ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องเฟืองแคมชาร์ฟรถ MB E200  (อ่าน 6808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe_enchanted

• Newbie
  • *
ปัญหาเรื่องเฟืองแคมชาร์ฟรถ MB E200
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 09:45:48 »
 รถ MB รุ่น E200 (7speeds) ปี 2012 รถเกร์  วิ่งมา 4 ปี 80,500 km
วันนี้เข้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง(อู่นอก) ตามกำหนดครบ 80,000 km ตามปกติ ก่อนเข้าไม่มีอาการใดๆ
ปัญหามีอยู่ว่าทางช่างได้เช็คระบบกับคอม พบว่าไม่สามารถอ่านค่าของเฟืองแคมชาร์ฟได้ทั้ง 2 ตัว รายงานขึ้นว่า Error
(ตอนนี้ยังไม่มีไฟโชว์ที่หน้าปัทม์รถ รูปเครื่องยนต์สีส้ม)

สอบถาม :
1.ต้องรีบเปลี่ยนเฟืองแคมชาร์ฟทันทีเลยมั้ยครับ หรือรอให้ไฟสีส้มรูปเครื่องโชว์ก่อนครับ  ราคาไม่ธรรมดา 2 ตัวก็ 50,000 บ.

2.ค่าที่ Error เป็นจากที่ผมไปเปลี่ยนแบตมาใหม่ได้หรือไม่ครับ เพราะไปเปลี่ยนที่ร้านแบตนอก spec ไม่ได้ตรงตามของเดิม

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ปัญหาเรื่องเฟืองแคมชาร์ฟรถ MB E200
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:20:11 »
เดี๋ยวครับ อ่านค่าไม่ได้ คือ เซนเซอร์เสียรึเปล่า?

ถ้าเฟืองแคมชาฟท์รูดขนาดที่อ่านค่าไม่ได้คุณคงขับรถคันนี้ไม่ได้แล้ว

ปัญหาหลักที่ทำให้เฟืองเสียเกิดจากภาวะขาดน้ำมันเครื่อง หรือ ากาศเข้าทางท่อส่งน้ำเพราะมันรั่ว หรือน้ำมันบางไป หรือ อะไรก็ตามที่ทำให้โซ่ขูดกับเฟืองจนพังนั่นเอง

ช่วงนึงน้ำมันเกรดห่วยระบาดในอู่เบนซ์ไม่ต้องบอกยี่ห้ออะไรใครเคยพังคงรู้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:32:55 โดย Jae »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ปัญหาเรื่องเฟืองแคมชาร์ฟรถ MB E200
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:26:25 »
เท่าที่ดูช่างรื้อ ตัวฟันของเฟืองเล็กมาก
ขบโซ่นิดเดียว  คนละเรื่องกับโซ่ของเจ้าอื่นๆ
ช่างแจ้งว่า เป็นจุดอ่อนของเครื่องตัวนี้
เวลารื้อออก ต้องงัดแผงหน้าเครื่อง และ
มีอุปกรณ์ล๊อกตำแหน่งแคม น้ำหล่อเย็นที่ฝาสูบ
ก็จะรั่วตอนถอด ลงอ่าง นมค.
วุ่นได้เรื่องจริงๆ
ช่างแจ้งว่าอะไหล่ตัวละ 20000 หน่อย

ออฟไลน์ Cafe_enchanted

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 11:37:52 »
เดี๋ยวครับ อ่านค่าไม่ได้ คือ เซนเซอร์เสียรึเปล่า?

ถ้าเฟืองแคมชาฟท์รูดขนาดที่อ่านค่าไม่ได้คุณคงขับรถคันนี้ไม่ได้แล้ว

ปัญหาหลักที่ทำให้เฟืองเสียเกิดจากภาวะขาดน้ำมันเครื่อง หรือ ากาศเข้าทางท่อส่งน้ำเพราะมันรั่ว หรือน้ำมันบางไป หรือ อะไรก็ตามที่ทำให้โซ่ขูดกับเฟืองจนพังนั่นเอง

ช่วงนึงน้ำมันเกรดห่วยระบาดในอู่เบนซ์ไม่ต้องบอกยี่ห้ออะไรใครเคยพังคงรู้ดีครับ

ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้รถยังขับได้ปกติ ไม่มีไฟโชว์ครับ วันนี้ลองสอบถามทางช่างอีกท่าน เค้าบอกว่าคอมอาจจะตรวจได้ก่อนมีปัญหาหนักครับ
ถ้าเกิดรูดขึ้นมา รถก็จะขับไม่ได้อย่างที่คุณJaeบอกครับ เค้าบอกให้ขับต่อจนไฟโชว์ก็ได้ แต่ไม่รับประกันว่าจะมีปัญหาหนักว่าเปลี่ยนเลยรึป่าว
ผมเองเลยกลับมานั่งเครียดอีก เพราะค่าเฟือง 2 ตัวก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็กลัวเกิดเสียขึ้นมาค่าซ่อมจะหนักกว่าเก่ามาก

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 13:05:59 »

ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้รถยังขับได้ปกติ ไม่มีไฟโชว์ครับ วันนี้ลองสอบถามทางช่างอีกท่าน เค้าบอกว่าคอมอาจจะตรวจได้ก่อนมีปัญหาหนักครับ
ถ้าเกิดรูดขึ้นมา รถก็จะขับไม่ได้อย่างที่คุณJaeบอกครับ เค้าบอกให้ขับต่อจนไฟโชว์ก็ได้ แต่ไม่รับประกันว่าจะมีปัญหาหนักว่าเปลี่ยนเลยรึป่าว
ผมเองเลยกลับมานั่งเครียดอีก เพราะค่าเฟือง 2 ตัวก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็กลัวเกิดเสียขึ้นมาค่าซ่อมจะหนักกว่าเก่ามาก
    ลองถ่ายภาพเฟืองมาลงสิครับ จะได้มีคนช่วยดู  ของผมเฟืองเคยสึกมากจนต้องเปลี่ยนเหมือนกัน  แต่ดูสภาพเฟืองแล้วทั้งสองด้านไม่เท่ากัน  ด้านที่สัมผัสกับโซ่เว้าเข้าไปเยอะมาก

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 13:09:38 »
ผมเคยเครมไปทีหนึ่ง ตัว advance cam censer  ทั้งไอดีและไอเสีย ช่างบอกมีน้ำมันซึมออกมา และ รถสั่นๆเล็กๆ รอบเดินเบา
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird