ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ต้นทุนรถระหว่าง REVO preruner 4d กับ CAMRY 2.0 คุณว่าคันไหนแพงกว่ากัน? ++  (อ่าน 9400 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
คิดเล่นๆเฉยๆนะครับ เคยสงสัย ว่าต้นทุนรถระหว่าง REVO preruner 4d กับ CAMRY 2.0 คุณว่าคันไหนแพงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
เดาว่า Revo ครับ เพราะต้องสร้างให้ใหญ่โต และแข็งแรงกว่า ถ้าไม่ได้ภาษีถูกช่วยไว้จริงๆมันต้องแพงกว่าพอตัวเลยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ต้นทุนต่อคันเหรอครับ? ตอบได้เลยครับว่าพอๆกัน ต่างกันไม่เท่าไหร่หรอก

แต่ต้นทุน R&D ด้วยนี่ตราบใดที่โตโยต้าไม่เปิดเผยตัวเลขออกมา ก็ไม่มีวันรู้หรอกครับ นั่งเทียนกันไปเองก็ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรเสียเท่าไหร่หรอก เพราะรถที่ R&D สูงแต่ออกมาห่วยก็เห็นกันมามาก รถที่ R&D ถูกๆแต่ถูกใจประชาชนซื้อกันเต็มบ้านเต็มเมือง ก็มีอยู่ไม่น้อยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ต้นทุนดีเซล คอมมอนเรล แพงกว่า แต่สรรพสามิตทำให้ราคาดีเซลกระบะไม่แพง (มั้ง ไม่แน่ใจ)

เพราะเมืองนอกราคารถกระบะแพงเท่า D Secment หรือไม่ก็แพงกว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nikle_pk

ต้นทุนพัฒนา REVO มัน ประหยัดไปได้เยอะอยู่นะครับ
เพราะพื้นฐานเดิมมาจาก VIGO ที่ลงทุนไปมากแล้วก่อนหน้านี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ต้นทุนพัฒนา REVO มัน ประหยัดไปได้เยอะอยู่นะครับ
เพราะพื้นฐานเดิมมาจาก VIGO ที่ลงทุนไปมากแล้วก่อนหน้านี้

แคมรี่ ACV50 ยังใช้แพลทฟอร์มร่วมกับ ACV40 และ ACV30 นะครับ

แต่ต้นทุนกระบะสูงกว่าแน่นอน เพราะต้องมีแชสซี ขณะที่รถเก๋งใช้โมโนค็อกแล้ว และเครื่องดีเซลใช้ต้นทุนสูงกว่าเบนซิน

ออฟไลน์ Tonaka

รถกระบะแพงกว่าครับ  ลองเข้าเวปรถต่างประเทศเทียบราคาดู   แล้วอาจจะพบว่ากระบะบ้านเราถูกแค่ไหน :D
阿蘇山

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมว่า Camry มีต้นทุนสูงกว่า  ดูแค่แผงแดชบอร์ดก็รู้แล้วครับเพราะคัมที่ใช้หนังแท้ด้ายเย็บจริงๆ ส่วน Revo ใช้พลาสติกปั๊มขึ้นรูปให้ดูเป็นลายหนัง (แทบไม่น่าเชื่อว่าจะไปอยู่ในรถคันละล้าน)

รถเก๋งมีต้นทุนที่เทคโนโลยีที่ทำให้การเดินทางเต็มไปด้วยความอภิรมย์ การตกแต่งที่ประณีตละเอียดละออ ตลอดทั้งวัสดุที่ดูดีมีคุณภาพ  รถบางยี่ห้อสเปคดีแต่พอเห็นงานประกอบลูกค้าหันหลังกลับก็มี
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองคิดภาษีสรรพสามิตเท่ากันสิครับ
ราคากระบะแพงกระฉูด
ต้นทุนดีเซลแพงกว่า มีทั้งเทอร์โบ บล็อคต้องใหญ่และมีน้ำหนักมากกว่าเพื่อทนกำลังอัด
ตัวรถต้องพยายามคิดค้นปรับปรุงการลดแรงสั่นสะเทือนและใช้วัสดุซับเสียงเยอะกว่ารถเบนซิน
เกียร์ที่ต้องทนรับแรงบิด 400nm+ ได้ก็ไม่ใช่เกียร์ลูกเล็กๆ ต้นทุนถูกๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Auto

ภาษีเท่ากันราคาปิคอัพทะลุโลกแน่ครับ   สรุปต้นทุนปิคอัพแพงกว่า

ออฟไลน์ H.

ต้นทุนรีโวแพงกว่าครับ และคิดว่าน่าจะแพงกว่ามากๆด้วยถ้าโดนเรทภาษีเดียวกัน
H.

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ผมว่า Camry มีต้นทุนสูงกว่า  ดูแค่แผงแดชบอร์ดก็รู้แล้วครับเพราะคัมที่ใช้หนังแท้ด้ายเย็บจริงๆ ส่วน Revo ใช้พลาสติกปั๊มขึ้นรูปให้ดูเป็นลายหนัง (แทบไม่น่าเชื่อว่าจะไปอยู่ในรถคันละล้าน)

รถเก๋งมีต้นทุนที่เทคโนโลยีที่ทำให้การเดินทางเต็มไปด้วยความอภิรมย์ การตกแต่งที่ประณีตละเอียดละออ ตลอดทั้งวัสดุที่ดูดีมีคุณภาพ  รถบางยี่ห้อสเปคดีแต่พอเห็นงานประกอบลูกค้าหันหลังกลับก็มี

เห็นด้วย
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ porcupine

กระบะแพงกว่าอยู่แล้วครับ ตัวเครื่อง ตัวถัง ขนาดใหญ่กว่า แต่เสียภาษีน้อยเลยถูกกว่าเก๋ง เมืองนอกกระบะแพงมากครับ  แต่บ้านเราคิดว่ากระบะอยู่คลาสต่ำกว่าเก๋ง กระบะราคาเกินล้านนี่ร้องทุกราย แต่ D segment เกือบ 2 ล้าน เฉยๆ

ออฟไลน์ Jeeple

• **
CAMRY แผงแดชบอร์ดก็พลาสติกนิ่มขึ้นรูปปั้มลายหนังครับไม่ใช่หนังเย็บด้วยด้ายแต่อย่างใด

ออนไลน์ sk-non

• Sr. Member
หนังผมว่าไม่แพงนะคับ
ผมซื้อหนังออยมาทำสตูลสองผืนใหญ่ๆ. 4000กว่าบาท
หลานึงไม่เท่าไรเอง
พอดีเป็นหนังในไทยไม่ได้เป็นหนังนำเข้า
lazyboy แท้ทั้งตัวเริ่มต้นก็แค่ 35000ขึ้นไป

ออฟไลน์ groovy

ถ้ามองแค่ต้นทุนตัวรถอย่างเดียวผมว่าแคมรี่แพงกว่าด้วยจำนวนในการผลิตน้อยกว่ารีโว้ครับ :D

ออฟไลน์ rtong

revo  แพงกว่าครับแน่นอนครับ   
1.ขนาดตัวถัง(ต้นทุนเหล็ก)
2.ต้องทำให้แข็งแรงทนทานพอที่จะบรรทุกได้บ้าง(จริงก็ต้องออดแบบให้บรรทุกหนักได้
สำหรับตลาดต่างประเทศ)
3.ภาษีที่เก็บถูกกว่ามากๆ   ไม่ได้มีแค่ภาษีมูลค่าเพิ่มที่คิดตามราคาขายเท่านั้น
ตัองมีส่วนที่เป็นแรงจูงใจให้ผู้ผลิตย้ายฐานผลิตรถกระบะมาในประเทศด้วย

จริงอยู่ที่ camry ใช้วัสดุที่ดูดีกว่า  ลองมองมุมกลับ ถ้ารถกระใช้วัสดุแบบเดียวกันราคาจะแพง
ขึ้นเท่าไร  และคอนโซลหุ้มหนังบุนุ้มที่ว่า  มันจะทนทานต่อการใช้งานพอไหม(ถึงแม่ว่าจะมาในรุ่นtop
ก็ตาม  คงอดไม่ได้ที่จะเอากระบะไปใช้ในงานสมบุกสมบัน
เคยได้ยินมาว่า  trion 4 ประตูที่ส่งกลับไปขายในญี่ปุ่น  ราคาพอๆกันกับ lancer evolution

ออฟไลน์ wa330

อยู่ไทได้ใช้กระบะ4ประตูราคาถูกมากๆคับ ถ้าที่ออสแพงเท่าเบนช์บีเอ็ม

ออฟไลน์ legion

ที่ออสเตรเลีย วีโก้ 4d 4x4 แพงกว่าแคมรี่ 2.5 ลิตร ครับ

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member

เห็นด้วย

+1 เห็นด้วยอีกเสียงครับ แคมรี่ใช้วัสดุดีกว่า ชนิดที่ว่ากระดูกคนละเบอร์

ออฟไลน์ Lovecar

• **

เห็นด้วย

+1 เห็นด้วยอีกเสียงครับ แคมรี่ใช้วัสดุดีกว่า ชนิดที่ว่ากระดูกคนละเบอร์

+1 อีกเสียงครับ ผมว่ากระทู้นี้เป็นการปรอบใจตัวเองหรือปล่าวว่าจะซื้อรถกระบะแสนแพงเทียบเท่ารถเก๋งDเซกเมนท์ 55555555+

ทำใจๆ

ออฟไลน์ blade

คงไม่ต่างกันหรอกครับ  คันหนึงเน้น แข็งแรง คันหนึ่งเน้นละเอียดละออ

ไอ้ที่บอกว่า ไปดูต่างประเทศนี้
 พวก ออฟชั้น สเปค วัสดุ ต่างๆ มันเหมือนบ้านเค้าไหมครับ

เอาที่บ้านผมมีละกัน 
 Dmax กับ Camry เข้าไปนั้งนี้ยังกะคนโลกเลยครับ

ออฟไลน์ Immortal6

• **
ถ้าอัดออฟชั่นเต็มๆ พอๆกะแคมรี่   

กระบะน่าจะแพงกว่าแน่นนอนครับ
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ mothsan

ตอบจากความรู้ในงานที่ทำนะครับ ต้นทุนต่อคัน Camry >> Revo แน่ๆ ตั้งแต่จำนวนชิ้นส่วนของแคมรี่ที่มากกกว่าเยอะ
ราคาต่อชิ้นที่แพงกว่า เพราะค่าแม่พิมพ์ต่อจำนวนการผลิตของแคมรี่น้อยกว่าเยอะ  แคมรี่จำนวนผลิตทั้งหมดหลักแสน จำนวนผลิต Revo หลักล้านชิ้น ไหนจะรวมจำนวนการผลิตของ Fortunerรุ่นใหม่เค้าไปอีก เครื่องดีเซลก็เหมือนกันรวม Fortuner Innova Commuter อีก เยอะกว่ามากกๆ อันนี้พูดต้นทุนก่อนภาษีนะครับ สรุปคือต้นทุนแคมรี่แพงกว่าแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 22:11:29 โดย mothsan »

• **
ตอบจากความรู้ในงานมี่ำืทำนะครับ ต้นทุนต่อคัน Camry >> Revo แน่ๆ ตั้นแต่จำนวนชิ้นส่วนของแคมรี่ที่มากกกว่าเยอะ
ราคาต่อชิ้นที่แพงกว่า เพราะค่าแม่พิมพ์ต่อจำนวนการผลิตของแคมรี่น้อยกว่าเยอะ  แคมรี่จำนวนผลิตทั้งหมดหลักแสน จำนวนผลิต Revo หลักล้านชิ้น ไหนจะรวมจำนวนการผลิตของ Fortunerรุ่นใหม่เค้าไปอีก เครื่องดีเซลก็เหมือนกันรวม Fortuner Innova Commuter อีก เยอะกว่ามากกๆ อันนี้พูดต้นทุนก่อนภาษีนะครับ สรุปคือต้นทุนแคมรี่แพงกว่าแน่นอนครับ

+1 ครับเห็นด้วย  (กระทู้นี่คนจะออกกระบะแต่แอบเสียดายราคาไปเหยียบรถเก๋งคันใหญ่หนะครับ)

• **
คงไม่ต่างกันหรอกครับ  คันหนึงเน้น แข็งแรง คันหนึ่งเน้นละเอียดละออ

ไอ้ที่บอกว่า ไปดูต่างประเทศนี้
 พวก ออฟชั้น สเปค วัสดุ ต่างๆ มันเหมือนบ้านเค้าไหมครับ

Dmax กับ Camry เข้าไปนั้งนี้ยังกะคนโลกเลยครับ

+1 อันนี้ก็จริง

• **
ถ้า เปลี่ยนใหม่เป็น Revo กับ Altis อันนี้น่าจะพอพอกันมากกว่านะครับ แต่กับCamry นี่คนละเรื่องนะครับ เทคโนโลยี ส่วนประกอบ การประกอบ วัสดุ อะไรต่างๆมันคนละเกรดกัน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Revo แพงกว่าแค่เครื่อง

แต่นอกนั้น camry ยังไงก็เหนือกว่า

ออฟไลน์ Highway Star

คิดว่าผิดกันไม่มาหนะครับแต่กระบะมันภาษีถูกกว่ารถเก๋ง แย่างพวกกระบะวี่ประตูตัวทอปไม่อยู่ยุโรปนี่พอๆกับbenz eclassตัวล่างๆนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองเอาไปชั่งกิโลขายดูครับ ตอบได้คร่าวๆ หยาบๆ

ทั้ง Camry และ Revo ที่ขายบ้านเรา มันก็ลดต้นทุนและออพชั่นจากรุ่นส่งออกทั้งคู่
ผมว่าหยวนๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^