ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ของผม โดนซะแล้วครับ ขอคำปรึกษาจากพี่ๆด้วยครับ  (อ่าน 7633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆลุง ป้า น้า อา ชาว Headlightmag.com ทุกท่านครับ

ห่างหายจากการตั้งกระทู้ไปนานมากๆ (แต่เข้ามาอ่านทุกวันนะครับ  ;D)

พอกลับมาตั้งกระทู้ ก็มาพร้อมปัญหาเลยครับ

คือ เมื่อวันเสาร์ก่อน ผมสังเกตว่า ท้องฟ้าแถวๆกาฬสินธุ์-ขอนแก่น มันดูแจ่มใส ฟ้าเปิดเหมือนเข้าหน้าหนาว

เลยตัดสินใจเอาเจ้า vios น้อยของผมไปล้าง (หลังจากไม่ได้ล้างเลยประมาณ 3 เดือน)

หลังจากล้างเสร็จเรียบร้อย จนขับกลับมาถึงโรงพยาบาล เมื่อเดินลงจากรถจึงเริ่มสังเกตเห็นความผิดปกติ

เพราะว่า ผิวของรถสีการสะท้อนเงาแปลกๆบริเวณฝาถังน้ำมัน จึงเดินเข้าไปดูใกล้ๆ ,,,,,ช๊อคครับ

T,T ขับรถมา 8 ปี ตั้งแต่ Mighty-X , Vigo ของคุณพ่อ จนมาเป็น vios ของตัวเอง(แต่เงินคุณพ่อ)

ไม่เคยทำเฉี่ยวชน ไม่เคยอุบัติเหตุ ไม่เคยสร้างร่องรอยใดๆกับรถเลย

เพียงเวลาแค่ 2 ปีครึ่ง Vios ของผมก็มีรอยจนได้ ,,,,เฮ้อออออออออออ

เลยอยากจะปรึกษาท่านๆว่า มีวิธีการใดทำให้รอยนี้หายไปใกล้เคียงเดิมมากที่สุดได้บ้างครับ

เพราะเท่าที่ผมดูใกล้ๆคือ มันบุบเข้าไปเฉยๆ ไม่มีรอยขูดขีด ไม่มีรอยกระเทาะ ไม่มีสีหลุดหรือพอง

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 21:20:04 โดย Bingoboy_Joe »
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

เพิ่มเติมครับ ขอโทษครับ ภาพแรกไกลไปหน่อย

แล้วขอเพิ่มเติมคำถามนะครับ

ว่า "รอยแบบนี้ เกิดจากอะไรได้บ้าง?"

เท่าที่ผมนั่งๆนึกดู ผมนึกได้ 3-4 กรณี คือ

1. รอยโดนแฮนด์จักรยานหรือจักรยานยนต์จิ้ม

2. รอยที่พนักงานปั๊มน้ำมันกดฝาถังเมื่อเติมเสร็จแล้ว

3. รอยที่พนักงานล้างรถกดปิดฝาถังหลังจากล้างเสร็จแล้ว

4. รอยหินดีด เพราะสัปดาห์ก่อนล้าง ถนนแถวกาฬสินธุ์ราดยางใหม่ แล้วผมเหยียบหินดีดดัง "ปั๋ง!!!" ดังมากๆ แต่หารอยไม่เจอ

ปล. ก่อนนำรถไปล้าง สภาพมันทุเรศมากๆครับ เลยไม่ได้สังเกตว่า บุบมาก่อนหรือเปล่า?

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
Toyota new vios 1.5G unlimited

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ง่ายๆครับ เคลมฝาปิดถังน้ำมันใหม่  :D

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
สบายๆครับ วิธีแก้มีคนรับแก้ปัญหาแบบนี้โดยเฉพาะครับ อยู่แถวโลตัวรามอินทรา กลับมาเหมือนใหม่แน่นอน

ผมเคยไปทำมาแล้วงานโอเคมากๆ ราคาไม่แพง

ส่วนสาเหตุรอยผมค่อนข้างมั่นใจว่าถ้าเอานิ้วกดให้ตายในมุมเส้นนั้น ไม่มีทางบุบ

ผมคิดว่าน่าจะโดน hand จักรยานจากตัวเลือก เพราะตำแหน่งใกล้เคียงกับความสูงของ hand

ออฟไลน์ grev

รอยลักยิ้มแบบนี้ จิ้บๆมากครับ
ผมเพิ่งไปทำมาที่ศูนย์ ฮอนด้า ประมาณ 3 รอย แบบนี้เลยครับ
หายสนิทไม่ทิ้งร่องรอย
ดูแล้วน่าจะโดนแฮนด์รถมอไซค์นะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ลักยิ้มที่ฝาถังน้ำมันแบบนี้
ค่าซ่อมน่าจะไม่แพงมาก
เพราะไม่ต้องรื้ออะไรเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ drugprofile

;) ลองวิธีบ้านๆ ดูก่อนครับ ใช้น้ำแข็งแห้ง ซ่อมรอยลักยิ้มเล็กๆ

ท่านๆ ว่า ให้ตัวรถร้อนๆ ก่อน (ตากแดด หรือ ไดร์เป่าผม) แล้วค่อยใช้น้ำแข็งแห้งดาดสักพัก (ใส่ถุงมือด้วยนะ)

ตามลิงค์เลยครับ (ไม่หาย ไม่ว่ากันนะครับ ผมแค่ดูจากที่อื่นมา แต่ยังไม่เคยลองครับ  :D )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 22:53:57 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ pee1818

แก้รอยลักยิ้ม 600-800 บาท หาตามอากูดูครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ผมว่าคนเปิดประตูมาชนครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ YenChar

สีดำ เงาสวยมากกกกกกกกกกกกก

เปลี่ยนแค่ฝาถังก็จบครับ

ออฟไลน์ valent

ไปดูดเอาครับ ไม่กี่บาท ดีกว่าเคลมประกัน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

งั้นเดี๋ยววันไหนว่างๆ ผมจะลองเข้าไปถามที่ศูนย์โตโยต้าก่อนละกันว่า

ถ้าเปลี่ยนฝาเลย ราคาเท่าไหร่ แล้วสีจะแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน?

หรือถ้าช่างที่ศูนย์ดูดหรือดันกลับมาเป็นปกติได้ ก็ค่อยว่ากันอีกที

แล้วยังไง หลังจากกลับมาสวยเหมือนเดิม ผมจะมารายงานให้ทราบอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ;)

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
ดูดลักยิ้มเลยครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
เครื่องฉีดน้ำยี่ห้ออะไรครับ แรงดีจริงๆ  ;)