ผู้เขียน หัวข้อ: พวกฟิล์มปรอทกับฟิล์มใสสีฟ้า กันร้อนได้ดีกว่าฟิล์มดำใช่ไหม?  (อ่าน 4380 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ขอยี่ห้อ คุณสมบัติ กับ ราคาโดยประมาณทีครับ ผมใช้นิสสันมาร์ชครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ไม่นะครับ อยู่ที่ราคากับยี่ห้อล้วนๆเลย

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ถ้าในราคาพอๆกันฟิล์มปรอทจะกันร้อนได้ดีกว่าฟิล์มดำครับ

เเต่ฟิล์มดำที่กันร้อนดีๆๆก็มีนะครับ เเต่ราคาจะสูง

ส่วนตัวไม่ชอบฟิล์มปรอทเลย ขับตามหลัง เเสงมันจะรวมเป็นจุดเดียวเเล้วเเยงตาเพื่อนคันอื่นสุดๆ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าในราคาพอๆกันฟิล์มปรอทจะกันร้อนได้ดีกว่าฟิล์มดำครับ

เเต่ฟิล์มดำที่กันร้อนดีๆๆก็มีนะครับ เเต่ราคาจะสูง

ส่วนตัวไม่ชอบฟิล์มปรอทเลย ขับตามหลัง เเสงมันจะรวมเป็นจุดเดียวเเล้วเเยงตาเพื่อนคันอื่นสุดๆ
ใช่เลยครับ เพิ่มเติม มันสะท้อนกับคอลโซลด้วยครับ ขับแล้วตาลาย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ tvm

หลักๆ ถ้าความมืดเท่ากัน มีปรอทสะท้อนความร้อนได้มากกว่า ก็กันได้มากกว่า
แต่ก็มีปัญหาเรื่องแสงสะท้อน ฯลฯ เอาว่างบเท่ากัน เลือกที่มืดเท่ากันแล้วมีปรอทก็น่าจะจบนะ

ออฟไลน์ shipcake

ขอบคุณครับ  มีคนบอกว่าเลือกฟิล์มต้องดูดีดี รถของผม gps ได้ปกติ แต่รถที่ทำงานฟิล์มปรอทโปร่งๆ ไม่สามารถหา gps เวลาอยู่ในรถได้ครับ แบบนี้ต้องถามที่ร้านดูอย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ SM.

อย่าเอาปรอทเลยครับ รบกวนสายตา

อีกอย่างเรื่องกันร้อน ต้องดูค่าต่างๆของฟิล์มด้วยครับ

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
รถที่โรงงานใช้ฟิล์ม Lamina รุ่น ANL20NS เป็นแบบปรอทอ่อนๆก็กันร้อนได้ดี ไม่มีปัญหากับ Easy Pass ครับ

บานหน้าแนะนำให้เป็นแบบไม่ปรอทเพราะมันจะสะท้อนคอนโซลเวลาขับรถครับ

ออฟไลน์ chaithawat

มีปรอทมันก็กันร้อนและสะท้อนความร้อนดีกว่า ลองดูสเปคแต่ละยี่ห้อจะมีบอกไว้ลดได้ราว 10-20% จากสเปคเท่ากันที่ไม่มีปรอท
ส่วนตัวขอเอาเข้มๆไว้ก่อนกันร้อนได้ดีกว่าเพราะพลังงานแสงที่รอดมามันก็คือพลังงานความร้อนมาด้วย
 สมัยก่อนเคยใช้ไฮคูลตัวท๊อปสีฟ้า 40% ราคารอบคันสามหมื่่นกว่าประกันสามปี พอหลังสามปีร้อนโคตรๆ ลอกออกติดถูกๆ R80HC ปรอทนิดๆ  เย็นสบายตับ ทุกวันนี้ผมไม่เลือกฟิลม์แพงๆแล้ว เพราะนานเข้าหมดอายุมันก็ร้อนอยู่ดี 

ออฟไลน์ J_Serie5

มีปรอทมันก็กันร้อนและสะท้อนความร้อนดีกว่า ลองดูสเปคแต่ละยี่ห้อจะมีบอกไว้ลดได้ราว 10-20% จากสเปคเท่ากันที่ไม่มีปรอท
ส่วนตัวขอเอาเข้มๆไว้ก่อนกันร้อนได้ดีกว่าเพราะพลังงานแสงที่รอดมามันก็คือพลังงานความร้อนมาด้วย
 สมัยก่อนเคยใช้ไฮคูลตัวท๊อปสีฟ้า 40% ราคารอบคันสามหมื่่นกว่าประกันสามปี พอหลังสามปีร้อนโคตรๆ ลอกออกติดถูกๆ R80HC ปรอทนิดๆ  เย็นสบายตับ ทุกวันนี้ผมไม่เลือกฟิลม์แพงๆแล้ว เพราะนานเข้าหมดอายุมันก็ร้อนอยู่ดี

R80 เป็นฟิล์มที่ปรอทเยอะที่สุดในตลาดครับ กลางวันดีมาก กันร้อนดีสุดเท่าที่เคยใช้มา ตอนนั้นผมเคยติดรอบคันรวมบานหน้า กลางคืนขับยากมากๆครับ

ถึงจขกท ช่วยบอกงบประมาณด้วยครับ จะได้แนะนำถูก

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าเมื่อก่อนส่วนใหญ่ก็จริงครับที่แบบปรอทกันร้อนดีปัจจุบันเทคโนโลยีผลิตฟิล์มซับซ้อนขึ้น
ทุกวันนี้ฟิล์มแบ่งเกรดชันเจนครับเกือบทุกยี่ห้อจะมีรุ่นเริ่มต้น รุ่นกลาง รุ่นท็อป

แต่ละยี่ห้อมีจุดขายคนละแบบยี่ห้อหลักตัวท็อป V-Kool ตระกูล VK กับ 3M Crystalline ฟิล์ใสกันร้อน
ฟิล์มลใสไม่ได้ตอบโจทย์ฟิล์มพรีเมี่ยมสำหรับคนใช้ทั้งหมดบาฃคนอยากได้ความเป็นส่วนตัวเลยมีหลายๆยี่ห้อ

เลือกเอาเทคโนโลยีเซรามิคมาใช้กับฟิล์มดำราคาก็น้องๆฟิล์มใสกันความร้อนสูงกันร้อนระดับเดียวกันบางยี่ห้อดีกว่าคร่าวๆที่เห็นเข้ามา Cardinal / CTX / Hi-kool / Solarfx พวกนี้มองข้างนอกจะดำสนิทข้างในจะสว่างกว่าฟิล์มดำปกติครับ

ฟิล์มใสหรือเข้มหน่อยกับฟิล์มดำผมว่าเข้ากับรถทั้งคู่มีปรอทนี่แหละส่วนตัวยังไงก็ไม่ชอบดูไม่เข้ากับรถเลยเคยเห็นซุปเปอร์คายี่ห้อนึงติดมารถดูสวยน้อยลงไปเยอะ

ส่วนถ้าในงบเริ่มต้นถ้าต้องการกันความร้อนดีฟิล์มปรอทรุ่นใหม่ๆก็ยังเป็นทางเลือกที่ดีครับในงบเริ่มต้นไม่อยางจ่ายฟิล์มแพงๆถ้าเลือกฟิล์มดำรุ่นทั่วไปกลางคืนจะขับลำบากอายุการใช้งานของฟิล์มทั่วไปจะสั้นกว่าฟิล์มพรีเมียมเยอะครับถ้ายี่ห้อมาตราฐานทั้งปรอทและดำสีจะอ่อนลงเรื่อยๆนี่คือหมดอายุการใช้งานแล้วถ้าฟิล์มไม่ได้มาตราฐานฟิล์มดำสีจะเปลี่ยนเป้นออกม่วงและเริ่มลอกครับฟิล์มปรอทก็จะเป้นคราบสนิมเป็นจุดๆ

สรุปคร่าวๆยี่ห้อหลักๆค่า TSER จะไม่หลอกครับให้ดูค่านี้เป็นหลักถ้าฟิล์มดำอยากใช้งานนานๆต้องพ่วงมากับเซรามิคครับให้ดูค่า TSER ค่ากันความร้อนรวมเป็นหลักและค่ากันรังสีอินฟราเรดครับความร้อนส่วนใหญ่มาจากอินฟราเรดจะสังเกตุได้ว่าถ้าไม่ใช่ฟิล์มตัวท็อปของงยี่ห้อฟิล์มเกือบทุกยี่ห้อจะไม่แจ้งค่ากันรังสีอินฟราเรดครับมันเป็นข้อเสียเพราะเมืองนอกแดดเค้าไม่ได้แรงแบบบ้านเราครับเค้าเลยสนแค่ค่า UV สำหรับเมืองหนาว

ซิ่งค่ากัน UV เป็นพื้นฐานอยู่แล้วครับส่วนใหญ่ก็ 99% ทั้งนั้นสำหรับบ้านเราไม่พอครับดูทั้ง TSER และ Infrared ครับ

ออฟไลน์ djago

• Newbie
  • *
ต้องเปรียบเทียบเอาที่สเปคฟิล์มแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อเลยครับ อย่างที่หลายๆท่านบอกมันมีฟิล์มอยู่หลายเกรด บางทีปรอทกันร้อนได้น้อยกว่าฟิล์มดำก็มี ต้องลองไปเลือกเอาตามความต้องการว่าเน้นใส เน้นปรอท หรือเน้นสีเข้ม แล้วค่อยไปดูค่ากันร้อนอีกที ส่วนตัวเปลี่ยนมาใช้ฟิล์มใส crystalline บานหน้า รอบคัน ฟิล์มดำ fx20 กันร้อนดี ทัศนวิสัยดี ราคารอบคันไม่แพงมากครับ หมื่นนิดๆถูกกว่าติดใสรอบคัน