ผู้เขียน หัวข้อ: B-Xenon คู่กับ Xenon ขนาดใหนดี สอบถาม กูรูหน่อยครับ  (อ่าน 7471 ครั้ง)

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องมาจาก ผมได้นำรถของผม Nissan Tida ไปทำการติด Bi xenon ที่ไฟหน้ารถ (Bi Xenon ดังรูปข้างล่างครับ) โดยพูดง่ายๆ คือ ทำให้เป็นโปรเจคเตอร์ ครับ
โดยใช้ หลอด Xenon ขนาด 6000k ครับ

ผลที่ได้คือ ดูหล่อขึ้นครับ  แต่ว่า.... การใช้งานนั้นบอกตามตรงว่า ไม่เวิคครับ ไม่ค่อยสว่าง   ???

คำถามครับ  ;D

ตามที่ผมได้ไปหาข้อมูลอัตราการส่องสว่างของหลอด Xenon ดังตารางข้างล่าง ตอนนี้ผมใช้ หลอดขนาด 6000k

เครดิต Data จาก http://www.xenonclub.co.th ครับ

ผมจะถามว่าถ้าผมเปลี่ยนไปใช้หลอด ขนาด 3000k ความสว่างมันจะแตกต่างแบบเห็นได้ชัดกับ 6000k หรือป่าวครับ  อยากจะขอข้อมูลจากผู้ที่เคยได้ใช้งานจริงครับ
 ไม่อยากจะเปิดตัดหมอกช่วยครับ เดียวโดนด่า(ไม่มีด้วยเหอะ  :P) อยากจะเปลี่ยนขนาดหลอดครับ ช่วงนี้ฝนตกมองไม่เห็นถนนเลย ขนาดขี่ในเมืองแท้ๆ

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับกับคำตอบ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 14:57:19 โดย gankstardra »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: B-Xenon คู่กับ Xenon ขนาดใหนดี สอบถาม กูรูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 15:21:53 »
ลองดูตัวอุณหภูมิสี 3000K ครับ ลูเมน 4200 น่าจะสว่างขึ้นครับ แต่แสงจะออกส้มล่ะมั้งครับ
ฉะนั้นตารางของรุ่นนี้ได้สีขาวกำลังงาม จึงเป็นที่ตัวที่ใช้อยู่นั่นแหละครับ

แต่ประเด็นผมว่ามันรวมแสงไม่ได้มากกว่าครับ เกรงว่าเปลี่ยนไปจะไม่ได้ช่วยอะไรครับ
แนะนำว่าลองหา Bi xenon เจ้าอื่นแทน น่าจะดีกว่าครับ

ใจผมนะ ลองไปหาของแท้ของรถค่ายอื่นๆแล้วเอามาแปลงใส่มันจะดีกว่าครับ ไม่รู้ทำได้ไหม
เพราะของ EX มองจากในรถสว่างชัดเจนมากครับ แต่มองจากนอกรถไม่แยงตาเลย ตั้งมาดีมากๆครับ
ยังคงรักษาความดีไว้แบบสมัย New lancer เลยครับ

อาจจะผิดจะนะครับ ยังไม่ได้หาข้อมูลเพิ่ม ความรู้มันเลื่อนลางครับ เรียนมานานแล้ว
รอท่านต่อไปล่ะกันครับ
 ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 15:42:10 โดย udis »

ออฟไลน์ TorTy

Re: B-Xenon คู่กับ Xenon ขนาดใหนดี สอบถาม กูรูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 17:30:47 »
ในช่วงการใช้งานถ้าต้องการใช้งานทั่วไปฝนตกมองเห็นชัดเจน 6000K แสงสวยกำลังดีครับไม่รบกวนสายตาผู้อื่น
และได้ความสว่างของหลดเต็มที่ที่สำคัญไม่ผิดกฎหมายนะครับเพราะใช้ได้ไม่เกิน 8000k ครับ
ยิ่งค่าเคเยอะความสว่างยิ่งลดลงนะครับมากกว่านี้ฝนตกมองไม่เห็นแล้วครับที่และรบกวนสายตาเพื่อนร่วมถนนด้วย
ไม่ได้ประโยชน์เลยยกเว้นสีที่ดูแปลกตา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:19:10 »
ทีด้า(ตัวจริง)มันก็ไบซีน่อนอยู่แล้วรึเปล่าครับ

ถ้าเป็นโปรเจคเตอร์นอกไม่แน่ใจแสงจะลงแม่นแค่ไหน

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:49:48 »
ถ้าเน้นในเรื่องของ การใช้งานผมแนะนำว่าควรเลือกไม่เกิน 4300K ครับเพราะเคยมีประสบการ์ณเหมือนกันคือ ใช้แบบ 6000K แล้วมีความรู้สึกว่าสวยจริง
ในถนนแห้งปรกติจะให้ความสว่างและเห็นถนนชัดเจนมากแต่ เมื่อเป็นถนนเปียกแล้วจะเริ่มมองลำบากเพราะแสงจะโดนกลืนมาก จนในบางทีต้องเปิดไฟ
ตัดหมอกช่วย เลยตัดสินใจเปลี่ยนเป็น 4000K ผลคือแสงไฟจะสว่าง และ สบายตา และให้ความชัดเจนในการใช้งานได้มากกว่าจริงๆทั้งบนถนนแห้งและ
ถนนเปียก เพียงแต่สีจะเป็นโทนขาวอมเหลืองซึ่งบอกตรงๆว่าสวยน้อยกว่าสีขาวนวลของ 6000K แนะนำว่าลองเปรียบเทียบดูครับว่าแบบไหนที่ชอบ

;D ;D

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 23:02:37 »
อ่านหัวกระทู้แล้วงงครับ
อ่านเนื้อหาแล้ว ก็คืออยากได้ไฟซีนอนที่มีอุณหภูมิสีที่มองเห็นชัดเจนขึ้นใช่มั้ยครับ
ถ้าตามความเห็นผม ที่ใช้ Bi-Xenon Projector เหมือนกันนะครับ ลองหา 4300K ดูก็ได้ครับ หาง่ายสุด แต่ถ้า 3000K มันจะกลายเป็นสว่างน้อยลงไปอีกนะครับ คือสีมันจะเหลืองแบบหลอดแสงจันทร์ (incandescent) เลย
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าสภาพอากาศปรกติ ไม่มีฝนตกหนักมากๆ หรือหมอกหนามากๆ ผมว่า 6000K ยังโอเคอยู่มากๆ ครับ เพราะสีมันขาวสนิท เห็นทุกอย่างชัดเจนดี สีไม่เพี้ยนครับ ติดมาปีนึงแล้ว ยังแจ่มเหมือนเดิมครับ

ขอขุดรูปเก่ามาให้ดูกันนะครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 23:23:40 »

จากรูปครับที่ไปทำมา

ผมไม่แน่ใจว่า ค่า 4000k กับ 6000k มันจะสว่างต่างกันขนาดใหน เลยจะมาถามผู้ที่เคยใช้งานมาทั้ง 2 หลอดครับ จากที่ใช้งานมา ค่า 6000k มันไม่ค่อยสว่างครับ เลยกะจะลดไปใช้ 4000k แทน เลยมาตั้งกระทู้ถามครับเพื่อหาตัวช่วยในการตัดสินใจครับ
   ส่วนโปรเจคเตอร์แท้ๆ ของ ทิด้า เท่าที่หาดู ราคาจะอยู่ที่ 18000 บาทครับ เป็นตัวญี่ปุ่น ของไต้หวันไม่มี ยังไม่นับค่าแปลง+ค่าไฟวงแหวน+ค่าไฟ Xenon ราคารวมน่าจะ 250000 บาทขึ้นไป ซึ่งผมก็ไม่อยากจะลงทุนทำถึงขนาดนั้น  ;D

แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่า หลอด Xenon ที่ค่า K เดียวกัน ระหว่าง ราคา 3000บาท กับ 8000 บาท ค่าความส่องสว่าง มันจะต่างกันมากใหม

ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:10:44 »
เอาจริงๆแล้วไม่ต่างมากครับแต่คุณภาพและความทนทานไม่เท่ากันโอกาสสีหลอดสองข้างไม่เท่ากันมากกว่าแต่จริงไม่เกิน 4500 บาทก็เล่นของญี่ปุ่นหรือเอมริกาได้แล้วนะครับเล่นที่มีรับประกันนานๆหน่อยก็พอครับไม่ต้องไปแพงอะไรมาก

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:22:55 »
3000K เหมาะจะเป็นไฟตัดหมอกมากกว่าครับ มันเหลืองมาก ไว้ส่องทะลุหมอก แต่ไมสว่างสู้ 4300K ไม่ได้ ผมลอง 4300 6000 8000 แล้วพบว่า 8 พันสวยสุด แต่ 4300 สว่างสุด ใส่แล้วสบายใจกว่าเยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องราคา มันแพงเพราะดันราคากันเองมากกว่าครับ ดูเอาตามเว็บ ซีนอน เห่ยๆ บัลลาสหนา ก็ขายกัน2พัน ถ้าสไลด์เพิ่มพันนึง ถ้าบัลลาสบางก็แพงไปอีก สรุปว่าอย่างมาตรฐานหน่อย อยู่ราวๆห้าพัน

ผมฝากช่างที่ผมเข้าไปทำด้วยบ่อยๆ เขาหามาขายผม ราคาแค่ 2500 เองครับ (ไม่แน่ว่าเขาซื้อมาเท่าไหร่ด้วย บัลลาสบาง หลอดสไลด์ เปลี่ยนค่าK ได้ด้วย ถ้าไม่พอใจ ประกัน 1 ปี)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:38:10 »
ขอบพระคุณทุกคำตอบนะครับ

จุดประสงค์ของผมในการติดไฟตัดหมอก ไม่ได้นำมาเปิดโชว์ในเมืองครับ แต่เพื่อนำไปใช้งาน เพราะต้องวิ่งขึ้นวิ่งลงดอยบ่อยมาก เลยจำเป็นครับ  ;D