ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าตัวนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ  (อ่าน 5158 ครั้ง)

ออฟไลน์ slammer2x

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า บังโคลนหน้า ที่ไว้กันเศษหินโดนเพลาขับ เขาเรียกว่าอะไรครับ ผมพยายามหาใน google ไม่ว่า บังโคลนหน้า,การ์ดเศษหินล้อหน้า, ที่กันล้อหน้า เป็นต้น ก็ไปเจอแต่พวกบังโคลนหลังล้อ ไม่ก็พวกกันหม้อน้ำครับ ไม่รู้ว่าตกลงมันเรียกว่าอะไรแน่ครับ แล้วหาซื้อเองตามคลองถมมีมั้ยครับ  ::)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: อยากทราบว่าตัวนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 11:58:09 »
ลิ้นดักอากาศ เพื่อเอาอากาศไปเป่าระบายความร้อนให้กับระบบเบรกครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: อยากทราบว่าตัวนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:20:43 »
ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรนะครับ. เคยคุยกับช่างเค้าว่า มีไว้กันลมเข้าหน้ายาง. ถ้าเอาออกยางมันจะเหิรฟ้าได้

ออฟไลน์ slammer2x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:48:03 »
ผมก็นึกว่ามันช่วยกันเศษหินโดนยางหุ้มเพลาขับสะอีก  :D

ออฟไลน์ BD+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 16:18:46 »
เจ้าแผ่นพลาสติกที่อยู่ใต้กันชนหน้า ใช่ไหมครับ ถ้าตัวนั้นไม่ใช่บังโคลนครับ ผมไม่แน่ใจว่าภาษาไทยเรียกอะไรดี
แต่เห็นเขาเรียกว่า "Bulge" ครับ หน้าที่ของเจ้าแผ่นพลาสติกนี้นั้นเอาไว้ช่วยในเรื่อง Aerodynamic ครับ
ทำหน้าที่เหมือน Air Dam เพิ่ม Down Force ครับ

ตอนแรกผมก็งงว่ามันคืออะไรเหมือนกัน แต่อ่านเจอจากเว็บ Lancer Exclusive เขาถกกันไว้

http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=1739

เข้าใจว่าน่าจะเหมือนกัน ในหลายๆยี่ห้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 16:23:50 โดย BD+ »
Xantia 2.0i|A6 quattro 2.8|XC70 AWD 2.3T|Pulsar 1.8V|Lancer 2.0GT

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 18:16:02 »
ถ้าอยู่ในพวก PPV หรือกระบะยกสูง เจ้าแผ่นนี้จะทำหน้าที่อีกอย่างคือกันน้ำขึ้นฝากระโปรงกับกระจกหน้ารถครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:36:55 »
ได้ความรู้ใหม่เลย  :D ;D

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 10:45:22 »
เคยอ่านเจอว่า รถเดี๋ยวนี้หน้ายางกว้าง เวลาขับเร็วมากๆลมจะปะทะเข้าหน้ายาง แล้วแทรกผ่านเข้าไประหว่างหน้ายางกับพื้นถนน ทำให้รถเหินครับ เจ้าตัวนี้จะกันลมปะทะดังกล่าว

ผมสังเกตุที่รถตัวเอง เจ้าตัวนี้เป็นแผ่นทึบ อยู่ต่ำกว่าระดับดุมล้อลงมา และใต้ห้องเครื่องก็มีแผ่นพลาสติกปิดหมด เลยเห็นด้วยกับเรื่องกันลมปะทะหน้ายางมากกว่าวัตถุประสงค์อื่นครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 01:14:24 »
ที่ญี่ปุ่นเค้าเรียกว่า air spat คับ มันเริ่มมาจากรถยุโรป  วิศวกรญี่ปุ่นเค้าบอกว่าไว้สำหรับลดกระแสลมปะทะหน้ายาง และลดลมวนของช่วงล้อ เพิ่มความเงียบในห้องโดยสารเป็นหลักคับ เค้าบอกกับผมอย่างนั้นนะ