ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจจะ อัพเกรด นะบบเบรคใหม่ระหว่าง 2 ยี่่ห้อนี้ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 4900 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
-  Runstop
- H Drive

2 รุ่นนี้ตัวไหนดีกว่ากันครับ เรื่องการเบรคและตัวผ้าเบรค 
คุณภาพ
ความทนทาน
และ เวลาผ้าเบรคหมดยี่ห้อไหนหาง่ายกว่า และราคาถูกกว่าครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ตัวเลือกแรกเห็นคนใช้จำนวนมากบอกว่าคุณภาพแย่ครับ พบปัญหาจานแตกจานร้าวมากมาย ยี่ห้อที่สองไม่มีความเห็น  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ leenawat_sri

อัพคือ

..ใใส่จานขยาย

....หรือ้ปลี่ยนทั้งคาลิเปอ  และจานขยาย  หหรือ ทำจาน 2ชิ้น

Runstop..ผมเคยใช้ เอาคาลิเปอbrembo มาให้ runstop ตัดจาน2ชิ้นใส่  วิ่งไปเกือบ2แสนโล ปกติคับ  จานเซาะร่อง ไม่ใช่จานเจาะ 

ผ้าเบรค หาง่ายไหมอยู่ที่ เอาคาลิเปอไรมา ถ้าคาลิเแอ runstop เอง ผมก้อไม่รุ้จจริงๆว่าใช้ผ้าเบออะำร

RUNSTOP มีโรงงานหล่อจานเอง ส่งออกนอกมากมาย  แต่เกรดเหล็กที่ใช้ อาจจะไม่เทพเท่ายี่ห้อแพงๆ

ถ้าไม่ใช้ให้บางจนต่ำกว่า เสปก ไงๆ ก้อไม่คดคับ

อย่างจานหนา32MMน่ะ BREMBO บอกว่า บาง30.5 ควรเปลี่ยนแล้ว

ผมใช้จานRUNSTOP หนา32 จนบางไปเหลือ29MM ยังไม่คดเลยครับ

ออฟไลน์ Meow

ผมใช้ ชุดเบรค runstop ตัว R3 ตัวปั๊มค่อนข้างหนักครับ ใช้ผ้าเบรค ของ Fortuner ได้เลย ระยะยาวพวกซีลยางทราบมาว่าราคาอยู่ 900 บาทครับ  ใช้แล้วระยะเบรคสั้นลง มั่นใจขึ้นครับ

ส่วน H Drive ไม่เคยใช้ แต่ผมคิดว่าน่าจะดีกว่า น้ำหนักเบากว่า และ คุณภาพดีกว่าครับ ผ้าเบรคที่ให้มาก็เกรดสูงกว่า

**  Runstop น่าจะได้เปรียบเรื่องหาอะไรง่ายและถูกกว่าครับ  ส่วน H Drive สินค้าน่าจะคุณภาพกว่าครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
ขอแนะนำ AP Racing อีกยี่ห้อได้ไหมครับถ้างบถึงนะ ผมใช้อยู่ไม่ผิดหวังครับ