำ