ผู้เขียน หัวข้อ: MB สีขาว Non-metalic มีข้อเสียมั้้ย  (อ่าน 3588 ครั้ง)

ออฟไลน์ ajh

• Newbie
  • *
MB สีขาว Non-metalic มีข้อเสียมั้้ย
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 13:00:56 »
เซลล์ให้เหตุผลว่า Non - metalic จะเหลืองยากกว่า สีที่มี Metalic

ไม่เคยใช้รถสีขาวเลย มีแต่รถกะบะที่บ้านเป็นสีขาวธรรมดา ไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือเปล่า

ไม่ทราบว่า เหลืองยากจริงหรือไม่คะ และมีข้อเสียอื่น ๆ ไหมคะ

ปกติใช้สีดำ มาตลอด

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: MB สีขาว Non-metalic มีข้อเสียมั้้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 13:07:47 »
เรื่องของเรื่อง Benz บ้านเรา สีขาว Metalic มีแต่ Designo White ซึ่งต้องจ่ายเพิ่ม +60,000 บาท ดูแล้วก็ไม่น่าจะคุ้มเท่าไร ปกติจะมีให้เลือกเฉพาะรุ่นสเปคที่ยังนำเข้า CBU แค่นั้น

อีกอย่างสี White Non-Metalic ต่างประเทศเป็นสีกลุ่มราคาถูก สีอื่นๆ เป็น Metalic ต้องเพิ่มเงิน แต่บ้านเราทั้งสีขาว Non-Metalic และสีอื่นกลุ่ม Metalic จ่ายราคาเดียวกัน ก็ลองตัดสินใจดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 13:40:39 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
Re: MB สีขาว Non-metalic มีข้อเสียมั้้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 14:02:40 »
เรื่องของเรื่อง Benz บ้านเรา สีขาว Metalic มีแต่ Designo White ซึ่งต้องจ่ายเพิ่ม +60,000 บาท ดูแล้วก็ไม่น่าจะคุ้มเท่าไร ปกติจะมีให้เลือกเฉพาะรุ่นสเปคที่ยังนำเข้า CBU แค่นั้น

อีกอย่างสี White Non-Metalic ต่างประเทศเป็นสีกลุ่มราคาถูก สีอื่นๆ เป็น Metalic ต้องเพิ่มเงิน แต่บ้านเราทั้งสีขาว Non-Metalic และสีอื่นกลุ่ม Metalic จ่ายราคาเดียวกัน ก็ลองตัดสินใจดูครับ

ตามนี้ครับ

ส่วนจะเหลืองยากง่าย ส่วนหนึ่งอยู่ที่การดูแลบำรุงรักษาภายนอกด้วยครับ

สีขาว บางทีออกจากโชว์รูม แม้อยู่บนรถคันเดียวกัน กันชนกับตัวถังก็อาจขาวคนละเฉดได้ :-X :'(

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 14:42:29 »

ตามนี้ครับ

ส่วนจะเหลืองยากง่าย ส่วนหนึ่งอยู่ที่การดูแลบำรุงรักษาภายนอกด้วยครับ

สีขาว บางทีออกจากโชว์รูม แม้อยู่บนรถคันเดียวกัน กันชนกับตัวถังก็อาจขาวคนละเฉดได้ :-X :'(
เอ่อออ หมายถึง??
ใช่หมายถึงรถสีขาวที่ออกจากโชว์รูมสีมันค่อนข้างเพี้ยน??

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 14:48:56 »

ตามนี้ครับ

ใช่หมายถึงรถสีขาวที่ออกจากโชว์รูมสีมันค่อนข้างเพี้ยน??

เกิดจากสีที่พ่นบนกันชน กับสีที่พ่นบน body ที่เป็นเหล็ก สีอาจจะออกมาต่างกันนิดหน่อยครับ ทั้งๆที่ใช้สีเบอร์เดียวกัน
ทั้งนี้เป็นได้ทุกยี่ห้อที่เป็นสีขาวครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 15:13:35 »
ความเหลืองมันเกิดจากคราบมลภาวะต่างๆที่มาเกาะอยู่ที่รถเราแล้วซึมลงไปในชั้นสีครับ
ถ้าไม่ค่อยดูแลถึงจะขัดมันก็ไม่ออก แต่ถ้าดูแลอย่างสม่ำเสมอคลีนผิวด้วยคลีนเนอร์(ไม่มีผงขัดนะ)
อยู่เรื่อยๆเคลือบสีบ่อยๆ รถไม่เหลืองหรอกครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:23:29 »
ตามนี้เลยครับเป็นแทบทุกยี่ห้อ สีขาวโดยเฉพาะสีขาวมุก มีโอกาสเพี้ยนทั้งจากวัสดุที่แตกต่างและฝีมือการเคลือบ

เกิดจากสีที่พ่นบนกันชน กับสีที่พ่นบน body ที่เป็นเหล็ก สีอาจจะออกมาต่างกันนิดหน่อยครับ ทั้งๆที่ใช้สีเบอร์เดียวกัน
ทั้งนี้เป็นได้ทุกยี่ห้อที่เป็นสีขาวครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:31:27 »
ไม่เกี่ยวครับว่าเหลืองยากกว่าถ้าชอบสีขาวไม่ต้องกลัวขยันเคลือบหน่อยที่บ้านก็ใช้สีขาวกันครับไม่มีปัญหา
เข้าใจว่าถ้าเอาขาวมุกต้องจ่ายตัวเพิ่มก็ลองชั่งใจดูครับถ้าพวก Coupe roadster พวกดูสปอร์ตขาวโล้นก็สวยครับ

ถ้าพวก 4 ประตูขาวมุกจะดูหรูหรากว่าหน่อยแล้วแต่ชอบครับถ้าจ่ายเพิ่ม 6 หมื่นผมคงไม่เอา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 22:57:24 »
มันไม่เหลืองง่ายๆหรอกครับ ผมยังไม่เห็นรถขาวคันไหนออกเหลืองเลย(จากโรงงานปีไม่ต่ำกว่า05)
มีแต่สีที่เหลือบเหลืองมาจากโรงงานเลยเช่นพวกคาเยน แอคคอร์ดG8 ซีอาร์วีG3

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 00:33:53 »
เช็คโค้ดสีดีๆนะครับ Benz มันจะมีสีขาวอันนึงที่เป็นขาวอมเหลืองอ่อนๆมาก ถ้าเจออย่าพึ่งตกใจว่ามันเหลืองนะครับ คือมันเป็นสีของมันแบบนี้อยู่แล้ว
และผมว่าสีนั้นสวยดี และไม่ต้องกลัวเหลืองด้วยเพราะมันออกเหลืองอยู่แล้ว ::)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 10:43:46 »
ถ้าเป็น polar white ยังไงก็ไม่มีเหลือง ผมใช้มาสามปี เห็นขาวเหมือนเดิม แต่ต้องหมั่นขัดสีหน่อยนะ ไม่งั้นมันจะออกแนวดำๆปนเปื้อน

ออฟไลน์ MCZ

• Jr. Member
  • **
  • I'M C-HR
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 13:34:10 »
Polar White ดูแลดีๆก็สวยครับ เงาวิ้ง
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team