ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นของรถแต่ละยี่ห้อนี่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวจิงๆนะคับ  (อ่าน 10569 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือผมสังเกตมานานแล้วว่า รถยนต์แต่ละยี่ห้อ เอาเป็นว่ารถใหม่นี่แหละคับ จะมีกลิ่นภายในรถ และความคงทนของกลิ่นแตกต่างกันไป ตัวอย่างเช่น กลิ่นของรถฮอนด้า ผมเคยนั่งในรถ crv รุ่นปี 2008 ตั้งแต่ป้ายแดงใหม่ๆ มันมีกลิ่นหอมแบบมีเอกลักษณจริงๆฮะ และกลิ่นมันติดคงทนนานจริงๆจนทุกวันนี้รถคันนี้ก็ยังมีกลิ่นบางๆให้รู้สึกว่าเปนฮอนด้า เมื่อวานผมเข้าไปใน hrv ใหม่ก็ได้กลิ่นอันคุ้นเคยอีก อย่างรถมาสด้านี่กลิ่นภายในก็เป็นอีกแบบหนึ่ง แต่ความคงทนของกลิ่นไม่ค่อยนานนัก โตโยต้่าก็เป็นอีกแบบหนึ่ง รถยุโรปก็อีกแบบหนึ่ง ผมคิดว่าความแตกต่างของกลิ่นเหล่านี้น่าจะอยู่ที่เบาะนั่งรึเปล่าฮะ  :-\

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
เกรงว่าจะเป็นกลิ่น plastisizer ตามคอนโซล,ภายในซะมากกว่า

ถ้าใช่ แนะนำว่าอย่าสูดดมมากล่ะกัน

ออฟไลน์ choomodify

ส่วนตัวผมชอบ กลิ่น รถอิตาเลี่ยน มันหอมหนังแบบ อธิบายไม่ถูกจริงๆๆ

ออฟไลน์ rut191

คือผมสังเกตมานานแล้วว่า รถยนต์แต่ละยี่ห้อ เอาเป็นว่ารถใหม่นี่แหละคับ จะมีกลิ่นภายในรถ และความคงทนของกลิ่นแตกต่างกันไป ตัวอย่างเช่น กลิ่นของรถฮอนด้า ผมเคยนั่งในรถ crv รุ่นปี 2008 ตั้งแต่ป้ายแดงใหม่ๆ มันมีกลิ่นหอมแบบมีเอกลักษณจริงๆฮะ และกลิ่นมันติดคงทนนานจริงๆจนทุกวันนี้รถคันนี้ก็ยังมีกลิ่นบางๆให้รู้สึกว่าเปนฮอนด้า เมื่อวานผมเข้าไปใน hrv ใหม่ก็ได้กลิ่นอันคุ้นเคยอีก อย่างรถมาสด้านี่กลิ่นภายในก็เป็นอีกแบบหนึ่ง แต่ความคงทนของกลิ่นไม่ค่อยนานนัก โตโยต้่าก็เป็นอีกแบบหนึ่ง รถยุโรปก็อีกแบบหนึ่ง ผมคิดว่าความแตกต่างของกลิ่นเหล่านี้น่าจะอยู่ที่เบาะนั่งรึเปล่าฮะ  :-\
mazda3 ที่บ้าน8เดือนยังมีกลิ่นอยู่เลยนะ พี่ที่ทำงานขึ้นมาได้กลิ่นบ่นปวดหัวขากลับพี่แกต้องเปลื่ยนคันกลับเลยครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมชอบกลิ่นภายใน BMW ทุกรุ่น หอมแบบบอกไม่ถูก
คือถ้าให้ปิดตาแล้วเข้าไปนั่งผมทายได้เลยคันไหน BMW
คันไหนไม่ใช่ มันมีสเน่ห์มาก  :-[
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
จะกลิ่นยี่ห้อไหน ก็ฟินหมดหละครับผม
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Mazda 3 BM ของผมสัปดาห์แรก ผมเวียนหัวมากเลย จะอาเจียนตลอดเลย ไม่รู้ว่ามีผลกระทบอะไรไหม กลิ่นอ่ะมันหอมกลิ่นใหม่นะ แต่ผมเวียนหัว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
กลิ่นหอมจริงๆจะเป็นกลิ่นหนังแท้ครับ

นอกจากนั้นอาจเป็นหนังเทียม สังเคราะห์ หรือ พลาสติก ซึ่งคนละเรื่องกับหนังแท้

ออฟไลน์ TRcdi

เฉพาะตัวทุกยี่ห้อรึเปล่า ไม่ทราบ
แต่เอาแค่รถที่บ้าน แต่ละคันก็ไม่ซ้ำกลิ่นเลย

ผมชอบรถที่เป็นเบาะหนังแท้ รถใหม่ที่โชว์รูม 
เปิดประตูเข้าไปแล้วมันได้ความฟิน
(แต่ถ้านั่งนานๆ อาจมึนได้บ้าง)

ออฟไลน์ pite

• Full Member
กลิ่นรถมันมีเอกลักษณ์ของแต่ละค่ายนะครับ อย่าง Audi ถึงขั้นวิจัยกันจริงจังเลยนะ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
กลิ่นหอมจริงๆจะเป็นกลิ่นหนังแท้ครับ

นอกจากนั้นอาจเป็นหนังเทียม สังเคราะห์ หรือ พลาสติก ซึ่งคนละเรื่องกับหนังแท้

หอมครับ  จนถึงขั้นต้องมีน้ำหอมกล่ิ่นหนังแท้ออกวางขายเลยทีเดียว 55555+

ออฟไลน์ Pegasus7700

Benz , Ford Focus , ranger กลิ่นโอเค

Honda Accord ก็อีกแบบ

แต่city สมาชิกล่าสุด. กลิ่น แสบจมุก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

รีโว่ผม 5 เดือนยังเหม็นพลาสติกเบื่อมาก

ออฟไลน์ PAN

มันคือกลิ่นของพลาสติก หรือเขาผสมน้ำหอมเข้าไปในระบบแอร์เหรอครับ เห็นมันมีกลิ่นทุกคันเลย แต่ก็หอมๆดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazda 3 BM ของผมสัปดาห์แรก ผมเวียนหัวมากเลย จะอาเจียนตลอดเลย ไม่รู้ว่ามีผลกระทบอะไรไหม กลิ่นอ่ะมันหอมกลิ่นใหม่นะ แต่ผมเวียนหัว

ผมนั่งรถพี่วันแรกและอีกหลายๆวัน ผมชอบกลิ่นเจ้านี่นะครับ หอมดี

ออฟไลน์ imvile

ผมรู้สึกว่าที่เอกลักษณ์มากๆ คือ Benz ครับ

ตั้งแต่ w124 เบาะ vinyl (artico ฉบับโบราณ) w280 w202 w203 w204 หนังแท้ทั้งคัน ก็รู้สึกว่ากลิ่นเหมือนกันทุกคันเลย มีมาแผ่วๆ ก็ w205

ยี่ห้ออื่นๆ รุ่นเดียวกัน ได้กลิ่นเหมือนกันบ้าง แต่พอคนละรุ่น ก็ไม่เหมือนกันแล้ว

อ้อ มี fd แอร์เหม็นทุกคัน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Nutcracker

ได้ยินมาว่า mb และ bm มีการใส่กลิ่นในเนื้อคอนโซลครับ ส่วนตัวรถที่ใช้อยู่อายุเกือบ15ปีกลิ่นยังหอมเหมือนเดิมแต่benz  w204 ไม่ไหวจริงๆลงจากรถกลิ่นติดตัวให้เสียบุคลิกกันไปเลย

ออฟไลน์ faked

• Newbie
  • *
เมื่อกี้ไปเข้าๆออกๆ cx3 ที่ศูนย์มาครับ นี่ยังเวียนๆหัวอยู่เลย กลิ่นมันสารเคมีๆยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

แหม...กลิ่นเมียแต่ละคนยังไม่เหมือนกันเลยครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ tommaris

กลิ่น bmw ฟินนนนน
ถ้าใช้รถหลายๆ วันกลิ่นเริ่มจาง (หรือจมูกเริ่มชิน)
กลิ่นขนมเอย  อาหารลูกเอย
พอจอดไว้ 2-3 วัน กลับเข้าไปนั่งก็ฟินนนนนต่อ

ออฟไลน์ No Trespassing

จริงครับ

- ฮอนด้า ต่อให้ขับ FD (ต้องไม่ใส่น้ำหอมในรถด้วยนะ) แล้วมานั่ง City หรือ Accord ใหม่ในโชว์รูม กลิ่นก็จะคล้ายๆกัน
- นิสสัน จะแบ่งออกเป็นสองพวก ถ้าเป็นมาร์ช/อัลเมร่า/ซิลฟี่ กลิ่นจะคล้ายๆกัน แต่ถ้าเป็นพวก จู๊ค/เทียน่า/นาวาร่า กจะเป็นกลิ่นอีกแบบนึง
- โตโยต้า อันนี้เป็นตั้งแต่ยาริสยันอัลติสเลย ส่วนแคมรี่ที่เป็นเบาะหนังจะเป็นอีกแบบ

ผมไม่ค่อยมีปัญหากลิ่นรถใหม่ แต่จะแพ้พวกน้ำหอมปรับอากาศในรถแทน

ออฟไลน์ dazetos

benz กลิ่นโอเคครับ
แต่ volvo นี้ไม่ไหวเลยครับ นั่งนานๆแล้วปวดหัว (เป็นอยู่ 2 คนในบ้าน ผมกับ คุณแม่)
ที่เหลือไม่มีใครมีปัญหากับกลิ่นของ volvo ขนาดรถที่บ้าน 15 ปีแล้วก็ยังได้กลิ่นทุกครั้งที่ใช้ แต่อ่อนลงไปเยอะ

promt

• บุคคลทั่วไป
ใช่ครับ

ออฟไลน์ SM.

น่าจะเพราะแต่ละเจ้าก็ใช่ supplier เดิมๆ ของตัวเองหรือเปล่าครับ ทำให้ได้วัสดุ และการทำ ออกมาเหมือนๆเดิม

ออฟไลน์ wa330

กลิ่นเบาะหนังคับตั้งแต่ยุค80-90เช่นBM E30กลิ่นอยู่นานมากๆ
ไม่ใช่กลิ่นพลาสติกแบบรถยุคใหม่นะคับ กลิ่นรถใหม่เดี๋ยวนี้ดมกาวกระป๋องยังฟินกว่า

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member

กลิ่นยางอะไหล่แน่ๆ เลยครับ เหม็นจนเวียนหัว ผมเอาออกตั้งแต่วันแรก ทิ้งไว้ข้างนอก 2 เดือนกลิ่นถึงจาง

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
กลิ่น Taxi ที่เป็นอัลติ้ส นี่ก็ เหมือนกันแทบทุกคันเลยนะ กลิ่นที่หุ้มเบาะ  ;D ;D ;D ;D