ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมแซงซ้ายเพราะรถขวาช้า ตำรวจเจอจะจับไหม  (อ่าน 3076 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
สมมุติว่าถนนมีสามเลน ผมขับมาเลนขวา เจอรถขวาวิ่งช้ากว่า ผมเลยตีเข้ากลาง วิ่งไปสักพักพ้นคันเลนขวาสุดแล้ว แต่เลนซ้ายกลับว่าง ผมเลยแซงซ้ายสุดและแทรกกลาง ถ้ามีด่าน กรณีแบบนี้ผมโดนจับไหม

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ถ้าผมแซงซ้ายเพราะรถขวาช้า ตำรวจเจอจะจับไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 19:02:08 »
ถ้าตามกฏหมายน่าจะผิด แต่ผมไม่เคยเห็นใครโดนจับในกรณีนี้เลยครับ ยกเว้นเป็นรถกระบะหรือรถบรรทุกที่ควรจะวิ่งช้า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ถ้าผมแซงซ้ายเพราะรถขวาช้า ตำรวจเจอจะจับไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 19:14:51 »
ผมคนนึงที่เคยโดนครับ ตอนนั้นเป็น 4 เลน รถตราโล่วิ่งขวาช้าๆเหมือนพวกรถขนผัก ไม่มีสัญญานใดๆว่าจะยูเทิร์นหรืออะไร และแถวนั้นไม่มียูเทิร์นไม่มีทางแยก ผมแซงซ้ายด้วยความเร็วประมาณ 100 จากนั้นจึงกลับเข้าเลนขวา ลักษณะการแซงก็ทั่วไปมากๆ ไม่มีอารมณ์ไม่พอใจหรืออยากปาดหน้าใครทั้งสิ้น เพราะขับมาชิลๆปกติ
ไม่ถึง 1 km มีด่าน ผมโดนโบกครับ บอกแซงซ้ายปาดหน้ารถตำรวจคันเมื่อกี้.... เหอะๆ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 19:20:38 »
น่าจะผิด กรณีแซงทางซ้ายนะครับ

และถ้าตำรวจจับได้ครบ คันที่แช่ขวา น่าจะโดนจับเหมือนกัน กรณีขับรถกีดขวางการจราจร?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 19:21:33 »
สอบถามอีกนิดครับ พ่อผมกระบะเป็นป้ายเขียว วิ่งขวามาโดนจำรวจดักจับ แต่ถ้ากระบะป้ายดำไม่โดนใช่ไหมครับ แล้วป้าย ดำ ป้ายเขียว เราสามารถเลือกได้ด้วยหรอครับในรถกระบะ อย่างงี้รถกระบะไม่ป้ายดำหมดเลยหรอครับ วิ่งขวาได้ด้วย

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 19:37:42 »
สอบถามอีกนิดครับ พ่อผมกระบะเป็นป้ายเขียว วิ่งขวามาโดนจำรวจดักจับ แต่ถ้ากระบะป้ายดำไม่โดนใช่ไหมครับ แล้วป้าย ดำ ป้ายเขียว เราสามารถเลือกได้ด้วยหรอครับในรถกระบะ อย่างงี้รถกระบะไม่ป้ายดำหมดเลยหรอครับ วิ่งขวาได้ด้วย

ป้ายเขียวจะเสียภาษีประจำปีน้อยกว่านะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ส่วนใหญ่เลยนิยมจดป้ายเขียวกัน ยกเว้นกระบะสี่ประตู ที่ต้องจดป้ายดำเท่านั้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 20:25:13 »
ขอบคุณครับบ อันนี้ไม่รุ้จริงๆ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 20:31:38 »
ตามท่ีผมเข้าใจ กฏหมายห้ามแซงรถทางด้านซ้าย ยกเว้น
คือ มีทางเดินรถในทิศทางเดียวกันมากกว่า 2 เลนขึ้นไป
และ รถด้านหน้ากำลังจะเลี้ยวขวา

กล่าวคือเขาห้ามแซงลงไหล่ทางถนนเลนสวน แต่ถ้ารถหน้าจะเลี้ยวขวา ก็แซงได้

ลองหาข้อกฎหมายดูครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 20:42:52 »
ถ้าสองเลนขึ้นไป และไม่คับขัน ก็แซงได้ตามกฎหมายครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 20:51:33 »
ป้ายไหนก็โดนครับถ้าแช่ขวา ช่องขวาสุดไว้สำหรับแซง

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 20:55:49 »
ผมคนนึงที่เคยโดนครับ ตอนนั้นเป็น 4 เลน รถตราโล่วิ่งขวาช้าๆเหมือนพวกรถขนผัก ไม่มีสัญญานใดๆว่าจะยูเทิร์นหรืออะไร และแถวนั้นไม่มียูเทิร์นไม่มีทางแยก ผมแซงซ้ายด้วยความเร็วประมาณ 100 จากนั้นจึงกลับเข้าเลนขวา ลักษณะการแซงก็ทั่วไปมากๆ ไม่มีอารมณ์ไม่พอใจหรืออยากปาดหน้าใครทั้งสิ้น เพราะขับมาชิลๆปกติ
ไม่ถึง 1 km มีด่าน ผมโดนโบกครับ บอกแซงซ้ายปาดหน้ารถตำรวจคันเมื่อกี้.... เหอะๆ

อันนี้น่าจะหนักไปทางหมั่นไส้ มากกว่า :D :D

แต่จริงก็ผิดอะนะ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 21:26:29 »
สี่เลน และ เป็นเส้นประ ไม่ใช่เส้นทึบไม่ผิดแน่นอน

2 เลนสวนกัน ผิดครับ แม้คันหน้าจะช้า รถช้าไม่มีความผิดนะครับ ไม่มีกฏหมายกำกัดความเร็วขั้นต่ำ

ออฟไลน์ nemus

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 11:22:48 »
แซงซ้าย ถ้าไม่ใช่ไหล่ทาง ยังไม่เคยโดนครับ
เคยแต่โดนจับ แซงจากเลนซ้ายสุดมาเลนกลางที่2 ความที่ความเร็ว 111
เซ็งชีวิตมาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 11:57:21 »
ตามท่ีผมเข้าใจ กฏหมายห้ามแซงรถทางด้านซ้าย ยกเว้น
คือ มีทางเดินรถในทิศทางเดียวกันมากกว่า 2 เลนขึ้นไป
และ รถด้านหน้ากำลังจะเลี้ยวขวา

กล่าวคือเขาห้ามแซงลงไหล่ทางถนนเลนสวน แต่ถ้ารถหน้าจะเลี้ยวขวา ก็แซงได้

ลองหาข้อกฎหมายดูครับ

น่าจะใช้ ใครจะ ขับรถเลนเดียวตลอดเวลา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 12:32:03 »
ถ้าไม่ได้เส้นทึบ ไม่น่าผิดนะครับ

บางทีถนน 3 - 4 ช่องทาง เลนขวาก็ขับแช่แค่ 70-80 km เองอ่ะ  :-X

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 13:05:56 »
ไม่ผิดครับมาตรา34 35 ให้ขับชิดซ้ายที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่แล้วไม่ได้จำกัดความเร็วครับ ที่แซงซ้ายไม่ได้มีแค่ถนนเลนสวนครับเพราะช่องจราจร1ช่องมียานพาหนะในเวลาเดียวกันได้แค่คันเดียว ถนน2เลนขึ้นไปทางซ้ายขับเร็วกว่าขวาไม่ได้นี่จะเห็นรถขับเรียงกันเป็นแผงเลยถ้าขวาสุดขับช้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 15:09:56 »
ไม่ผิดแต่ก็ไม่ควรทำครับ มันค่อนข้างอันตรายนะ
สมัยผม 18 19 มุดกระจาย แซงซ้ายมันหมดอ่ะ ตอนนี้ไม่จำเป็นจริงๆไม่แล้ว
แต่พวกช้าแช่ขวามันก็น่าเบื่อจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:17:26 »
ซ้ายบนไหล่ทาง ก็มีโอกาสโดนนะครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:01:41 »
ผมอีกคนก็เบื่อพวกแช่ ขวา วิ่งแค่ 100 - 110 แล้วแช่ไม่ขยับไปไหนเลย จี้ตูดเป็นกิโลๆก็แล้ว สุดท้ายเราต้องหักซ้ายเพื่อแซงมันไปให้ได้ 555555

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 20:24:13 »
ผมอีกคนก็เบื่อพวกแช่ ขวา วิ่งแค่ 100 - 110 แล้วแช่ไม่ขยับไปไหนเลย จี้ตูดเป็นกิโลๆก็แล้ว สุดท้ายเราต้องหักซ้ายเพื่อแซงมันไปให้ได้ 555555

ผมจะทำแบบนั้นในกรณีที่ "ถนนทางซ้ายมันบัดซบ" มากๆ เช่นเส้นจากบ้านบึงไปแกลง ถนนทางซ้ายเป็นคลื่นมาก คนนั่งข้างหลังมันโดดมาก ผมก็จะขับแช่ขวา โดยให้คนที่ขับเร็วกว่าแซงทางซ้ายไป ในกรณีที่ถนนช่วงไหนดีๆ แล้วพอดีมีรถมา ก็จะลงซ้ายหลบให้เค้าบ้าง

บอกตรงๆ นะครับ การขับรถจี้เพื่อให้เค้าหลบให้ โดยส่วนตัวแล้วผมมักจะไม่ทำนะครับ ถ้าเค้าขับช้าแล้วไม่ยอมหลบ ก็ลดความเร็วให้อยู่ในระยะที่พอจะเบรคได้ แล้วหาทางแซงไปจะดีกว่า เพราะการขับจี้นั่นถ้าเกิดผ่านจุดกลับรถ มีรถกลับรถตัดหน้าคันนั้น แล้วเค้ากดเบรค ท่านเองก็มีโอกาสเสี่ยงที่จะชนท้ายรถเค้าได้นะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 21:19:01 »
ถ้ามันว่างและปลอดภัย ถนนดีๆ ก็จะแซง แต่ถ้าเลนซ้ายแย่ ก็ขับตามๆกันไปก่อน พอถนนว่างก็แซงเลย
แต่ถ้าเป็นเส้นทับหรือเส้นปะ หรือไหล่ทาง ไม่คิดแซง เพราะผิดกฎหมายอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 21:33:28 »

ผมจะทำแบบนั้นในกรณีที่ "ถนนทางซ้ายมันบัดซบ" มากๆ เช่นเส้นจากบ้านบึงไปแกลง ถนนทางซ้ายเป็นคลื่นมาก คนนั่งข้างหลังมันโดดมาก ผมก็จะขับแช่ขวา โดยให้คนที่ขับเร็วกว่าแซงทางซ้ายไป ในกรณีที่ถนนช่วงไหนดีๆ แล้วพอดีมีรถมา ก็จะลงซ้ายหลบให้เค้าบ้าง

บอกตรงๆ นะครับ การขับรถจี้เพื่อให้เค้าหลบให้ โดยส่วนตัวแล้วผมมักจะไม่ทำนะครับ ถ้าเค้าขับช้าแล้วไม่ยอมหลบ ก็ลดความเร็วให้อยู่ในระยะที่พอจะเบรคได้ แล้วหาทางแซงไปจะดีกว่า เพราะการขับจี้นั่นถ้าเกิดผ่านจุดกลับรถ มีรถกลับรถตัดหน้าคันนั้น แล้วเค้ากดเบรค ท่านเองก็มีโอกาสเสี่ยงที่จะชนท้ายรถเค้าได้นะครับ
ผมว่าก็ไม่ใช่ข้ออ้างในการแช่ขวาอยู่ดี ถ้าถนนเลนซ้ายมันเป็นคลื่นแบบนั้น ทำไมไม่ลดความเร็วลงแล้วหลบซ้ายหล่ะครับ ปล่อยคันหลังแซงไปก่อนแล้วกลับเข้าเลนขวาอีกครั้งก็ได้ แบบนี้ผมว่ามันออกจะเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ ให้คนอื่นแซงซ้ายก็ว่าแย่แล้ว แถมยังต้องแซงด้วยความเร็วกว่ารถคุณในขณะที่ถนนก็สภาพแย่อยู่แล้วอีก เท่ากับว่าคุณจะเอาแต่สบายอยู่คนเดียวแล้วปล่อยให้คนอื่นเค้าเสี่ยงเอาเอง(ขอโทษที่ต้องพูดแรง)

สำหรับผม สิ่งที่ทำเป็นนิสัยเลยคือ หมั่นมองกระจกหลังเป็นระยะๆ เพื่อดูว่ามีรถหลังมาเร็วกว่าไม๊ ถ้ามีรถหลังมาเร็วกว่าแล้วผมยังหาจังหวะหลบให้เค้าแซงไม่ได้หรือถนนเลนซ้ายมันไม่ดี ผมจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายค้างไว้เป็นการบอกว่า ใจเย็นๆ กำลังหาช่องหลบให้อยู่ พอได้จังหวะแล้วก็หลบให้เค้าแซงไปแค่นี้ก็จบครับ ตั้งแต่ทำแบบนี้ก็ยังไม่เคยโดนคันหลังคันไหนตบไฟสูงใส่เลยสักครั้ง ในเมื่อผมเองโคตรเกลียดพวกแช่ขวามาก เลยไม่อยากทำในสิ่งที่ตัวเองเกลียดก็แค่นั้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 10:41:17 »
ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมคงบอกพี่เค้าไปว่า

ไปจับอีคันนั้นด้วย ขับช้าชิดฝาาาาาา  ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 14:34:55 »
ไม่น่าโดนจับ สมมุติเราขับซ้ายมาตลอด เอาสักที่ 90 ครับ แล้วไอ้คันที่แช่ขวา แช่อยู่ที่ 60 ก่อนเรา สุดท้ายเราไปไวกว่ามัน โดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลย เขาจะจับเราเหรอ ไม่น่าครับ

ผมว่าก็ไม่ใช่ข้ออ้างในการแช่ขวาอยู่ดี ถ้าถนนเลนซ้ายมันเป็นคลื่นแบบนั้น ทำไมไม่ลดความเร็วลงแล้วหลบซ้ายหล่ะครับ ปล่อยคันหลังแซงไปก่อนแล้วกลับเข้าเลนขวาอีกครั้งก็ได้ แบบนี้ผมว่ามันออกจะเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะครับ ให้คนอื่นแซงซ้ายก็ว่าแย่แล้ว แถมยังต้องแซงด้วยความเร็วกว่ารถคุณในขณะที่ถนนก็สภาพแย่อยู่แล้วอีก เท่ากับว่าคุณจะเอาแต่สบายอยู่คนเดียวแล้วปล่อยให้คนอื่นเค้าเสี่ยงเอาเอง(ขอโทษที่ต้องพูดแรง)

สำหรับผม สิ่งที่ทำเป็นนิสัยเลยคือ หมั่นมองกระจกหลังเป็นระยะๆ เพื่อดูว่ามีรถหลังมาเร็วกว่าไม๊ ถ้ามีรถหลังมาเร็วกว่าแล้วผมยังหาจังหวะหลบให้เค้าแซงไม่ได้หรือถนนเลนซ้ายมันไม่ดี ผมจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายค้างไว้เป็นการบอกว่า ใจเย็นๆ กำลังหาช่องหลบให้อยู่ พอได้จังหวะแล้วก็หลบให้เค้าแซงไปแค่นี้ก็จบครับ ตั้งแต่ทำแบบนี้ก็ยังไม่เคยโดนคันหลังคันไหนตบไฟสูงใส่เลยสักครั้ง ในเมื่อผมเองโคตรเกลียดพวกแช่ขวามาก เลยไม่อยากทำในสิ่งที่ตัวเองเกลียดก็แค่นั้น

จริงแท้แน่นอนครับ โบ้ยทุกข์ให้คนอื่น