ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Volvo xc 60 ดีมั้ยคะ  (อ่าน 11114 ครั้ง)

ออฟไลน์ periodontist

• Newbie
  • *
ซื้อ Volvo xc 60 ดีมั้ยคะ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:29:09 »
เปรียบ3รุ่นนี้คะ. Volvo xc 60. BMW x3. และ rx 270. ขอความเห็นเพื่ิๆน้องๆด้วยคะ
-ใช้รับส่งลูกไปโรงเรียนเป็นหลักอายุ4ขวบ กับ2ขวบ. เดินทางตจว. บ้างปีละ2ครั้ง
ปล.ตอนนี้ใช้BMW 320d sport อยู่รู้สึกมันคับแคบไปลูกนั่งไม่สบายเลยมองหาsuv แทนคะ โดยส่วนตัวชอบVolvo แต่แอบกลัวเรื่องค่าซ่อมในปีหลังๆ รวทถึงเรื่องศูนย์บริการ และราคาขายต่อด้วยคะ

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
Re: ซื้อ Volvo xc 60 ดีมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:43:49 »
ต้องรบกวนถามก่อนว่า ทำไมต้องเป็น SUV

เพราะ XC60 ภายในไม่ได้กว้างขวางไรมากนะครับ ถ้ายังต้องการ SUV อยู่ แล้วเทียบกับซีรี่ 3 แนะนำเป็น X3 น่าจะดีกว่า

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้อง SUV แนะนำเป็น V60 เพราะภายในลักษณะการใช้งานคล้ายๆกัน (ในกรณียังชอบ Volvo อยู่) แล้วราคายังถูกกว่ากันหลายแสนเลย รวมถึงยังสามารถใช้ E85 ได้ (เข้าใจว่าจขกท.อยู่กทม. น่าจะหาเติมไม่ยาก)

หรือถ้าเป็นซีดานสัญชาติญี่ปุ่นได้ก็แนะนำ Teana หรือรอดู Camry ตัวใหม่ก็ได้ (ในกรณีที่ต้องการรถภายในกว้างขวางขึ้นจากซีรี่ 3)

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:07:00 »
เชียร์ xc ระบความปลอดภัยเยอะดี ราคาขายต่อคงสู้ตัวอื่นไม่ได้แต่ค่าอะไหล่ไม่น่าหนีกันมากนะ ศูนย์บริการVolvo  ก็ไม่ได้เลวร้่ยนะครับ น้องผมใช้ 2คันแล้ว ก็ยังไม่เจอปัญหาหนักอกเกี่ยวกับศูนย์ครับ ล่าสุดเพิ่งออก s80 เพราะดูแล้วคุ้มราคากว่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:46:09 »
ผมว่า XC60 เหมาะเป็นรถให้คุณแม่ขับส่งคุณลูกไปเรียนออกครับ แฟนผมเห็นบ่อยตอนไปทำงาน ดูดี้ดูดี อุปกรณ์ Safety ล้นคัน น่าใช้ดีครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:58:46 »
ง่ะ serie3 แคบไปสำหรับเด็ก 4,2ขวบ ใช้ jumperมะ มีที่ให้เล่นบอลได้เรย ขำๆนะ 555 แต่ volvo for life เหอๆ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:59:12 »
ถ้าจากที่กล่าวมาผมคงเลือก X3 ครับ เพราะลงตัวสุดทั้งสมรรถนะ การขับขี่ รูปลักษณ์ ศูนย์บริการ ราคา และราคาขายต่อครับ

พวก SUV รถมันสูง เด็กตัวเล็กๆไม่รู้ว่าจะขึ้นลงสะดวกมั้ยนะครับ ไม่ลองไปดูพวก MPV บ้างหรอครับ ใช้สำหรับครอบครัวได้ดีทีเดียว ไป ตจว. ก็เหมาะด้วยครับ

อย่าง Estima นี่ก็เป็นตัวอย่างหนึ่งที่น่าสนใจมากๆครับ ราคาใกล้เคียงกับรถที่เอามาให้เลือกด้วยครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 23:15:02 »
XC60 ครับ เหมาะทั้งคุณแม่และคนโสดเลยครับ  :) :) XC60 เป็นรถที่สวยมีสไตล์ ถ้าคุณรับกับการออกแบบภายในได้ก็โอเคครับ
แต่ยังไงก็ขอให้ทดลองขับก่อนนะครับ เพราะว่า XC60 ใช้ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า อารมณ์อาจจะต่างกับ 320d และเครื่องยนต์ D3 ของ Volvo ก็ไม่ได้แรงเหมือน BMW ครับ
แต่คุณจะได้ระบบความปลอดภัยแบบจัดเต็มที่ BMW ให้คุณไม่ได้ในราคาที่แพงกว่า แต่ Volvo ไม่มีระบบนำทางเหมือน BMW
ส่วน Lexus RX เหมือนเอาคัมรี่มายกสูงครับ มีดีที่รถค่อนข้างใหญ่กว้างขวางและภายในสวยงาม แต่ภายนอก Lexus น่าจะทำได้ดีกว่านี้อีก
ยังไงถ้าไม่ประทับใจเรื่องอัตราเร่งก็ลองคุณกับเซลล์ว่าสามารถจูน Polestar ได้ไหมนะครับ

*วอลโว่จะพิเศษกว่าที่มีเบาะรองนั่งสำหรับเด็กปรับได้ 2 ระดับครับ ยังก็ลองศึกษาระบบความปลอดภัยของวอลโว่ดูนะครับ แล้วคุณจะหลงรักมัน

ส่วนตัวคิดว่า Volvo SUV ราคาตกไม่มากเท่าซีดานครับ BMW ก็ราคาตกมากพอกับ Volvo เช่นกัน
ส่วนการซ่อมนี่คงพอกันครับ ทำใจเมื่อใช้รถยุโรป  :) :)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 01:52:33 »
ถ้าไม่คิดถึงเรื่องเงินมากนัก ราคา อะไหล่ ขายต่อ บลาๆๆ ซึ่งทุกรุ่นที่ว่ามา มันก็เปลืองสะตังค์อยู่ดี
แต่มาคิดถึงการใช้งาน SUV เหมาะสำหรับเด็ก Safety ความน่าเชื่อถือ ดีไซน์(Lexusไม่สวยพอ)
แนะนำ Volvo XC 60
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ periodontist

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 07:34:14 »
ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านคะ  :) ตอนนี้มีคำตอบในใแล้วคะ เหลือแต่ไปลองเทสไดร์ฟคะ  ;)

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 07:48:39 »
เหมาะสมมากเลยครับ มีลูกด้วย volvo xc60 เบาะหลัง สามารถ ปรับเป็นเบาะเด็กได้ครับ และมีระบบ  safety city ใช้ได้ดีจริงๆๆๆๆครับ ลอง test drive ดูนะครับ ผมใช้ัมาปีกว่า แล้ว  ดีมากเลยครับ เชียร์  ;D

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:24:16 »
 ตอนนี้ผมใช้ S80
ถ้าเอาความคุ้มค่า ผมให้ XC60 ครับ ได้รถทรงสูง ประหยัดพอตัว จูนเพิ่มม้าได้ (แต่เป็นของ Heico นะครับ ของ polestar รู้สึกจะไม่มี)
อุปกรณ์ด้านความปลอดภัยจัดมาเต็ม Volvo เน้นทำรถครอบครัวอยู่แล้ว
ซึ่งถ้าคุณบอกว่า เน้นเอาไปส่งลูกละก็ ก็ควรจะเน้นเรื่องนี้(ใช่มั้ย  ;D)

X3 เป็นรถในฝันของผม แรง ประหยัด แต่บอกไว้ก่อนรอนานมากๆเลยอาจจะปีหน้ากว่าจะได้รถ ถ้าไม่ฟลุคจริงๆ
เผลอๆ ลูกโตพอดี เอิ๊ก

RX270 น้องชายผมใช้อยู่ครับ ผมชอบภายในครับ เบาะนิ่มนั่งสบาย ห้องโดยสารเงียบมาก แต่รถไม่ค่อยแรงเท่าไร

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:36:02 »
XC60 แน่นอนครับ
คุณแม่ไม่เน้นแรงแบบหลังติดเบาะ
มีลูกน้อย XC60 มีเบาะเด็กให้ 2 ที่

ตอบโจทย์ที่สุดนะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:09:02 »
ไม่เอาพวก alphard ล่ะครับ สบายกว่ากันเยอะ ขับไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ
suv ที่ว่าขนาดไม่ได้ใหญ่เลยนะครับ แค่เก๋งยกสูงเท่านั้น

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:07:58 »
น่าจะโจท์เดียวกันครับ ปลายเดือนนี้ก็จะทดลองขับเหมือนกัน ทั้ง XC60 และ X3 ทั้งสองตัว แต่อย่าลืมบอกให้เขาแถมดีวีดีที่หมอนหลังเบาะแถวหน้าครับ ผมเคยถามไว้เขาบอกว่าจัดให้ได้ ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวเซลล์หรือศูนย์หลังไมค์ได้เลยครับ :)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 15:53:05 »
Volvo XC60 D3 ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีเลยทีเดียวนะครับ เรื่องระบบความปลอดภัย เผื่อว่าขับอยู่ในสถานที่ที่มีเด็กเยอะๆ แล้วมันก้ถูกกว่า X3 ด้วย
RX270 ทั้งแพงทั้งกินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:24:10 »
ไม่เอาพวก alphard ล่ะครับ สบายกว่ากันเยอะ ขับไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ
suv ที่ว่าขนาดไม่ได้ใหญ่เลยนะครับ แค่เก๋งยกสูงเท่านั้น

เห้นด้วยครับ

เด็กนั้งรถ  จะไม่รู้สึกว่า 320d เล็กหรอกครับ  เพราะเด็กตัวนิดเดียว  มีรถเก๋งแล้วซื้อรถตู้เพิ่มดีกว่า  เพื่อนผมหลายคนก็ซื้อแบบนี้

อีกอย่าง SUV สูงๆเด็กไม่ขึ้นลำบากหรือครับ