ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมสีกันชนหน้า ซ่อมทั้งกันชนหรือเฉพาะจุดดีกว่ากันครับ  (อ่าน 29680 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
กันชนหน้ารถของผม เหมือนโดนหมากัดมา มีรูแต่ไม่ทะลุสองจุด ไม่ใหญ่มากแต่เห็นชัดเจน
เพราะอยู่ไปทางซุ้มล้อ รถผมมีประกันชั้นหนึ่งเงื่อนไขซ่อมห้างได้ ก็กะจะเข้าซ่อมที่เบนซ์ตลิ่งชัน
ปรึกษาที่ศูนย์แล้ว คือต้องพ่นใหม่ทั้งชิ้น แต่ผมเสียดายสีเดิมมากับรถ รถอายุปีกว่า
เลยหาข้อมูลต่อก็เจอ sbrand ซ่อมเฉพาะจุดก็สามารถใช้เคลมประกันได้เหมือนกัน
ตอนแรกกะว่าจะไม่ซ่อม แต่ผมเห็นทุกวันยอมรับว่าทนไม่ได้  :(
เลยอยากตัดสินใจซ่อม แต่ก็ยังมีปัญหาทีผมลังเลคือ

ซ่อมศูนย์ตลิ่งชัน ก็น่าจะโอเค สะดวกดี แต่ใช้เวลาประมาณหนึ่งสัปดาห์ (พอรับได้)
พ่นทั้งชิ้นสีเท่ากันหมด แต่กลัวว่าสีที่พ่นใหม่ทั้งชิ้น สีกันชนจะกระเทาะง่ายกว่าสีเดิม
สิ่งนี้คือสิ่งที่ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

sbrand ซ่อมเฉพาะจุด ใช้เวลาหนึ่งวัน แต่ไกลจากบ้านผมเยอะ เคลมประกันได้
แต่กังวลเรื่องงานซ่อม สีจะเพี้ยนกันรึเปล่า และเนื้องานที่ซ่อมจะกลมกลืนกับบริเวณใกล้เคียงกันมั้ย
เมื่อซ่อมมาแล้วเกิดมีปัญหาเรื่องสีหลังจากนำมาใช้งาน ก็คงต้องย้อนกลับไปทำสีใหม่ทั้งชิ้นอยู่ดี
เคยหาข้อมูลจากกูเกิ้ล ก็มีคนทำมาแล้วดีและไม่ดี
*** รถสีเทาครับ ***

อยากขอความคิดเห็นจากสมาชิกหน่อยว่าทำที่ไหนดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 14:45:14 โดย keng »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member

ทำสีเฉพาะจุดก็ได้เพราะจะได้รถเร็วรอรับได้เลย  ถ้าเจอร้านอู่สีทั่วไปทำทั้งกันชน 2000-3500 บาทใช้เวลา 1-2 วัน  ทำเฉพาะจุด 1000-3500  บาท ใช้เวลา 3-5 ชั่วโมง    
ร้านทำก็อู่สีที่รับงานซ่อมรถให้เต๊นท์ทั้งหลายนั่นละครับ  พวกนี้คือเขาเรียกคล้ายพวกนินจา ฝีมือสูงจริง ๆ ซ่อมเฉพาะจุดหรือฟูนฟูเบาะ ภายในคอนโซลทำเฉพาะจุดได้  รวดเร็วเก็บงานเรียบร้อย   แต่เปิดเผยตัวตนไม่ได้ว่าอยู่ไหนกันบ้างหรือรับงานให้ใครบ้าง

ถ้า Sbrand  แพงนะครับ ราคาประมาณ  3000-3500 ต่อจุดแล้วมั้งถ้ารถญี่ปุ่นผมว่าไม่เหมาะที่จะไปทำเหมาะกับรถแพง ๆ แบรนด์ยุโรปมากกว่า      เพราะราคานี้เคลมทำสีที่ศูนย์บริการรถญี่ปุ่นก็ราคา 3000 กว่าบาทต่อชิ้นเหมือนกัน   ถ้าทำอู่นอกก็ 2000-3000  สำหรับกันชนหน้า        ถ้าจะทำสีเฉพาะจุดรถญี่ปุ่นต้องอู่สีทั่วไปที่รับงานซ่อมตามเต๊นท์รถนั่นละครับ เริ่มที่จุดละ 1000 บาท ไม่เกิน 1500 บาท  รอรับได้ไม่เกิน 3 ชั่วโมง   ผมว่าดีกว่าเข้า Sbrand เยอะ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 14:44:31 โดย Auto »

ออฟไลน์ adis

ผมเคยทำสีเฉพาะจุดที่กันชนแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ผมไม่ทำเคลมประกันนะ
แผลผมเกิดจากไปเฉี่ยวตอมาบริเวณกันชนหน้าใกล้ซุ้มล้อเหมือนกันครับ รอยถลอกแผลลึก
ยาวประมาณซัก 7 - 8 ซม. มีประมาณ 6 - 7 รอย รวมแต่ละรอยก็มีความกว้างก็ประมาณ 5 ซม.ครับ
( ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ) ช่างอู่ตีราคามา 1000 นึง ครับ
ก็เลยทำเฉพาะจุดไป วันเดียวเสร็จ ใช้มาหลายเดือนแล้ว สีไม่เพี้ยนครับ

ออฟไลน์ yourturle

ฟังดู ชั่งน้ำหนักแล้ว น่าจะซ่อมทั้งชิ้น
ที่ศูนย์ เพราะสะดวกกว่า ง่ายต่อการนำเข้าซ่อมและหลัง

ซ่อมทั้งชิ้น ไม่ต้องกลัวสีกระเทาะ ให้ชิ้นงานแห้งสนิทแล้ว จึงรับรถ

S brand ต้องเป็นแผลเล็ก และแค่กระเทาะ จึงซ่อมเสร็จภายในวัน ไม่ต้องโป้ว putty

*ไม่รู้แผลใหญ่แค่ไหน ที่ว่าเป็นรูแต่ไม่ทะลุ ถ้าเสียหายมาก ซ่อมทั้งชิ้นดีกว่า
One Day.

ออฟไลน์ tvm

อู่หรือศูนย์ทำสีระดับดีๆ ไม่น่าเพี้ยนครับ
ยิ่งศูนย์เบนซ์ยิ่งไม่น่าห่วงนะ ไปทำเป็นจุดเสี่ยงเนืัอสีด่างก็เปฌนได้นะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

สีเพี้ยนสีกระเทาะ   ไม่น่ากลัวเท่ากับการต้องทิ้งรถไว้กับคนอื่นสองสามวัน 

ถ้าไม่น่าเกลียดผมเลือกทำใจครับ  ทุกวันนี้ฝากระโปรงหลังรถผมก็ยังมีรอยลักยิ้มไม่ได้ซ่อมอยู่รอยนึง  แรกๆก็เครียดครับแต่พอปล่อยวางได้  พิจารณาถึงข้อดีข้อเสียในการส่งเข้าอู่แล้วก็สบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2015, 11:35:53 โดย nuntapon.s »