ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปัญหาอีกแล้วครับ  (อ่าน 4652 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
รถมีปัญหาอีกแล้วครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:13:37 »
เมื่อหัวค่ำเข้าจอดรถหน้าบ้านเข้าเกียร์P พอเข้าปุ๊ปมันดังกึ๊ก แล้วรถก็กระตุก ทั้งๆที่จอดพื้นเรียบ เลยเอ๊ะใจลองเข้าอีกทีมันก็ยังเป็น ผมสุดระทมกับรถจริงๆเมื่อวานเพิ่งโพสกระทู้สีรถมีรอยถลอกลึก! วันนี้รถเอาอีกแล้ว มีใครพอรู้สาเหตุบ้างครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: รถมีปัญหาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:36:49 »
ผมว่าเป็นปกติของเกียร์นะครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 22:58:32 »
ผมว่าเป็นปกติของเกียร์นะครับ

ไม่ครับ วันรับรถไม่เป็นเลย เลื่อนเกียร์แบบนิ่มๆ แต่นี่เข้าเกียร์แล้วเริ่มแข็งๆแล้วครับและมีเสียงแล้ว

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 23:07:52 »
ดังกิ๊กนี่ปกติไหม ก็ไม่แน่ใจ แต่กระตุกนี่รถผมปกตินะ ลองไปเข้าศูนย์เถอะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 00:56:49 »
น่าจะเป็นเพราะเบรกที่เหยียบตอนเปลี่ยนเกียร์ คราวหลังไม่อยากให้ระตุก หลังเข้า p เสร็จยังไม่ต้องปล่อยเบรค เอาเบรคมือขึ้นก่อนแล้วค่อยปล่อยจะหายเอง

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:24:03 »
เมื่อหัวค่ำเข้าจอดรถหน้าบ้านเข้าเกียร์P พอเข้าปุ๊ปมันดังกึ๊ก แล้วรถก็กระตุก ทั้งๆที่จอดพื้นเรียบ เลยเอ๊ะใจลองเข้าอีกทีมันก็ยังเป็น ผมสุดระทมกับรถจริงๆเมื่อวานเพิ่งโพสกระทู้สีรถมีรอยถลอกลึก! วันนี้รถเอาอีกแล้ว มีใครพอรู้สาเหตุบ้างครับ

ปกติถ้าจะเลื่อนเกียรื ต้องเหยียบเบรคนะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:10:49 »
ผมว่าปกตินะครับ เข้าเกียร์P มันจะมีระยะห่างนิดๆที่รถจะเลื่อนได้ เพราะพื้นดูเรียบแต่การถ่ายระดับของพื้นอาจจะเอียงนิดหน่อย

ถ้าเข้าเกียร์P แล้วปล่อยแบรกรถดังกึก ไหลนิดหน่อยนี่ผมไม่น่าห่วง

แต่เข้าแล้วกึก เครื่องกระตุก อันนี้น่ากังวล ถ้าทำทุกครังเป็นทุกครังไปเช็คด่วนเลยคร้าบ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:02:53 »
เป็นปกติครับ ถ้ารถยังจอดไม่สนิท แล้วเลื่อนไป P รถจะกระตุกพร้อมมีเสียงดังกึ๊ก
ดังเช่นเจ้าของกระทู้บอก แล้วถ้าเป็นดังกรณีที่ผมบอก ระวังเกียร์จะพังนะครับ
(ผมเคยเผลอปล่อยเบรคแล้วเลื่อนเกียร์ไป P น่ะ เลยทราบถึงอาการดังที่บอกข้างต้น)
แต่ถ้าเข้าเกียร์ P ในขณะที่รถจอดสนิทแล้วมีเสียงและกระตุก ลองไปเช็คเกียร์ดูครับ
ไม่แน่ว่ามันอาจจะมีปัญหาใกล้ถึงเวลาหมดอายุไขก็เป็นไปได้ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12