ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอินเดีย vs ญี่ปุ่นแบรนด์รอง ถ้าต้องเลือกจะซื้ออะไรครับ  (อ่าน 6208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เคยดูราคายางอินเดียมาสักพัก ราคาเร้าใจมาก
เช่น aspire 4G 245/40/18 เส้นนึง 2700 แต่ก็เข้าใจว่าของแบบนี้ตามราคา และไม่รีบจึงไม่ตัดสินใจ

จนมาเจอ nitto nt555 gen2 ค้างปี ลงราคา 2900 อ้าวเฮ้ย ทำราคากันงี้
ถามเล่นๆ ถ้าสองตัวนี้จริงๆอะไรน่าจะเกาะ ชับดีกว่ากัน แบบใข้งานทั่วไปทำงาน รับส่งเด็ก เที่ยว ตจว.บ้าง

ออฟไลน์ Staples

เคยสัมผัส แบรนด์รองญี่ปุ่นมา 2 ตัว

Yoko blueearth e70 ติดรถ ดีงามตั้งแต่ออกจากศูนย์แต่เริ่มแข็งน่าเกลียดตั้งแต่ 2 หมื่นโล ผมเปลี่ยนตอน 4 หมื่น ไม่ไหว แข็งเกิน

Toto DRB ตัวนี้ชอบครับ นิ่มหนึบ ยัน 4 หมื่น ระยะเบรคเริ่มเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ใช้ยาวยัน 6 หมื่น

ออฟไลน์ CNX

ใช้งานทั่วไป ได้หมดทั้ง2รุ่นครับ
ASPIRE 4G เห็นในเก๋งหลายคันครับ เพื่อนใช้อยู่ บอกว่าOKเลย คุ้มราคา
Hyundai H1 ก็ใส่กัน

อีกรุ่น OTANI KC2000 เค้าว่าดีครับ
GITI Control 280 = 2,6xx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 13:52:24 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางที่ไม่เคยลอง พอไปลองจะบอกว่าดี(เพราะยังใหม่เอิ่มอยู่)

แต่พอใช้สักไปพัก บางทีจะรู้สึกว่า รู้แบบนี้ เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย เอาตัวที่ดีกว่า จบๆ ไปเลยดีกว่า

ในการเลือกยาง ผมเลยให้ความสำคัญมากก เพราะมันคือ 4 จุดที่ยึดผมกับพื้นผิวโลก เวลาอยู่บนรถ

ออฟไลน์ akewizard

สำหรับผมได้ทั้งคู่ครับ แต่ถ้าให้เลือกก็จิ้มไปที่แบรนด์ Japan ก่อน

จริงๆผมก็เคยมีประสบการณ์กับพวกยางเกรดรองๆมาก่อน  แบรนด์ใหญ่อย่าง Continental อาจจะไม่ใช่แบรนด์ญี่ปุ่นแต่พวกยางเกรดรองๆที่เอาเข้ามาทำตลาดในไทยอย่าง MC5 UC6 MC6 ก็ผลิตในมาเลย์ คุณภาพกับราคาถือว่าโอเคแม้ว่าช่วงแรกๆจะเจอ Defect กันพอสมควร

ถ้าเกิดงบผมจำกัด ยางแบรนด์รองอย่าง Apollo Hankook แต่เลือกรุ่นดีๆหน่อยผมก็กล้าลองครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ว่ากันเป็นรุ่นดีกว่าครับ

บางรุ่นญี่ปุ่นแบรนด์รองก็ทำได้ดี แต่บางรุ่น แม้จะ made in japan ก็ใช่ว่าจะดีนะ

ออฟไลน์ shikimaru

nt555 ติดทิ้งไป ดัง พออายุะเยอะแข็ง มีบวม ใช้งานตัวๆไป as4g พอได้นะ

ออฟไลน์ johnlee

ซื้ออินเดีย เหรอ  ผมเล่นยางไทยดีกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

สำหรับผม  ตอนนี้ ใช้ 4 จี  มา 3 คัน  คุ้มเงินดี คุณภาพเป็นรองแบรนด์ดัง ๆไม่มาก แต่เรื่องเสียง ....พอปีที่สอง  เสียงดังมาก
เทียบกับ  c1s  ปีที่สอง  ดังพอ ๆ กัน 

โตโย  ผมเคยใช้ แค่ 850  ก็ใช้ได้นะครับ

รอบหน้า  ถ้าราคา โยโก ดีบี 551 ต่ำลงสักหน่อย  คงใช้อีกครั้ง  นุ่มเงียบนี่ผมว่าสุด ๆ  สี่ห้าปีนี่ยังเงียบอยู่เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามโจทย์แล้ว เอายางใหม่ ราคาถูกกว่า ก็ดีกว่าครับ ใช้ยาวๆ
เคยสัมผัส แบรนด์รองญี่ปุ่นมา 2 ตัว

Yoko blueearth e70 ติดรถ ดีงามตั้งแต่ออกจากศูนย์แต่เริ่มแข็งน่าเกลียดตั้งแต่ 2 หมื่นโล ผมเปลี่ยนตอน 4 หมื่น ไม่ไหว แข็งเกิน

ยี่ห้อนี้ไม่น่าจะรองนะครับ รดต้นคอ Bridgestone อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ bravo

เวลาจะเปลี่ยนยาง ผมจะเอาราคาของยางที่ต่างกัน มาหารด้วยจำนวนวันที่เราใช้งาน

ก็จะเห็นว่า ส่วนต่างน้อยมาก ไม่พอค่ากาแฟครึ่งแก้ว

ก็เลยมักจะเลือกยางราคากลางๆ เพราะชอบเปลี่ยนยางไว แต่ก็จะไม่เอายางราคาถูกๆ ครับ

ออฟไลน์ tom46

ผมใช้ apollo รุ่น 4 G แต่ตัวหน้าจำไม่ได้ เป็นเบอร์ 215/55/16 อยู่กับรถอีกคันที่ไม่ค่อยได้วิ่ง

ตอนแรกก็ว่าเห็นราคาถูกดี กับ รถไม่ค่อยได้วิ่งอยู่แล้ว เลยไม่ได้ซีเรียสอะไรเปลี่ยนมาใช้ไปก่อน เผลอแป๊บนึงเข้าไปสองปีละ ก็ยังดูโอเคดีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN