ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่มีประตูท้ายแบบเตะเปิด หมาแมวเดินผ่านประตูท้ายจะเปิดไหม?  (อ่าน 11271 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
ไปเล่าให้พ่อฟัง ว่าพวกรถรุ่นใหม่ๆ มีระบบเตะเปิดฝาท้าย แล้วพ่อถูกใจ แต่ถามมาว่า
ถ้าหมาแมวเดินผ่าน/นอนอยู่แล้วลุกใต้กันชนท้ายรถ ขณะที่เราอยู่ใกล้ๆรถ(หรือมีเงื่อนไขอะไรก็ตามที่ทำให้ระบบนี้ทำงานได้) ประตูท้ายจะเปิดไหม สอบถามจากผู้ใช้จริงครับ
ปล.หากซ้ำขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 15:34:28 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Devil13

ประตูท้ายไฟฟ้า ที่ใช้อยู่
เงื่อนไขคือต้องปลดล็อคประตูทุกบานก่อน และต้องใส่เกียร์ P ถึงจะทำงานครับ

ถ้าเราล็อกรถอยู่ หรือเปิดลงมาคนเดียว บานอื่นยังล็อก กดยังไงก็ไม่เปิด

พวกสวิทเตะ ก็เหมือนทำงานกันแต่ไม่ต้องเอามือไม่กดที่ปุ่มเฉยๆ

ถ้ามีนิสัยลงรถแล้วล็อกเลย ไม่ต้องกลัว ยังไงก็ไม่เปิดแน่ๆ

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
หมาแมวไปโดนจะเปิดมั้ย อันนี้ไม่รู้ รู้แต่เจ้าของรถบางทีแตะแล้วมันยังไม่เปิดให้เลยค่ะ 555+
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ DriveOnly

ของ mb bmw ผมไม่น่าเปิดครับ คือมันต้องแหย่เข้าไปแล้วดึงเท้าออกครับ ถ้าแหย่แล้วแช่มันไม่เปิด
แต่ก็อาจจะมีจังหวะที่มันพอดีจริงๆ อาจมีสิทธิ์ แต่ถึงแบบนั้น ตัวคนใช้ก็ต้องอยู่ใกล้รถประมาณ 1 ช่วงแขนระบบถึงจะทำงาน ไกลกว่านั้นไม่ติด
option นี้ผมชอบมากๆ บางทีคนของหลังรถ ถือของมาเต็มมือ ไม่มีมือปืด ก็ใช้เท้าแหย่ให้มันปิดเอง สะดวกดี

ปล. ของ mb กับ bmw รถล๊อค ก็สามารถเตะเปิดได้ครับ มันจะปลดล๊อคเฉพาะกระโปงท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 15:35:44 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ Stp

ถ้าหมา/แมวถือกุญแจได้ ก็เปิดให้ครับ  8) 8) 8)

ตำแหน่งเซ็นเซอร์มันวัดจากจุดตรงกลาง วัดทั้งขาที่เตะและตำแหน่งกุญแจ ขนาดคนเตะถ้าไม่โดนจุดยังไม่เปิดเล๊ยยยยยย บางทีเตะแล้วหลบตัวเอียงออกมาก็ไม่เปิดให้ เพราะมันตรวจว่ากุญแจไม่ได้อยู่ตำแหน่งที่จะเปิดรถ

ตำแหน่งการเตะตามภาพเลย ไม่ใช่เตะใต้กันชนด้วยนะ ต้องระยะมุมตามภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 18:39:11 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BigCat

GLA250 ที่ผมใช้ ต้องมีกุญแจอยู่ในระยะด้วยครับ กวาดเท้าชักเข้าออก นิดเดียวก็ทำงานครับ

แต่ถ้าแช่แบบตั้งใจ มันไม่ค่อยเปิดครับ อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Oratorio

• Newbie
  • *
W213 estate ที่ใช้อยู่ บางทีเปิดท้ายแล้วมุดไปหยิบของ
แต่เท้าเราขยับไปขยับมา ฝาท้ายมันก็ปิดมาโดนเราเฉยเลย (เจ็บ 555)
สงสัยจังหวะเท้ามันได้  :P

ออฟไลน์ Fly to dream

มีกุญแจใกล้ๆด้วยครับหมาแมวผ่านเปิดแน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
รถที่ผมใช้ ขณะเตะเพื่อเปิดฝาท้าย ต้องมีกุญแจรถติดตัวในระยะประชิดรถด้วยครับ

ประมาณว่าใช้เปิด-ปิด ประตูรถ ที่เป็นแบบ keyless / smart entry ทั่วไปครับ

ดังนั้น แค่หมาแมวเดินผ่านเฉย คงไม่มีโอกาสเปิดประตูท้ายได้ แม้หมาแมวจะห้อยกุญแจไปด้วย ยังยากเลย ทิศ ตำแหน่ง จังหวะแหย่-ถอย ไม่ได้
'request start up and push back, please'

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เปิดถ้าไม่มีกุญแจอยู่ใกล้ๆครับ

ออฟไลน์ AkE

หมาแมวไปโดนจะเปิดมั้ย อันนี้ไม่รู้ รู้แต่เจ้าของรถบางทีแตะแล้วมันยังไม่เปิดให้เลยค่ะ 555+
อันนี้ใช่ๆ 555

ออฟไลน์ axister

ไม่เปิดครับ หมาที่บ้านเวลาจอดแล้วชอบวิ่งมารอเวลาจะเปิดท้าย ไม่ติดต่อให้ยืนตรงท้ายก็เถอะ

แต่เอาจิงผมว่าไอเตะเปิดนิยากเย็นมากนะตั้งแต่ f30 จวบจนปัจจุบัน แหย่รัวมากกว่ามันจะเซนเซอเจอ กดปุ่มตรงท้ายเอาง่ายสุด

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ใน CR-V G5 ประตูท้ายรถเปิดเอง2ครั้ง สาเหตุเพราะ เอากุญแจใส่กระเป๋าแล้วของในกระเป๋าดันไปโดนปุ่มพอดี

เลยไปตั้งค่าในตัวรถ ปิดการเปิดประตูท้ายจากรีโมทตอนรถล็อค

ปล.ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์หมาแมวเดินผ่านแล้วประตูท้ายเปิดเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 18:36:08 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ bmmac

สรุปต้องมีหน้าแข้งบวมกันบ้างถึงจะเปิดได้

ออฟไลน์ mozart

ระบบต้องจะเชื่อมกับกุญแจ และมีเซ็นเซอร์ตรงบริเวณหน้าขากับฝ่าเท้าเราตอนเราเตะครับ  หมาแมวไม่น่าเปิดได้นะครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

W213 estate ที่ใช้อยู่ บางทีเปิดท้ายแล้วมุดไปหยิบของ
แต่เท้าเราขยับไปขยับมา ฝาท้ายมันก็ปิดมาโดนเราเฉยเลย (เจ็บ 555)
อันนี้น่ากลัวนะครับ เคยคิดเหมือนกันว่าน่าจะมีเคสนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ moo36

ผมเจอกับตัวมาแล้วครับ ยืนอยู่ท้ายรถ มีกุญแจในกระเป๋ากางเกง กำลังจะเปิดท้ายแต่หันไปคุยอยู่ จังหวะนั้นหมาที่บ้านวิ่งมาพอดี แล้วมุดใต้รถไป ตรงกับตำแหน่งเซนเซอร์ ประตูท้ายเปิดทันที เกือบโดนฟาดหน้าครับ

เพราะงั้น ถ้าเงื่อนไขครบ คือมีรีโมทอยู่ใกล้ และมีวัตถุเคลื่อนที่ใต้เซนเซอร์ ก็เปิดครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ caton

ของผมเปิดง่ายทั้งคู่นะ ทั้ง F30 ทั้ง X1 F48
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ ynot9x

ของผมก็เปิดไม่ยากนะครับ ถ้ารู้จุด เตะ ให้ตรง แหย่เท้าเข้าออก ให้ได้จังหวังยังไงก็เปิดครับ

เคยเจอเหตุการณ์ เอารถขึ้น ฮอย ช่างเดินไป ตรงใต้ sensor เข้าออกตรงจังหวะ ฝาท้ายเปิดครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
มันต้องใช้เท้าเป็น Gesture หรือเปล่าครับ ผมแทบไม่เคยเปิดได้
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Panerai II

ออฟไลน์ spn

อันนี้น่ากลัวนะครับ เคยคิดเหมือนกันว่าน่าจะมีเคสนี้เหมือนกัน
น่ากลัวจริงครับ ประตูน่าจะมี Jam Protection ดีดกลับให้นะครับ
E220d W213

ออฟไลน์ spn

ผมเจอกับตัวมาแล้วครับ ยืนอยู่ท้ายรถ มีกุญแจในกระเป๋ากางเกง กำลังจะเปิดท้ายแต่หันไปคุยอยู่ จังหวะนั้นหมาที่บ้านวิ่งมาพอดี แล้วมุดใต้รถไป ตรงกับตำแหน่งเซนเซอร์ ประตูท้ายเปิดทันที เกือบโดนฟาดหน้าครับ

เพราะงั้น ถ้าเงื่อนไขครบ คือมีรีโมทอยู่ใกล้ และมีวัตถุเคลื่อนที่ใต้เซนเซอร์ ก็เปิดครับ
นี่แหล่ะครับ ที่พ่อผมสงสัย ประตูท้ายฟาดหน้าเอาได้ แต่เท่าที่ดูคิดว่าคงยาก เพราะการเตะเปิด(หรือหมาแมวเดินผ่าน) มันต้องได้จังหวะจริงๆตามที่ค่ายรถออกแบบมา
E220d W213

ออฟไลน์ SM.

ชอบแบบยืนรอเฉยๆ แล้วเปิดให้มากกว่า แบบของ ฮุนได

ออฟไลน์ XaNaX

(C43) วันนี้ทดลองดูล่ะ แฟนเป็นคนขับ ผมลองไปเตะเปิด ไม่เปิดนะครับ

แสดงว่ารีโมทต้องใกล้พอสมควร ไม่งั้นขับๆติดไฟแดง คนเปิดเฉยแบบนี้ไม่ดีแน่