ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับอาชีพ เซลล์ขายรถครับ  (อ่าน 27447 ครั้ง)

ออฟไลน์ Erosio

• Newbie
  • *
ถามเกี่ยวกับอาชีพ เซลล์ขายรถครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 19:37:26 »
ชอบมาอ่านดูศึกษาข้อมูลรถเว็ปนี้ ดูรีวิวต่างๆ มานานแล้ว ขอให้เว็ปนี้อยู๋คู่คนไทยตลอดไปนะครับ

วันนี้ขออนุญาติโพสถามหน่อยครับ อาชีพ เซลล์ขายรถ สามารถพัฒนาเลื่อนเป็นอย่างอื่นได้อีกไหมครับ  

สุดท้ายขอคำแนะนำดีๆ ในการทำงานเซลล์ที่ดีด้วยครับ  ไม่กระหายตัง จริงใจ บริการหลังการขาย ไม่โกงลูกค้า แล้วมีไรอีกที่แนะนำครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับอาชีพ เซลล์ขายรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 20:45:44 »
แนะนำได้แค่เรื่องการทำงานนะครับ เทคแคร์ลูกค้าด้วยครับ ผมประทับใจเซลล์ BMW สาขาหนึ่งแถวใจกลางเมือง รู้สึกว่าเทคแคร์ลูกได้ดีมาก และน้ำเสียงที่ใช้กับลูกค้าด้วย
และการให้คำแนะนำในตัวสินค้าก็เช่นกันครับ ต้องจริงใจ และอย่าไปกัดคู่แข่ง อันนี้ทำให้ตัวเองดูไม่ดีด้วยครับ และพูดความจริงทุกอย่าง แล้วลูกค้าจะรู้สึกดีครับ

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับอาชีพ เซลล์ขายรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 20:57:18 »
ขอบคุณมากครับ จะนำไปปฏิบัติครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 23:40:05 »
ไส่ใจ ลูกค้าครับ

เท่าที่รู้ จากเซลล์ ก็คงเป็น sales manager อะครับ หรืออีกหน่อยมีเงินก็ออกไปเปิดร้านเอง

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 00:25:10 »
Sale -> Senior Sale -> Sale Manager -> Branch Manager

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:04:15 »
หน้าที่เซลส์เนี่ย จะมีหลายชื่อเรียกแล้วแต่บริษัทครับ

พนักงานขาย เซลส์เพอร์ซัน ที่ปรึกษาการขาย ที่ปรึกษางานขาย บางที่เคยได้ยินขนาดที่พอเป็นภาษาไทยแล้วได้ความว่า "ผู้ช่วยในการแสวงหาความพึงพอใจสูงสุด"

หน้าที่หลักๆของพนักงานขายคือ เป็นผู้ช่วยลูกค้าในการค้นหาสินค้ากับความต้องการของลูกค้าให้เหมาะสมกัน

แต่ทุกวันนี้พนักงานขายไม่ได้ทำหน้าที่นี้กันซักเท่าไหร่

เหมือนแค่คอยดูว่าลูกค้ามาดูรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ค่างวดเท่าไหร่ รับรถได้เมื่อไหร่

ไม่สนใจว่าลูกค้าใช้งานในเมืองหรือทางลูกรัง ขับคนเดียวหรือไปกันเป็นครอบครัว แถวบ้านมีปั๊มก๊าซหรือไม่ บรรทุกหนักหรือวิ่งตัวเปล่า

ผลสุดท้ายบางครั้งถึงได้มีคนบ่นว่า รถไม่นิ่มมั่งหล่ะ เครื่องไม่แรงบ้างหล่ะ รู้สึกว่าใช้รถไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายบ้างหล่ะ

เพราะพนักงานขายสมัยนี้ไม่ทำหน้าที่หลักพวกนี้ให้ลูกค้าก่อน แต่ผมว่าเค้าทำหน้าที่แค่ Order Taker

สั่งของตามที่ลูกค้าบอกโดยไม่ช่วยเหลือลูกค้าในการค้นหาความต้องการที่แท้จริงของลูกค้า

ถ้าพนักงานขายคิดว่าลูกค้าทุกคนที่เจอเป็นเหมือนเพื่อน ในบางครั้งถ้าเพื่อนเราอยากได้อะไรซักอย่างที่ดูไม่เหมาะสมกับคนที่จะใช้

เราก็ยังช่วยแนะนำให้ได้

ผมเชื่อว่าถ้าเราทำสิ่งเดียวกันนี้กับลูกค้าทุกคนคุณจะกลายเป็นที่รักของลูกค้าแน่นอน

การเดินทางในสายงานนี้ช่างยาวไกลครับ

4ปีแรกเป็นช่วงแห่งความอดทน ที่จะต้องสะสมฐานลูกค้าเป็นของตนเอง

ปีที่5เป็นต้นไปคุณจะเริ่มมีลูกค้ากลับมาซื้อซ้ำ เป็นไปตามรอบการเปลี่ยนสินค้า

ช่วงแรกของการทำงาน เด็กใหม่จะต้องศึกษาขั้นตอนการทำงานพื้นฐาน ดูรุ่นพี่ในการทำงานเป็นตัวอย่าง ทำความเข้าใจในผลิตภัณท์ที่ขายอย่างลึกซึ้ง

ฝึกการตอบคำถามของลูกค้าที่จะมีมา 108 - 1009

หลังจากนั้นก็จะเริ่มบินเดี่ยวได้โดยอยู่ภายใต้การดูแลของหัวหน้าทีม

ผ่านไปซักพักพอเเริ่มมีอายุงานมากขึ้นเราก็จะต้องเริ่มดูแลเด็กใหม่เหมือนที่เราเคยได้รับการดูแลจากรุ่นพี่

การดูแลน้องใหม่นี่เป็นเหมือนข้อสอบกลายๆนะครับ

สำหรับวัดว่าเราจะมีความสามารถขึ้นไปเป็นหัวหน้าทีมได้รึเปล่า

ถ้าเด็กใหม่ที่คุณดูแลกลายเป็นผู้เป็นคนขึ้นมาอย่างมีประสิทธิภาพคุณก็มีสิทธิ์ได้เลื่อนขึ้นเป็น หัวหน้าทีม

งาน หัวหน้าทีม คือดูแลทีมของตัวเองซึ่งน่าจะมีประมาณ 3 - 5 คน โดยรับเป้าการขายมาจากผู้จัดการฝ่ายขาย

คอยดูแลลูกทีม ช่วยเหลือ ให้คำแนะนำ ช่วยปิดการขาย กระจายยอดขายอย่างเหมาะสมกับความสามารถลูกทีมแต่ละคน

ถ้าทีมที่ดูแลดี ทำยอดขายทะลุเป้า ลูกทีมไม่มีปัญหา รักไคร่กลมเกลียว ก็เตรียมเลื่อนตำแหน่งเป็น ผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายขาย รึบางที่ก็ได้เป็นผู้จัดการฝ่ายขายเลย

พนักงานขายบางคนพอขึ้นมาเป็นผู้จัดการฝ่ายขายแล้วจะทำตัวไม่ถูก เพราะเราต้องเปลี่ยนหน้าที่จากนักเตะมาเป็นโค๊ช

คอยบัญชาการอยู่เบื้องหลัง มีหน้าที่ทางด้านนโยบายมากขึ้น ต้องคาดการณ์อนาคต ประสานงาน  ควบคุม วางแผน

บางคนสมัยเป็นคนขายประสิทธิภาพสูงปรี๊ด พอมาทำงานผู้จัดการกลับหงอยไปเลยก็มีเหมือนกัน เพราะไม่เข้าใจหน้าที่อย่างถูกต้อง

หลังจากนี้แล้วตำแหน่งงานก็จะเป็นไปในแนวการจัดการและบริหารมากขึ้นไปเรื่อยๆ

จากผู้จัดการฝ่ายขาย ก็จะเริ่มไปเป็นผู้ช่วยผู้จัดการทั่วไป ผู้จัดการทั่วไป ผู้ช่วยรองกรรมการผู้จัดการ รองกรรมการผู้จัดการ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการ กรรมการผู้จัดการ

เอ๊ะ......!

พิมพ์ไปพิมพ์มา ทำไมมันยาวได้ขนาดนี้ ไม่รู้ว่าพอจะมีประโยชน์รึเปล่า

เอาเป็นว่า ขอให้มีความสุขกับงานครับ   ;D

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:22:37 »
แนะนำว่าเคลือบแก้วก่อนแล้ว ไปติดฟิล์มทับ บริเวณกันชนกันหินกระเด็นจะเวิค ครับ

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 13:24:12 »
แนะนำว่าเคลือบแก้วก่อนแล้ว ไปติดฟิล์มทับ บริเวณกันชนกันหินกระเด็นจะเวิค ครับ

คำตอบนี้น่าจะเป็นของกระทู้  "อยากสอบถามเรื่อง เคลือแก้ว (Glass Coating ) อ่ะคับ ใครเคยทำบ้างคับ"

เล่นเอาผม งงเลย อิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 14:16:31 »
ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้ดีๆจะเอาความคิดเห็นไปใช้ทำงานครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:23:34 »
นอกเรื่องนิดหนึ่ง ผมอยากทราบว่า ถ้าขายรถได้ 1 คัน จะได้เงินเยอะไหมครับ

เคยได้ยินเพื่อนบอกว่าเซลขายรถได้คันหนึ่งมีเงินใช้ไปอีก1-2เดือน มันมากมายขนาดนั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 15:26:11 »
ขายได้ 1 คัน ได้เยอะมั้ย??? ตอบได้เลยครับว่าไม่เสมอไป มีหลายปัจจัยครับ ลองสัมผัสดูแต่ที่แน่ๆต้องจริงใจกับลูกค้านะครับ