ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota คุณทำแบบนี้ได้ไง..!!  (อ่าน 8021 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
Toyota คุณทำแบบนี้ได้ไง..!!
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:22:52 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้นะครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32839.0.html

ซึ่งทางน้องที่ผมรู้จักได้แจ้งความคืบหน้าแล้วนะครับ สรุปจ่ายเงินไป แต่ศูนย์ไม่ได้ใส่ของให้ครับ ทางฝ่ายน้องเค้าไปคุยกับช่างหลังจากผมแนะนำให้ทวงถามหาความรับผิดชอบ..เล่นเอาช่างมึนกันใหญ่ครับ เอาเป็นว่าผมไม่อยากกล่าวว่าเป็น Dealer ใด แต่ Toyota ประเทศไทย ปล่อยให้มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้อย่างไรครับ ?

ผมคิดว่าไม่น่าจะโดนแค่รายเดียวนะครับ ยังไงก็ขอฝากให้ทาง Toyota น่าจะหามาตรการเข้มงวดกว่านี้นะครับอย่าปล่อยให้มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอีก..!!

ผมก็คงได้แสดงความคิดเห็นคงไม่ทำอะไรทั้งสิ้นครับ แต่ก็อยากให้ Toyota หาวิธีป้องกันไม่ให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกนะครับ ผมไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร เพราะถ้ามองในแง่ดีอาจไม่เกี่ยวข้องกับศูนย์อาจจะเป็นแค่ตัวช่าง (ซึ่งตรงส่วนนี้ก็พอจะเข้าใจได้)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: Toyota คุณทำแบบนี้ได้ไง..!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 00:22:20 »
ขออภัยครับ เกรงว่าจะยังไม่ได้อ่านกฏของเรา

1. เราไม่รับประจาน หรือตั้งกระทู้เพื่อด่าเหมารวม ด่าลอยๆ
2. ประเด็นนี้ก็ยังอยู่ในเรื่องเดิม ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่ครับ และหัวข้อกระทู้
มันไม่ได้สอดคล้องเลย คุณจะมาแจ้งความคืบหน้า แต่จั่วหัวด่า toyota ไปแล้ว
สุดท้ายบอกว่าอาจเป็นที่ช่างคนเดียวก็ได้ ตกลงอย่างไรดีครับ จะโทษใคร?

รบกวนช่วยพิจารณาความเหมาะสมด้วยครับ

ออฟไลน์ aphuty

• Newbie
  • *
Re: Toyota คุณทำแบบนี้ได้ไง..!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 01:01:08 »
ใจเย็นๆ...เราคนไทย...เราต้องใจเย็นๆ
####_รถที่ใช้ในครอบครัว_####
- Corolla Altis Mc 2012
- Fortuner Bmc 4x4 Navi 2013
- Commuter 2013
- Bmw 328i Sedan 2014
- Civic Hybrid 2014
########################################################################################################################

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 01:29:59 »
ขออภัยครับ เกรงว่าจะยังไม่ได้อ่านกฏของเรา

1. เราไม่รับประจาน หรือตั้งกระทู้เพื่อด่าเหมารวม ด่าลอยๆ
2. ประเด็นนี้ก็ยังอยู่ในเรื่องเดิม ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่ครับ และหัวข้อกระทู้
มันไม่ได้สอดคล้องเลย คุณจะมาแจ้งความคืบหน้า แต่จั่วหัวด่า toyota ไปแล้ว
สุดท้ายบอกว่าอาจเป็นที่ช่างคนเดียวก็ได้ ตกลงอย่างไรดีครับ จะโทษใคร?

รบกวนช่วยพิจารณาความเหมาะสมด้วยครับ

1. ผมได้สอบถามไปยังพี่จิมมี่แล้วครับ พี่จิมมี่บอกว่าไม่มีปัญหาอะไร ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมคุณก็สามารถลบได้ครับ
2. เนื่องจากว่ากระทู้มันได้ตกไปแล้วนะครับ ซึ่งคงจะไม่มีใครเข้าไปติดตาม การแจ้งความคืบหน้าเลยต้องสร้างกระทู้ใหม่ครับ
3. ผมอาจตั้งหัวกระทู้สั้นไปซักนิด ซึ้งน่าจะควรตั้งว่า "Toyota คุณปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ได้อย่างไร" มันต้องสอดคล้องกันอยู่แล้วลักษณะเป็นการตำหนิ Toyota ศูนย์ใหญ่ที่ควบคุมและเข้มงวดไม่พอ จนทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นครับ และที่ผมโทษช่างมันเป็นแค่การ "อาจ" ครับเพราะว่ายังไงการแสดงความคิดเห็นก็ควรมองในแง่ดีก่อนครับ ถ้าหากเรื่องเกิดขึ้นจากการกระของช่างเพียงคนเดียว แล้วให้ผมใส่ Toyota อย่างเดียว แบบนี้ Toyota จะเสียหายครับ

สุดท้ายที่ผมเข้ามาแสดงความคิดเห็น ก็แค่อยากเตือนให้เวลาผู้บริโภคเข้าไปใช้บริการ จะต้องระมัดระวังไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีกครับ

หวังว่าคุณ Nuay จะเข้าใจนะครับ

ด้วยความเคารพ :)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 01:36:02 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกนิดครับ ในส่วนของชื่อหัวข้อ ผมสร้างก็เพื่อให้บริษัท Toyota ได้เข้ามาอ่านและปรับปรุงครับ เนื้อหาและชื่อหัวข้อมันก็จะครอบคลุมกว่าไปตั้งชื่อหัวกระทู้อย่างอื่นครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าหากคุณ Nuay และ ท่านอื่นๆ เห็นว่าไม่เหมาะสมก็สามารถลบได้เลยครับ ผมยินดีครับ

ขอบคุณครับ ;)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:15:44 »
ขอบคุณที่แจ้งมา ผมขอเคลียร์กับ J!MMY ก่อน แล้วจะมาแจ้งให้ทราบ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:52:44 »
ถ้าคุณมีลูก 10 คน
ลูกคุณมีลูกอีก 10 คน
แล้วหลานคุณมีลูกอีก 10 คน
ถามว่าถ้าเหลนคุณทำผิด

คุณจะด่าใครครับ

1. ด่าทวดมัน ไม่สั่งสอนลูกหลาน
2. ด่าเหลนมันสิ เหลนมันทำ
3. ด่าทวดมันทางเน็ต เดี๋ยวทวดมันต้องมาอ่านแน่ๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:08:07 »

ขอแตะแค่ 2 เรื่องน่ะครับ จั่วหัวกระทู้ กับ การตั้งกระทู้ใหม่

ผมไม่เห็นว่าหัวข้อกระทู้มันเป็นการประจานน่ะครับ
เอาไปศาล ศาลท่านคงบอกว่ายังไม่เข้าข่ายหมิ่นประมาท

ประเด็นเดิม ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่ ... เออ ผมไม่ได้เห็นกระทู้เดิมเลยน่ะ
ถ้าจขกท. ไม่เริ่ม topic ใหม่ ไป update ที่กระทู้เดิม ผมก็ยังไม่เห็น ไม่รู้เรื่องต่อไป
ผมว่าเคสนี้มันไม่เหมือนกับพวกกระทู้ "รถ xxx ออกแล้ว คุณมีความเห็นว่าไง" น่ะครับ

ออฟไลน์ Nkn69

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:16:11 »
ถ้าคุณมีลูก 10 คน
ลูกคุณมีลูกอีก 10 คน
แล้วหลานคุณมีลูกอีก 10 คน
ถามว่าถ้าเหลนคุณทำผิด

คุณจะด่าใครครับ

1. ด่าทวดมัน ไม่สั่งสอนลูกหลาน
2. ด่าเหลนมันสิ เหลนมันทำ
3. ด่าทวดมันทางเน็ต เดี๋ยวทวดมันต้องมาอ่านแน่ๆ

เป็นผม ผมเลือกไม่ถูกนะว่าจะด่าใคร แต่ด่าทางเน็ตผมคงไม่ทำ เพราะอาจจะเห็นผลช้า
แต่ถ้าเตือนทางเน็ต ผมคงทำ เพราะคิดว่าน่าจะได้ประโยชน์กับหลายคน

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:22:52 »
ผมว่าน่าจะอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่านะครับ แต่ผู้บริหารก็ต้องดูแลให้ทั่วถึงด้วย(ถ้ามีการตุกติก หรือคุณภาพ ของคนในองกรณ์)
- เพราะผมเคยโดนไปทีนึงเหมือนกันครับ ประมาณ 2 ปีที่แล้ว (หรือมากกว่านั้นแต่ไม่รู้ตัวอันนี้ไม่ทราบได้ครับ)
  แต่ครั้งนี้ผมรู้ตัว คือ ผมใช้ Camry ตัวก่อน 2012 เข้าไปเช็คระยะตามปกติ จำไม่ได้แล้วว่ากี่กิโล
ก็แจ้งยอดโน่นนี่นั่นตามปกติ ค่าใช้จ่ายเรียบร้อย ผมก็ไม่ได้ตรวจเช็คอะไรมาก ดูคร่าวๆเรียบร้อยดีก็รับรถใช้ตามปกติ
ไม่มีปัญหาอะไร ขับได้สัก 1 อาทิตย์ ตอนเบรครู้สึกสั่นขึ้นมาที่เท้า ผมเลยโทรถามศูนย์ ศูนย์แจ้งว่า ต้องเจียร์จานเบรค
ถามราคาไป ประมาณ 800 (จำราคาแน่นอนไม่ได้ครับ) ผมก็นึกในใจตูเพิ่งเอารถไปเช็คระยะ เห็นแจ้งมีเช็คเบรค เช็คผ้าเบรค
สลับยางหน้าหลัง เป็นเงินเป็นทองทั้งนั้น แล้วก็รายการอะไรต่อมิอะไรเพียบ ทำไมเช็คไม่เจอ แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไร แค่ว่าเสียเวลา
- แต่แล้วผมก็มาถึงบางอ้อ เมื่อผมลองไปเช็คอู่นอกที่พอไว้ใจได้ เจียร์จานเบรค 200 (คิดในใจไมถูกจังฟะ) ก็จัดการไป
ช่างถามพี่เปลี่ยนผ้าเบรคด้วยเลยไหมมันเกือบจะหมดแล้ว แล้วช่างก็เอามาให้ผมดู ผมดูก็เออจริงว่ะ เหลือน้อยมาก ประมาณ 2 มม.
คำถามเก่าในหัวย้อนกลับมาว่า ที่ตูไปเช็คศูนย์บอกเช็คเบรค เช็คผ้าเบรคอะไรนี่ มันดูให้บ้างรึเปล่า ถ้าดูน่าจะรู้ว่าสมควรเปลี่ยนแล้ว
ยังไม่จบ ช่างบอกพี่น่าจะสลับยางบ้างนะยางหน้าเริ่มสึกไปเยอะแล้ว ยางหลังดอกยังเยอะอยู่ ชี้ให้ผมดู เออจริงว่ะ ดอกหลังยังหนาอยู่เยอะเลย แล้วตอนเข้าศูนย์ มันบอกสลับยางเสียตังค์ไป 500 นี่มันสลับยังไงฟะ ก็ให้เค้าสลับยางไปคิด 100 หรือ 200 จำได้ไม่ชัว
  สรุป ก็อยู่ที่ช่างหรือตัวบุคคลในองกรณ์นั้นๆแหละครับ ผู้บริหารสูงๆอาจจะไม่รู้เห็นเป็นใจหรอก แต่น่าจะได้รับรู้และไปปรับปรุง ตรวจสอบ ให้ได้ ไม่งั้นลูกค้าธรรมดาๆอย่างเราๆ คงต้องเจอกันแบบนี้แหละครับ
  อุปกรณ์ อะไหล่รถ ต่างๆ มาแจ้งว่าเสีย ต้องเปลี่ยน หรือต้องทำโน่นทำนี่ เสียตังค์เท่านั้นเท่านี้ ถ้าเค้าไม่ได้เปลี่ยน ไม่ได้ทำอะไรให้แต่เก็บตังค์ครบ ใครจะรู้ครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ก็เช็คโดยใช้ตาเปล่า ดูความเรียบร้อยต่างๆ ถ้าใครที่มีความรู้เรื่องรถเยอะๆก็อาจจะเช็คได้มากกว่านี้ แต่ในความเป็นจริง ถึงรู้เรื่องใครจะมาแงะมาแกะดูว่าเปลี่ยนให้จริงเปล่า อันนี้มันอยู่ที่จรรยาบรรณของแต่ละบุคคลแล้วหละครับ ไหนจะความปลอดภัยที่เราต้องเอาไปเสี่ยงอีก เกิดอะไรขึ้นมา หาคนรับผิดชอบไม่ได้ชัวร์ๆ
- ที่มาเม้นตรงนี้แค่อยากฝากเป็นอุทาหรณ์กับเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับ เพราะเรื่องคล้ายๆ จขกท. ไม่ได้เรียกร้องอะไร แต่ถ้าผู้บริหารทาง To เข้ามาอ่านเจอก็คงจะดีครับ จะได้ปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:49:43 »
ผมว่า นี่ก็ชักจะมากเกินไปแล้ว

ในตอนแรก ผมอนุญาตให้คุณเจ้าของกระทู้โพสต์ได้
เพราะ คิดว่าคุณได้มาสอบถาม และคิดว่า คุณน่าจะเอ่ยชื่อของดีลเลอร์
หรือมีหลักฐานอื่นๆ มาก่อน และพร้อมจะโพสต์ทั้งหมด

แต่นี่คุณกลับโพสต์ด่าเหมารวม Toyota กันทั้งระบบ
ทั้งที่ปัญหานี้ มันน่าจะอยู่ในขอบเขตการแก้ไขของ ดีลเลอร์ รายที่คุณมีปัญหาด้วย

ในเมื่อเว็บของเรา ไม่รับการประจานด่าแบบเหมารวมเช่นนี้
ผมเองก็คงต้องขอเตือนคุณเจ้าของกระทู้ไว้ครับว่า
ถ้าจะให้ผมทำอะไร กรุณาส่งรายละเอียดทั้หมดเข้ามา
แต่ถ้าจะมาประจาน หรือจะมาบอกว่า หวังดี อย่างนั้นอย่างนี้
คนของ Toyota ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูเว็บของเรากันหรอกครับ

ดังนั้น คราวหลัง ส่งเรื่องมาที่ผมทั้งหมดเลยดีกว่า
เพราะบางที การขออนุญาต มันอาจไม่เพียงอ สำหรับกรณีของคุณ

และเพื่อไม่ให้เลยเถิด
ผมขอล็อกกระทู้ของคุณ เป็นการตัดำฟแตต้นลม ไม่ให้มีปัญหาตามมา

คือ ไม่ลบ เฉพาะกระทู้นี้ เพราะรู้ว่าเจตนาดี แต่ถ้ามันมากเกินไป
ก็คงต้องขอล็อกกระทู้ไปจะดีกว่า เพื่อไม่ให้มีดรามา ตามมากันอีก

ขอความร่วมมือ ตามนี้ครับ

-------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 12:52:35 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:55:46 »

ขอแตะแค่ 2 เรื่องน่ะครับ จั่วหัวกระทู้ กับ การตั้งกระทู้ใหม่

ผมไม่เห็นว่าหัวข้อกระทู้มันเป็นการประจานน่ะครับ
เอาไปศาล ศาลท่านคงบอกว่ายังไม่เข้าข่ายหมิ่นประมาท

ประเด็นเดิม ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่ ... เออ ผมไม่ได้เห็นกระทู้เดิมเลยน่ะ
ถ้าจขกท. ไม่เริ่ม topic ใหม่ ไป update ที่กระทู้เดิม ผมก็ยังไม่เห็น ไม่รู้เรื่องต่อไป
ผมว่าเคสนี้มันไม่เหมือนกับพวกกระทู้ "รถ xxx ออกแล้ว คุณมีความเห็นว่าไง" น่ะครับ

ข้อ 1 ผมบอกว่าไม่รับประจาน "หรือ" ด่าเพื่อเหมารวม ด่าลอยๆ ครับ เข้าใจว่ากระทู้นี้คือการด่าหรือตำหนิ toyota อยู่
และเพื่อให้ชัดเจน ไม่ได้ห้ามการตั้งกระทู้ตำหนิ แจ้งปรับปรุง หรือด่าว่าใคร แต่ขอให้มีหลักฐานมาให้ชัดเจน
เพราะปัจจุบันมีคนจำนวนมากที่ชอบตั้งกระทู้มาระบายความอัดอั้นคับแค้นใจ ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดใดไว้ลอยลอยแล้วหายไป
คู่กรณีไม่ได้รับการชี้แจง หรือถ้าคนที่เกี่ยวข้องเข้ามาอ่านก็ประสานงานให้นำไปปรับปรุงแก้ไขไม่ได้ มันไม่มีประโยชน์ครับ

ข้อ 2 ผมมองว่าเป็นปกติ ที่เราทุกคนไม่สามารถกวาดสายตาเห็นได้ทุกกระทู้นะครับ ที่ไม่อยากให้ตั้งกระทู้ใหม่ เพราะ
ก็ลองดูสิครับ ว่ากระทู้หน้าแรก กระทู้เก่าที่สุดก็คือวันที่ 4 สิงหาคม แล้วแต่ละกระทู้ active อยู่กี่วันโดยเฉลี่ย
ถ้าทุกคนมีเรื่องพูดคุยกันต่อเนื่องเกิน 3 วัน หรือเคสที่ยาวกว่าสามวันนิดหน่อย แล้วมาตั้งกระทู้ใหม่หมดด้วยเหตุผลว่า
"กระทู้ตกหน้าแรกไปแล้ว" คิดว่ามันจะไม่ยิ่งตกไปอยู่หน้าหลังหลังไวขึ้นไปอีกหรือครับ แล้วกระทู้ใหม่ของท่านอื่นก็จะถูกดันตกไปด้วย
ก็จะยิ่งทำให้เราไม่ได้อ่านกระทู้ และ จขกท. ไม่ได้รับคำตอบมากเพิ่มขึ้นไปอีก

ผมโอเคนะครับ ถ้ามันผ่านไปเป็นสัปดาห์แล้วจะกลับเข้ามาอัพเดท แล้วมันตกเลยไปไกลจนไม่มีใครตามแล้ว
แต่กรณีแบบนี้ ขอเถอะครับ ผ่านไป 2-3 วันเท่านั้นเอง