ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ถ้ารถตระกูลเปิดประทุนคว่ำ  (อ่าน 5815 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
โอกาศที่คนขับจะกระเด็นออกมานอกรถตอนคว่ำสูงไหมครับ คาดเข็มขัดนิรภัยด้วยนะครับ
คือตัวคนขับหลุดจากเบาะเลยนะครับ

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Parinceo

Re: สงสัยครับ ถ้ารถตระกูลเปิดประทุนคว่ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:49:54 »
มีน้อยครับถ้าคาดเข็มขัดนิรภัย เพราะเดี๋ยวนี้มันจะมีระบบดึงกลับอัตโนมัติช่วยให้ตัวเราติดกับที่นั่งไว้อีกครับ
อย่าลืมว่าเข็มขัดมันพาดไว้ที่เอว โอกาสหลุดน้อยมากๆครับ

แล้วหลายๆคันจะมีแท่งเหล็กยื่นขึ้นมาหลังเบาะ เวลาคว่ำจะช่วยยันไว้ไม่ให้หัวเราโดนพื้นครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยครับ ถ้ารถตระกูลเปิดประทุนคว่ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:52:25 »
มีความเป็นไปได้ครับ แต่อีกอันตรายนึงคือ เนื่องจากไม่มีหลังคา เลยอาจทำให้หัวคนในรถโดนบี้ได้รถบางรุ่นเลยทำโรลบาร์หรืออะไรทำนองนี้แหละที่เวลารถพลิกแล้วอุปกรณ์ตัวนี้จะทำงาน

อนึ่ง รถจี๊บวิลลี่สมัยสงครามโลกนี่เป็นรถที่ช่่วงล่างไม่เอาไหน และ กระจกหน้าดันพับลงได้อีก เวลาคว่ำก็ตัวใครตัวมันนะครับ สมัยนั้นยังไม่มีบังคับใช้เข็มขัดนิรภัยด้วย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:55:22 »
มีความเป็นไปได้ครับ แต่อีกอันตรายนึงคือ เนื่องจากไม่มีหลังคา เลยอาจทำให้หัวคนในรถโดนบี้ได้รถบางรุ่นเลยทำโรลบาร์หรืออะไรทำนองนี้แหละที่เวลารถพลิกแล้วอุปกรณ์ตัวนี้จะทำงาน

อนึ่ง รถจี๊บวิลลี่สมัยสงครามโลกนี่เป็นรถที่ช่่วงล่างไม่เอาไหน และ กระจกหน้าดันพับลงได้อีก เวลาคว่ำก็ตัวใครตัวมันนะครับ สมัยนั้นยังไม่มีบังคับใช้เข็มขัดนิรภัยด้วย

อ่อ เค้าเรียกโรลบาร์ ลืมสนิทเลย 5555  :P

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:10:54 »
โอกาศคว่ำยากครับเพราะจุดศูนย์ถ่วงต่ำ คนนั่งแทบติดพื้น แต่ถ้าคว่ำขึ้นมาก็มีโรลบาร์
กับเข็มขัดนิรภัยช่วยครับ ส่วนตัวเวลาเปิดประทุนขับผมจะไม่ค่อยขับเร็วเท่าไหร่การจราจรไม่พลุกพล่าน

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:25:11 »
ไม่เป็นไรหรอกครับถ้าคว่ำ เพราะยางยังติดพื้นถนนอยู่ถ้าหงายล้อชี้ฟ้านั่นแหละถึงจะเป็นเรื่อง :D

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:32:27 »
เหมือนเคยเห็นที่เบาะคนขับจะมีคานเหล็ก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 17:08:58 »
หงายอยู่บนถนนดำคงจะไม่เท่าไหร่
แต่ถ้าลงข้างทางนี่ไม่อยากจะนึกภาพเลยว่าจะออกมายังไง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 17:16:57 »
ถ้ารถเปิดประทุนคว่ำก็คงเจ็บหนักน่ะครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 20:00:32 »
โรล์บาร์กันผู้ขับขี่เวลาคว่ำ
น่าจะมีทุกคันสำหรับรถพวก Roadster นะ

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 21:35:41 »
ถึงจะมีโรล์บาร์จริง
แต่ผมว่า รถแบบนี้ถ้าถึงขนาดพลิกคว่ำหงายท้องขนาดนั้น
อาการคงสาหัสน่าดูครับ  :-\

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 21:56:11 »
รถแบบนี้คว่ำยาก รถเตี้ยอยู่แล้ว สปริงและโช้คของรถสปอตเปิดประทุนค่อนข้างแข็ง ถ้าคว่ำทีก็คงอุบัติเหตุร้ายแรงจริงๆ ขับธรรมดาให้คว่ำยาก แต่ถ้าตกข้างทางหรือตกคลอง คิดว่าเอาตัวรอดได้ง่ายกว่ารถทั่วไปเพราะออกทางหลังคาได้เลย แต่ถ้ารถทั่วไปติดหลังคา อยู่ในน้ำเปิดประตูไม่ได้ กระจกไฟฟ้าเสีย รอความตายลูกเดียว  ยกเว้นมือหมุน

ออฟไลน์ No.94

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 01:53:30 »
ผมว่ารถสมัยนี้คว่ำยากขึ้น ยิ่งรถแนวนี้ยิ่งยากครับ ตั้งแต่ขับมาผมไม่เคยนึกถึงเรื่องแบบนี้เลย

เวลาผมเก็บหลังคาจะขับไม่เร็วมาก ไม่เกิน 120   เกินกว่านี้เสียงลมเริ่มทำลายความสุนทรีย์แล้วครับ

เคยเปิดขับ 200 ไม่เอากระจกขึ้น ได้ยินแต่เสียงลมอย่างเดียว เสียงเครื่องเสียงเพลงไม่รู้เรื่องหมดแล้ว

ออฟไลน์ kongonline

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 19:51:08 »
ผมว่ารถสมัยนี้คว่ำยากขึ้น ยิ่งรถแนวนี้ยิ่งยากครับ ตั้งแต่ขับมาผมไม่เคยนึกถึงเรื่องแบบนี้เลย

เวลาผมเก็บหลังคาจะขับไม่เร็วมาก ไม่เกิน 120   เกินกว่านี้เสียงลมเริ่มทำลายความสุนทรีย์แล้วครับ

เคยเปิดขับ 200 ไม่เอากระจกขึ้น ได้ยินแต่เสียงลมอย่างเดียว เสียงเครื่องเสียงเพลงไม่รู้เรื่องหมดแล้ว

มา confirm อีกเสียงครับ ว่าแค่ ที่ 160 นิ่ เสียงลมที่ตีหู กะลมที่ผ่านหัวไปนิ่ มันไม่ค่อยยั่วยวนให้ขับเร็วกว่านั้นเท่าไรแล้วครับ
ขับพวก saloon 4 ประตู 180 ยังชิว ชิว กว่าเยอะ

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 20:37:42 »
บางรุ่นเขามีระบบปิดหลังคาตอนคว่ำหรือเปล่าครับ

(หรือว่านี้จะเป็นเหตุผลให้รถSUVเปิดประทุนไม่เป็นที่นิยมครับ เพราะคนกลัวรถคว่ำหรือปล่าวครับ)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 23:58:05 »
บางรุ่นเขามีระบบปิดหลังคาตอนคว่ำหรือเปล่าครับ

(หรือว่านี้จะเป็นเหตุผลให้รถSUVเปิดประทุนไม่เป็นที่นิยมครับ เพราะคนกลัวรถคว่ำหรือปล่าวครับ)
แล้วมันจะปิดทันมั้ยละครับเนี่ย  :D

มีโรลบาร์ช่วยเซฟครับ เซฟไม่ไหวไม่คอหักก็หัวบดคอนกรีตเหมือนเอามันฝรั่งขูดกับเครื่องขูดแหละครับไปตามระเบียบ
H.