ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถมือสอง....อีกนานไหมครับ..กว่าจะกลับมาโอเคขึ้นเหมือนเดิม  (อ่าน 6867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ณ สถานการณ์ตอนนี้ ใครอยากได้รถมือสองนี่โคตรฟิน เเต่ทว่าใครที่เปลี่ยนรถนี่เบบน้ำตาตกเลยครับ..อย่างตัวผมก็ได้ครับ ปาเจโร่ 3.0 v6 เครื่องเบนซิล ติดเเก๊ส ซื้อมือหนึ่งตอนนั้น 1295000 เเต่ตอนนี้เต้นรับ 800000 เท่ากับผมขาดทุนไป เกือบๆ5เเสน ภายใน 1ปีกับ2เดือน มีคำถามดังนี้ครับ

1)ที่ราคารถมานตกขนานนี้นี่มายเป้นเพราะเรื่องรถคันเเรก หรือว่ารถผมเป้นมิซซูเเล้วดันไปติดเเก๊สอีกด้วย เเต่ราคาตัวดีเซลก็ตกม่ายเเพ้กัน 

2)อีกนานไหมครับ กว่าที่ราคาจะกลับมาโอเคเหมือนเมื่อก่อน (ปล.สมัยก่อนเปลี่ยนใช้ปาเจโร่ใช้ฟอจูนตัวเเรกรถเกือบหกปีขายได้890000 รถ6ปีกว่าๆ ซึ่งพอใจมากๆในสมัยนั้น)

3)ณ จุดๆนี้บอกตรงเลยครับอยากได้ cx5 หรือไม่ก็ ppv ตัวใหม่ๆที่กำลังจะเปิดตัว ถามหน่อยครับถ้าผมจะเอาcx5 ใหม่(ถ้าเปิดตัวมาเเล้วโดนใจผมทั้งนอกใน เครื่อง อัตราเร่ง)ผมควรขายปาเจตอนี้เลยใหม่ครับหรือรอก่อน ปล.ข้อนี้เป็นความอยากของมนุษย์จิงนะครับ  

ปล.ลองถามเต้นเล่นๆว่าเเล้วเเคมรี่ไฮบริดผมนี่ปล่อยได้เท่าไร ฮึมๆๆ บอกตรงครับว่าขาดทุนไป3เเสน  รถซื้อตอนปลายมีนาคมก่อนสงกรานต์(โอ้วผมหยุดเลยครับ ยังไม่คิดขาย ยังไม่เบื่อรถค้นนี้ มันยังสุดยอดอยู่ อิอิ) 
   ปล.2 ที่อยากขายปาเจโร่เนี่ยครับม่ายช่าย รถคันนี้ไม่ดีนะครับ เเต่คงอาจมานไม่ใช่ รถที่เหมาะในชีวิตประจำวันเท่าไรเเล้วมั้งครับ เเต่ก็ยังอยู่กับรถคันนี้เเบบรักเหมือนเดิมครับ  

สุดท้ายขอเชิญทุกท่านวิเคราะห์หน่อยครับในเรื่องราคารถมือสองในปัจจุบัน เเละเรื่องที่ถามไปครับ...ขอบคุณทุกคำถามครับ..พุ่งงี้ทำงานอีกเเล้ว..เห้อๆๆ ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
ผมว่าราคามันแย่ทั้งระบบครับ รถป้ายแดงก็แห่กันลดแลกแจกแถม  หรือไม่ก็ดอกเบี้ย 0% กันหลายเจ้า ช่วงนี้เป็นนาทีทองของคนที่จะซื้อรถ ทั้งป้ายแดง และมือสองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 17:33:11 โดย Gunn »

ออฟไลน์ Mortred

1 มิซซูไม่ใช่รถตลาด
2 รถคันแรกมีส่วนแต่ไม่มาก เพราะ รถอีโคคาร์ราคาถูก
3 รถใหม่ๆ ใกล้เปิดตัว ราคารถรุ่นเก่าแจกโปรลดเงินสด ของแถมมากมาย

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมคิดว่า มันก็มาจากเหตุหลักคือ  supply  มันมากกว่า demand

ขายรถมือสองตอนนี้ที่อ่วมคือ มันมีแต่คนมาขาย ไม่มีคนมาซื้อ ธุรกิจเค้าก็ต้องปกป้องตัวเอง ด้วยการตีต่ำไว้มากๆ ขายผ่านมือเป็นหลัก มิฉะนั้น ก็มีแต่คนมาขายเอาเงินออกไป และไปดาวน์รถป้ายแดง กลายเป็นเหมือนปล่อยรับจำนำรถ แล้วเจ้าของไม่มาไถ่คืน

ผมว่ายากแล้วหล่ะครับที่จะกลับมาเป็นเหมือนเดิม เพราะว่าไปส่วนตัวผมว่า ราคารถมือสองประเทศไทยนี่จะแพงเป็นอันดับต้นๆ ของโลกก็ว่าได้  ซึ่งมันแพงเกินจริง หรือ ตามความเป็นจริง  หรือแพงเพราะรถใหม่มันแพง ฯลฯ คงต้องรอผู้รู้จริงๆ มาช่วยตอบด้วยหล่ะครับ

เพราะผมเชื่อว่า หลังจากนี้ไป จะมีแต่คนพยายามหาทางขายรถ มากกว่าซื้อโดยเฉพาะมือสองครับ

เพราะ ใช้เงินเกินตัว ผ่อนไม่ไหว ปล่อยยึด อีกเท่าไหร่จากโครงการรถคันแรก ไม่รวมพวกหมดสภาพใช้งาน ทยอยมาสมทบอีก

สรุปส่วนตัวผมว่า มันจะลงหนักกว่านี้อีกในปีหน้าครับ ผิดถูกชี้แนะด้วยครับ เป็นความเห็นจากผู้ใช้คนนึงเท่านั้นครับ

เพราะผมก็ทำใจขายคันที่ใช้อยู่ไม่ได้ ไปลองตีราคา และคุยๆมาก็หลายเจ้า เลยขอออกความเห็นตามนี้แหละครับ

ถามในนี้ละกันครับ

รถมือสอง งบ 5 แสน ถึง 6 แสน มีอะไรน่าสนใจมั่งครับ

เอาแบบคุ้มค่ากับราคาในงบนี้

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด

รถมือสอง งบ 5 แสน ถึง 6 แสน มีอะไรน่าสนใจมั่งครับ

กำเงิน เท่านี้ ได้ C  segment เจ้าตลาดสวยๆเลยเจ้าค่ะ แถมไม่เก่าปีอีก
แต่ถ้าได้ B segment อย่าง Vios  city ยังมีเงินเหลือเติมน้ำมันอีกค่ะ
แต่ในความเป็นจริง มือสอง เอา C segment ดีกว่าค่ะ เพราะ ถ้า B เกรงว่า รถ Eco car มือหนึ่ง ยังดูคุ้มค่า และสบายใจกว่าเยอะเจ้าค่ะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

กำเงิน เท่านี้ ได้ C  segment เจ้าตลาดสวยๆเลยเจ้าค่ะ แถมไม่เก่าปีอีก
แต่ถ้าได้ B segment อย่าง Vios  city ยังมีเงินเหลือเติมน้ำมันอีกค่ะ
แต่ในความเป็นจริง มือสอง เอา C segment ดีกว่าค่ะ เพราะ ถ้า B เกรงว่า รถ Eco car มือหนึ่ง ยังดูคุ้มค่า และสบายใจกว่าเยอะเจ้าค่ะ

ขอบคุณครับ

แล้ว Eco car มือหนึ่ง มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

หรือจะรอดู yaris ตัวใหม่ดีครับ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด

ขอบคุณครับ

แล้ว Eco car มือหนึ่ง มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

หรือจะรอดู yaris ตัวใหม่ดีครับ

เคสยาริส รอเปิดตัวกับราคาจริงดีกว่าค่ะ เผื่อจะได้มีเวลาตัดสินใจมากขึ้นเจ้าค่ะ

ปล. แต่ว่าตั้งงบ 5 แสน มันจะไม่ได้นี่สิคะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Dr.Pop

เห็นราคาตอนนี้แล้ว

ใช้คันเดิมต่อดีกว่าครับ

คันเก่าขายไม่ออก ก็ไม่ต้องเสียตังซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ

คันเก่าขายไม่ออก ก็ไม่ต้องเสียตังซื้อคันใหม่

เจอมาหลายคนละครับ บอกว่าจะเปลี่ยนรถซะหน่อยเจอราคาขายต่อแล้ว ยอมใช้คันเดิมดีกว่า

ก็ดีครับประหยัดดี

GreenG

• บุคคลทั่วไป

เจอมาหลายคนละครับ บอกว่าจะเปลี่ยนรถซะหน่อยเจอราคาขายต่อแล้ว ยอมใช้คันเดิมดีกว่า

ก็ดีครับประหยัดดี
ใช่ครับ

ออฟไลน์ Mekkub

ผมว่ามันเพราะปัจจัยด้านเทคโนโลยีทั้งเรื่องความสะดวกสบาย และด้านความปลอดภัยด้วยครับ รถเมื่อสี่ห้าปีที่แล้วออฟชั่นสู้อีโค่คาร์ตัวท๊อปยังไม่ได้เลย ไหนจะระบบความปลอดภัยต่างๆอีก แถมรถป้ายแดงเดี๋ยวนี้ตอบรับกับเทรนที่ต้องการรถประหยัดน้ำมันกันมากขึ้นครับ พวกรถใหญ่ๆพอเก่าหน่อยเลยขายไม่ค่อยออก ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะไม่อยากเอามาติดแก๊สด้วยมั้งครับเพราะราคาแก๊สก็จะขึ้นแล้ว ส่วนมากเลยเลือกคันเล็กประหยัดน้ำมันแทนมือสองเลยดีกว่า

อย่างตัวผมเล่นรถมือสองมาตลอด แต่ปัจจุบันด้วยโปรโมชั่น ออฟชั่น รวมทั้งรูปทรงรถที่ออกมารุ่นใหม่ๆแล้วนับวันยิ่งไม่อยากใช้รถรุ่นเก่าครับ ซึ่งการเลือกซื้อรถผมว่ามันเป็นกิเลสอย่างหนึ่งนะ น้อยคนที่จะไม่สนใจรูปลักษณ์ของมันเลย เพราะงั้นผมคิดว่าระยะยาวราคารถมือสองในประเทศมีแต่จะตกไปเรื่อยๆ และสุดท้ายมันคงไปอยู่ตรงจุดที่มันควรจะเป็นเหมือนในหลายๆประเทศที่เป็นกัน

ออฟไลน์ 0%

ออกไปนับรุ่นได้เลย ตอนนี้มีรุ่นไหนบ้างไม่ 0เปอร์ อย่างมากก็ 0.9

บางค่ายมีของแถม ส่วนลดเงินสด

ตลาดเน่ามาก ไม่เฉพาะรถยนต์ รวมถึงอยา่งอื่น พลังซื้อมันไม่มี

ใครจะซื้อรถ ยิ่งเข้าแนนซ์ด้วยแล้ว รถใหม่ยังไงก็น่าโดนกว่า

ส่วนเงินสด ถ้าไม่มายเอามือสองก็ โคตรคุ้ม

แต่สุดท้าย ซื้อเมื่อได้ใช้หน่ะ ดีที่สุด

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
ปาใหม่ตอนนี้ลดกันสดๆ 150000 - 170000  จุน ก็ลดเทกระหน่ำ 170000 แถมประกัน   ปามีีดอก 0 % อีก  ไม่แปลก ที่ราคามือสองจะตกลงมา

เพื่อนข้างบ้าน เอา จูน ปี 2007 ไปเทิร์น  เต็นท์ให้แค่  5 ปลายๆ  ไม่ถึง 6 แสน    อีกคันเป้น  Mu 7  2005   เต็นท์ ให้ สามแสนกว่าๆ  ไม่ถึงสี่แสน

อึ้งกันเป้นแถบๆครับ 

ถ้าหักห้ามกิเลสของมนุษย์ได้  จะสบายใจ   ไม่มีีหนี้

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
ราคารถมือสองคงเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆละครับ

เต้นท์แต่ละที่ ตีรถราคาต่ำทุกที่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ ใช้ยาวๆประหยัดดี

ส่วนราคา ผมว่ามันกลับมายากแล้วหละ

ปล.คันต่อไปคงไม่แคร์สื่อละครับ ไม่สนแล้วราคาขายต่อ เน้นชอบเข้าว่าเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ว่าขายรถปีที่แล้วตกมากเลยนะครับ

3.95 กับ 3.2 แสน

แต่ตอนนี้ ได้แค่ 3.3 กับ 2.5 ไม่เกินนี้

ตกแทบจะสุดเลย CR-V กะ Altis ครับ

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
มองดูเเล้วสถานะการณ์ตอนนี้ยากจะกลับมาเป็นเเบบเดิมนะคะ ทั้งรถเก่ารถใหม่ปีนี้ก็ขายยากขึ้น เข้าเว็บรถมือสองต่างก็อัดโปรโมชั่นกระตุ้นยอดขายเเข่งกันไม่เเพ้รถใหม่เลย โตต้าชัวร์ก็ขยันหาลูกเล่นมาโฆษณารถมือสองจากศูนย์ตัวเองเรื่อยๆทางทีวี เเต่ดูๆเเล้วปีนี้ยังไงก็ยาก ผู้ใช้ขายรถเองยังไงก็ขาดทุนไม่ว่ารุ่นไหน บ้างคนประกาศขายดาวน์เเบบฟรีให้เอาไปเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อได้เลยเเบบไม่ต้องวางเงินด้วยซ้ำ คนที่คิดจะขายรถช่วงนี้ช้ำสุดๆ เเต่คนที่คิดจะซื้อรถมือสองอยู่เเล้วคุ้มมาก เพราะรถตัวเเพงอย่าเเคมรี่หรือเเอคคอร์ดโฉม 2010-2012 มือสองราคาปรับลดลงมาพอๆกับรถ B segment ป้ายเเดง น่าคบหาเป็นที่สุดเลย

ออนไลน์ redsun

ถ้ารถใหม่อัดแคมเปญแรงๆ
ดาวส์ต่ำๆ ดอกเบี้ย0% ราคารวมVATแล้ว ประกัน 3 ปี ได้ประกันชั้่น1 ชุดแต่งรอบคัน
ใช้ไปก่อนผ่อนปีหน้า ผ่อนเดือนละ 3 พัน(ประมาณชาติกว่าๆ)

VS

รถมือสอง
ประวัติก็คลุมเคลือ ไม่ทราบที่มาที่ไปเพราะไม่ได้ดูแลเองแต่แรก
ราคาจัดไฟแนนท์ก็ต้องเพิ่มVATเข้าไป ดอกเบี้ยก็แพงกว่า
ประกันรถก็หมดเกลี้ยง เจ้าของเดิมไม่ซ่อมเพราะคิดว่าจะขาย
(ซึ่งมีให้เห็นกันทั่วไป)

ทางหนึ่งที่จะช่วยให้รถมือสองขายได้ คือ ต้องสร้างความแตกต่างด้านราคา
กดราคาให้ต่ำ เพื่อหวังว่าลูกค้าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
- รถเล็กระดับราคาตื้น ต้องลดราคาหนักมากยิ่งขึ้น (เข้าใจว่าอาการหนัก)
- รถกลางและใหญ่ อาจต้องลดราคาในเปอร์เซ็นต์มากกว่าปรกติ เป็นต้น

ถ้าใครดูรถเก่งๆ มีเงินสดในมือ  จุดนี้น่าจะเป็นโอกาสอันดีครับ
แต่ถ้าใครเป็นเจ้าของรถ แล้วอยากขายตอนนี้ ราคาแบบนี้ทำใจลำบากครับ

ออฟไลน์ nodano

ถ้าคนจะซื้อมือ 2 คงเป็นกำไรค่ะ เพราะราคาตกมาค่อนข้างเยอะ
แต่ถ้าคนกำลังจะขาย นี่มีร้องค่ะ ราคาขายต่ำ
แต่ถ้าเป็นประมาณขายรถและออกใหม่เลย น่าจะพอได้ราคาอยู่นะคะ ลองแวะที่โตต้าชัวดู