ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาครับแอร์ไม่auto วิ่งไปสักพักลมเบาเอง เหมือนมีอะไรไปขวางทางลม  (อ่าน 8464 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
รถผมเป็นแอร์ธรรมดานะครับไม่auto แต่มีheater ไม่บอกรุ่นดีกว่าเด๋วจะรู้ว่าเป็นเฟียสต้า อิอิ

คืออาการคือช่วงแรกที่ขับไปแอร์ก็จะทำงานปกติ แต่พอวิ่งไปสักพักลมจะอ่อนลงเรื่อยๆ พอเร่งพัดลมลมก็แรงขึ้นมานิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ)

แต่คือเสียงลมแอร์ดังเหมือนลมมันถูกอะไรอุดไว้ อื้อๆอยู่ในคอลโซล พอปิดa/cแปปนึงลมก็ค่อยๆแรงขึ้นปกติ พร้อมกับกลิ่นคล้ายๆน้ำแข็งในช่องฟรีส

เคยเอาเข้า0ครั้งนึงแล้วช่างบอกประมาณว่าcenserสกปรก ทำความสะอาดให้

อาการนั้นก็หายไป ไม่กี่วันก็กลับมาเป็นอีก

ปล.ก่อนหน้านี้รถผมเวลาปิดa/c เปิดแต่พัดลมจะมีลมอุ่นๆออกมาด้วยทั้งๆที่ไม่ได้เปิดheaterและไม่ได้คิดไปเอง ??

ออฟไลน์ sukhontha

เดานะ  คุณเร่งความเย็นมากเกินไป...

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
น่าจะเกิดจาก ท่อเกิดน้ำแข็งเกาะครับ
Mazda2 ก็เป็นครับ ลักษณะคล้ายๆกัน ถ้าแอร์ลมเบาๆ ให้เปิดฮีตเตอร์ หรือพัดลมแรงๆ อาการก็จะหายไปครับ
เห็นหลายคันก็เป็นแบบนี้ด้วยแหละครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

แต่ก่อนมันไม่เป็นอะครับ เพิ่งจะมาเป็นช่วงหลังๆ รถผม2ปีกว่าไกล้หมดประกันละ เด๋วงานเข้าต้องรีบเคลม แต่คือว่าช่างที่0เกรงจะหาสาเหตุไม่เจอ เลยมารบกวนถามในบอร์ดอะคับ เปิดความเย็นปกติ เปิดน้อยกว่าปกติด้วยซ้ำในตอนนี้ : (

ออฟไลน์ delete

ติดแก๊สป่ะครับ
ของผมอาการคล้ายๆกันเลย แต่เป็นแอร์ออโต้ เย็นอค่ช่วงแรก พอเปิดนานเข้าเริ่มไม่เย็น
แต่ผมติดแก๊สนะครับ วาล์วเริ่มยัน พอเอาไปตั่งวาล์ว กลับมาเย็นปกติเลย

ไม่ได้ติดแกสอะครับ ความเยนเหมือนเดิมแต่ลมเบาลงเหมือนมีไรมาขวางทางลม : (

ออฟไลน์ delete

ไม่ได้ติดแกสอะครับ ความเยนเหมือนเดิมแต่ลมเบาลงเหมือนมีไรมาขวางทางลม : (

จุดที่จะขวางลมได้ น่าจะมีตรงกรองแอร์ มีปัญหาอะไรรึป่าวครับ ใส่ผิดวิธี หรือตัน รึป่าว เปลี่ยนครั้งล่าสุดเมื่อไหร่

อ้อ ขอบคุณครับ อาจเป็นไปได้เหมือนกัน หลังจากเอาเข้า0เชคระยะเปลี่ยนกรองแอร์+ล้างแอร์มันก็เป็น แต่งงที่ว่าทำไมมันต้องเป็นหลังจากรถวิ่งไปสักระยะ ละปิดa/c มันถึงหายละลมค่อยๆออกมา เหมือนกับว่ามันเป็นน้ำแข็งอยู่ข้างใน ??? พอละลายลมก็ออกมาเหมือนเดิม แต่สักพักก็เปนอีก จะแก้ไขยังไงดี บอกตรงๆผมไม่ไว้ใจช่างที่0 ละผมก็ไม่ได้มีเวลาเอาไปให้ช่างแก้อาการหลายๆรอบอะครับ : (

ออฟไลน์ 6162002

ลองเข้าร้านแอร์ดีกว่าครับ เพราะการที่แอร์เป็นน้ำแข็ง มันไม่ปกติแล้วล่ะครับ (น้ำยาขาดรึเปล่าครับ?) หรืออาจมีตัวอะไรไปตายขวางทางลมอยู่   >_<

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ลองฟังดีๆครับ มีเสียงผิดปกติอะไรไหม บางทีอาจจะมีหนูหรืองูเข้าไปในช่องทางลมนะครับ รถเพื่อนเคยเจอสภาพนี้มาแล้ว แต่ก็หลายปีแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อาการเหมือนน้ำแข็งอุดท่อลมเลย ไม่ทราบว่าเป็นเฉพาะตั้งคอมเย็นสุดหรือเปล่าครับ เพราะถ้าไม่ตั้งเย็นสุด เวลาคอมตัด มันน่าจะละลายบ้างนี่ครับ คงต้องเอาไปให้ร้านแอร์ดูพวกระบบคุมความเย็นหน่อยอ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ลองดูน้ำยาแอร์ให้หน่อยครับ ติดเครื่องเปิดแอร์ ปรับไปเย็นสุด พัดลมแรงสุด ถ้ามีฟองๆขึ้นในระบบ (ดูที่ตาแมว ปรกติจะอยู่บริเวณ ดรายเออร์ของระบบน้ำยาแอร์)

น้ำยาแอร์พร่อง ทำให้เกิดน้ำแข็งที่คอล์ยได้ครับ อาการนี้ แอร์บ้าน แอร์รถ เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าน้ำยาไม่พร่อง ก็...หาช่างเถอะครับ